PDA

View Full Version : Tản mạn riêng mình

Pages : 1 2 [3]

phale
08-01-2010, 04:08 PM
chị ơi, chị thử đi dlịch bụi đi xem sao, em cũng từng mơ và rồi em đã làm đc. Cảm giác đó lạ lắm, hay có thể gọi là fê í, sẽ thấy mình trẻ trung,vui vẻ hơn rất nhiều.
Cs đôi lúc làm mình chán nản nhưng ko vì thế mà mình dừng bước, tặng chị câu này mà em luôn quan niệm trong cs : cứ đi rồi sẽ đến, mệt thì nghỉ, rồi cũng sẽ đến đích. Chắc chắn là thế đấy chị, mình sống cho mình chứ ko fải sống cho ai khác!

Uh, chị sẽ đi ngay khi có thể... Cảm ơn những lời chia sẻ của em nhé!

phale
08-01-2010, 04:10 PM
Những người lãnh tụ dùng từ đao to búa lớn, ví như LÝ TƯỞNG.

Tôi hiền hòa bình dị, nên dùng từ đơn giản, ví như MỤC ĐÍCH.

Tôi làm việc, suy nghỉ, sống cho Mục đích của tôi.

MỤC ĐÍCH thì có hai loại: Mục đích dài và Mục đích ngắn. Mục đích ngắn chính là phương cách, là con đường đưa tôi đến Mục đích dài.

Có 2 điều tôi luôn tâm niệm:

1/ Đã có mục đích, đã có con đường, hãy cứ đi, đừng nhìn ngắm xung quanh, đừng nghỉ ngợi lo lắng, đừng bận tâm đến những tác động, đừng bao giờ nhìn lại, đừng bao giờ hối hận. Cứ thẳng tiến mà bước.

2/ Không quan tâm đến những việc KHÔNG PHÙ HỢP với MỤC ĐÍCH của mình.

Trong quá trình phấn đấu cho MỤC ĐÍCH của mình, đôi lúc tôi gục ngã, đôi lúc tôi thất bại, lắm khi tôi bế tắc. Nhưng tôi không trách móc hay ân hận gì cả. Đơn giản : Vì đây là MỤC ĐÍCH do chính bản thân tôi lựa chọn, tôi phải chịu trách nhiệm về quyết định của bản thân mình.

Khiên PL liên tưởng đến câu này:

- Nếu bạn muốn thành công thì hãy rẽ trái trong khi tất cả rẽ phải và chứng minh hướng bạn đi là đúng!

Mưa Trên Cuộc Tình
08-01-2010, 06:09 PM
Khiên PL liên tưởng đến câu này:

- Nếu bạn muốn thành công thì hãy rẽ trái trong khi tất cả rẽ phải và chứng minh hướng bạn đi là đúng!

"Khác biệt hay là Chết".

Nhưng hãy chú ý mấu chốt của vấn đề : "Khác biệt" và "Dị biệt" ở hai đỉnh thái cực, nhưng đôi khi do chủ quan ta không để ý.

phale
09-01-2010, 11:49 AM
"Khác biệt hay là Chết".

Nhưng hãy chú ý mấu chốt của vấn đề : "Khác biệt" và "Dị biệt" ở hai đỉnh thái cực, nhưng đôi khi do chủ quan ta không để ý.

Đôi khi mình quên mất những sự khác nhau, để khi chạm phải mới ngỡ ngàng.

Mưa Trên Cuộc Tình
09-01-2010, 12:01 PM
Đôi khi mình quên mất những sự khác nhau, để khi chạm phải mới ngỡ ngàng.

PL tham gia nhiều web rồi, chơi đã khá lâu, sao vẫn không chú ý nhỉ ?
Chắc tại NR thân thiết và bó hẹp quá chăng, nhiều khi nó thân quen quá đỗi làm ta quên mất rằng nó cũng là một xã hội mở thu nhỏ.

Sáng nay từ Phan thiết chạy lên Kon tum, đúng ra thì đi đường 28, lên BMT, qua Buôn Hồ rồi lên cho gần, nhưng thích NR quá, sợ đi đường 28 không online được, đành phải đi đường 1, về Tuy Hòa, băng đường 25 lên. :D :D :D . Khí hậu thay đổi khá nhanh qua từng miền, hi hi hi.
Vui lên nhé.

phale
09-01-2010, 12:04 PM
Thức đến 2 giờ sáng rồi nằm hoài không ngủ được.
Trước đó, khi đặt dấu chấm cuối cùng cho reply cuối cùng xong, thấy như toàn bộ sức lực của mình trôi tuột đi đâu. Nước mắt tự dưng trào ra không vì lý do gì cụ thể.
Ngồi im nhìn những gì hiện trên màn hình... mà đầu óc mình trống không...

- Ngủ đi PL
- Ngủ đi PL
...
Bạn bè gởi lời nhắn qua khi nhìn thấy Status "Bỗng dưng muốn khóc"

- Uh

Lăn bên nào cũng không ngủ được, mở cửa, bước ra ngoài lan can, nhìn những ngôi sao thức muộn, tự hỏi "có ngôi sao nào đang nhìn mình không?"
Những ngôi sao như những con mắt, nhấp nháy, lung linh... xa vời... có biết mình đang buồn không?

Chợt nghĩ, những gì nhìn thấy mà còn cảm thấy xa xăm đến vậy, thì những gì chưa nhìn thấy bỗng dưng trở nên xa lạ cũng không có gì là khó hiểu.
Đêm sắp tàn, mà mình chưa kịp ngủ...

phale
09-01-2010, 12:21 PM
PL tham gia nhiều web rồi, chơi đã khá lâu, sao vẫn không chú ý nhỉ ?
Chắc tại NR thân thiết và bó hẹp quá chăng, nhiều khi nó thân quen quá đỗi làm ta quên mất rằng nó cũng là một xã hội mở thu nhỏ.

Sáng nay từ Phan thiết chạy lên Kon tum, đúng ra thì đi đường 28, lên BMT, qua Buôn Hồ rồi lên cho gần, nhưng thích NR quá, sợ đi đường 28 không online được, đành phải đi đường 1, về Tuy Hòa, băng đường 25 lên. :D :D :D . Khí hậu thay đổi khá nhanh qua từng miền, hi hi hi.
Vui lên nhé.

MTCT hỏi câu hỏi này bây giờ hay 5, 10 năm nữa, thì PL chỉ có 1 câu trả lời:

- Tính cách trời sinh mất rồi.

Thực ra PL không lang thang nhiều web lắm đâu MTCT.
Nói đúng hơn, PL hầu như chỉ có mặt ở NR, thi thoảng ngó chỗ này chỗ kia, nhưng rồi vẫn thích ở nhà mình hơn.

PL cảm thấy thật vui khi nghe MTCT bảo thích NR đến nỗi phải thay đổi lộ trình để được onl NR. Thế nghĩa là NR có thêm một người bạn thật sự xem đây như nhà mình.

Nghe MTCT nhắc Buôn Hồ, PL lại nhớ DakLak. Daklakhá dễ chịu vào mùa này. PL thỉnh thoảng cũng lên DakLak. Thành phố này bây giờ đã đẹp lên nhiều rồi. PL thích phong cảnh thoáng đãng, mát mẻ nơi này.

Chúc MTCT có một chuyến công tác vui vẻ nhé!

Mưa Trên Cuộc Tình
09-01-2010, 12:22 PM
Có đôi lúc, dù muốn dù không, ai trong chúng ta đều lâm vào hoàn cảnh như vậy. Bất an, lo lắng, yếu đuối, không an toàn.....

Có lần, khi cận kề với sự sụp đổ, mình cũng suy sụp lắm. Lúc đó, mình đã ôm con trai 2 tuồi thật chặt và thì thầm: "Ba không cần gì hết, bỏ tất cả, bỏ mọi thứ. Vì Ba đã có con rồi".

Hãy nghĩ đến những người mình thật sự yêu thương.

phale
09-01-2010, 01:38 PM
Có đôi lúc, dù muốn dù không, ai trong chúng ta đều lâm vào hoàn cảnh như vậy. Bất an, lo lắng, yếu đuối, không an toàn.....

Có lần, khi cận kề với sự sụp đổ, mình cũng suy sụp lắm. Lúc đó, mình đã ôm con trai 2 tuồi thật chặt và thì thầm: "Ba không cần gì hết, bỏ tất cả, bỏ mọi thứ. Vì Ba đã có con rồi".

Hãy nghĩ đến những người mình thật sự yêu thương.

Nếu không nghĩ đến và không có những người mình thật sự yêu thương bên cạnh, thì người ta sẽ cô đơn lắm lắm MTCT nhỉ?

Đôi khi chỉ cần có một mà vẫn như rất nhiều. Cảm ơn MTCT về reply này nhé!

langthang
09-01-2010, 11:45 PM
:D:D
Vậy cho cô nương ra ngoài danh sách nghen. :mad:
Biết làm mứt công phu lắm hông? :mad:

Làm mứt gừng thì lắm công ... phu ... cho nên miếng mứt vừa ngọt vừa cay ... nhìn thì muốn ăn ... ăn vào ít thì thích ... vào nhiều thì sợ ... ăn vào rồi thì lại nửa muốn ăn tiếp, nửa muốn nhổ ra ... vì thế tội nghiệp phụ nữ ! làm mứt quả là lắm công ...phu!:D

CM4Q
10-01-2010, 04:49 AM
Thức đến 2 giờ sáng rồi nằm hoài không ngủ được.
Trước đó, khi đặt dấu chấm cuối cùng cho reply cuối cùng xong, thấy như toàn bộ sức lực của mình trôi tuột đi đâu. Nước mắt tự dưng trào ra không vì lý do gì cụ thể.
Ngồi im nhìn những gì hiện trên màn hình... mà đầu óc mình trống không...

- Ngủ đi PL
- Ngủ đi PL
...
Bạn bè gởi lời nhắn qua khi nhìn thấy Status "Bỗng dưng muốn khóc"

- Uh

Lăn bên nào cũng không ngủ được, mở cửa, bước ra ngoài lan can, nhìn những ngôi sao thức muộn, tự hỏi "có ngôi sao nào đang nhìn mình không?"
Những ngôi sao như những con mắt, nhấp nháy, lung linh... xa vời... có biết mình đang buồn không?

Chợt nghĩ, những gì nhìn thấy mà còn cảm thấy xa xăm đến vậy, thì những gì chưa nhìn thấy bỗng dưng trở nên xa lạ cũng không có gì là khó hiểu.
Đêm sắp tàn, mà mình chưa kịp ngủ...

@22 : Những ngôi sao xa tít mù khơi ấy chắc không hiểu đâu .Nhưng bớt buồn 22 nhé ...vì ở nơi xa xôi này có 1 người biết và hiểu được nỗi buồn của 22

Ngủ ngoan ...vì trời đang dần sáng ...Ngày mai sẽ tốt hơn hôm nay .Cứ tin là vậy :nguong:

Chủ nhật bình an nhé 22

Thăm 2 nhóc nhà 22 với lời chúc luôn ngoan ,vui, khỏe và học tốt

phale
10-01-2010, 06:20 AM
Làm mứt gừng thì lắm công ... phu ... cho nên miếng mứt vừa ngọt vừa cay ... nhìn thì muốn ăn ... ăn vào ít thì thích ... vào nhiều thì sợ ... ăn vào rồi thì lại nửa muốn ăn tiếp, nửa muốn nhổ ra ... vì thế tội nghiệp phụ nữ ! làm mứt quả là lắm công ...phu!:D

Ui, anh LT... đang định đăng bảng tìm người thì anh về đây rùi.
Anh chắc là ăn nhiều mứt gừng lắm mới rút ra được cái kinh nghiệm xương máu này đây phải không? :D:nguong::botay:

phale
10-01-2010, 06:26 AM
@22 : Những ngôi sao xa tít mù khơi ấy chắc không hiểu đâu .Nhưng bớt buồn 22 nhé ...vì ở nơi xa xôi này có 1 người biết và hiểu được nỗi buồn của 22

Ngủ ngoan ...vì trời đang dần sáng ...Ngày mai sẽ tốt hơn hôm nay .Cứ tin là vậy :nguong:

Chủ nhật bình an nhé 22

Thăm 2 nhóc nhà 22 với lời chúc luôn ngoan ,vui, khỏe và học tốt

Vâng 4, em cảm ơn 4 và bạn bè rất nhiều.
Chúc 4 và bạn bè một ngày chủ nhật bình an.

2 bé cũng cảm ơn cô 4, và chúc cô 4 cũng vui khỏe và...làm thơ nhiều và hay. :D

phale
25-01-2010, 08:37 AM
Đồng hồ điểm 12 giờ đêm khi mẻ mứt cuối cùng được đổ ra khay. Mùi gừng thơm lừng, cay cay bay khắp nhà. Con gái, con trai quẩn quanh bên mẹ, giục mãi mới chịu đi ngủ. Uhm, mà cũng giống mình ngày xưa...mỗi lần mẹ làm bánh mứt là y như rằng thức theo mẹ, có khi nằm ngủ gục trên bàn luôn...

Lui cui chuẩn bị Tết lại nhớ Mẹ.
Những món này ngày xưa Mẹ cũng làm. Mà làm nhiều nữa, Mẹ bảo:

- Làm nhiều, rồi cho mấy đứa mang theo...

Hồi đó, mấy chị em đều đi học xa. Nghỉ Tết xong, Mẹ lại gói ghém nào là bánh Tét, mứt, gừng, mứt dừa, bánh thuẩn cho từng đứa.

- Mang theo để dành ăn dần. Mẹ thấy đứa nào cũng gầy đi đó..

...
17 năm rồi, không được nghe lời dặn dò nào của Mẹ nữa.
Buồn vui cất hết trong lòng.
Thèm không khí xưa, nên mỗi khi Tết về mình lại tất tả làm cái này, cái kia... Nhiều người bảo:

- Sao phải cực vậy, bây giờ siêu thị cái gì cũng có..

Uhm, ra siêu thị mua gì cũng có, chỉ không mua được không khí của một thời yêu thương...

Sầu lãng tử
25-01-2010, 08:43 AM
Uhm, ra siêu thị mua gì cũng có, chỉ không mua được không khí của một thời yêu thương...[/COLOR]

Đọc câu này của chị sao mà xúc động quá, Sầu muốn được bay ngay ra ngoài Bắc để được hưởng không khí êm đềm, đầm ấm trong gia đình bên ba mẹ, anh em, hic.
Đời bây giờ, có tiền mua được mọi thứ nhưng chỉ riêng tình cảm thì..............
Ài, Sầu lại đa cảm rùi, bó tay với mình luôn. :D

Hạt Bụi Nhỏ
25-01-2010, 09:05 AM
Nhỏ rất muốn 1 lần dc biết không khí tết ở Vn ntn ...Thật hâm mộ chị Pl đã từng dc có không khí yêu thương ,đằm thắm ,và có những buồn vui để nhớ ...:)
Lần đầu ghé góc tản mạn của chị ,dù em đã theo dõi rất lâu rồi .
mỗi lần đọc những bài chị viết đều cho em rất nhiều cảm xúc ...
Đêm nay dài quá ,em lang thang trên NR ..mà cũng lần đầu viết nhiều thế này .....:o

phale
25-01-2010, 09:06 AM
Đọc câu này của chị sao mà xúc động quá, Sầu muốn được bay ngay ra ngoài Bắc để được hưởng không khí êm đềm, đầm ấm trong gia đình bên ba mẹ, anh em, hic.
Đời bây giờ, có tiền mua được mọi thứ nhưng chỉ riêng tình cảm thì..............
Ài, Sầu lại đa cảm rùi, bó tay với mình luôn. :D

Cũng gần được về với gia đình rồi phải không Lãng Tử?
Nghĩ mình chư cánh thiên di phải không...bay mãi đến những vùng đất mới, nghe hương vị Tết lại đau đáu quay về..

Sầu lãng tử
25-01-2010, 09:09 AM
Cũng gần được về với gia đình rồi phải không Lãng Tử?
Nghĩ mình chư cánh thiên di phải không...bay mãi đến những vùng đất mới, nghe hương vị Tết lại đau đáu quay về..

Có khi Tết này em không về quê, ở lại trong SG một lần cho biết Tết SG, có khi Tết em qua nhà chị ăn Tết ké nhỉ, có được ko chị iu! :D:D:D:D:D:D

phale
25-01-2010, 09:14 AM
Nhỏ rất muốn 1 lần dc biết không khí tết ở Vn ntn ...Thật hâm mộ chị Pl đã từng dc có không khí yêu thương ,đằm thắm ,và có những buồn vui để nhớ ...:)
Lần đầu ghé góc tản mạn của chị ,dù em đã theo dõi rất lâu rồi .
mỗi lần đọc những bài chị viết đều cho em rất nhiều cảm xúc ...
Đêm nay dài quá ,em lang thang trên NR ..mà cũng lần đầu viết nhiều thế này .....:o

Nhỏ, thế thì bay về VN ăn Tết đi!
Nhỏ lại mất ngủ phải không?
Nhỏ ạ, ngày xưa với chị có nhiều điều để nhớ quá, như in trong lòng. Chị lại hay hoài niệm...nên mãi không quên...
Đôi khi ước thời gian quay trở lại...

phale
25-01-2010, 09:15 AM
Có khi Tết này em không về quê, ở lại trong SG một lần cho biết Tết SG, có khi Tết em qua nhà chị ăn Tết ké nhỉ, có được ko chị iu! :D:D:D:D:D:D

Chỉ sợ em nhớ nhà quá, chịu không nổi thôi Lãng Tử ạ.
Ghé nhà chị ăn mứt gừng hỉ? :D

Sầu lãng tử
25-01-2010, 09:19 AM
Chỉ sợ em nhớ nhà quá, chịu không nổi thôi Lãng Tử ạ.
Ghé nhà chị ăn mứt gừng hỉ? :D

Em đa cảm thật nhưng cũng không đến mức nhớ nhà không chịu nổi, nói chung thế mới đi xa được, chứ lúc nào cũng nghĩ đến quê thì làm ăn xa sao nổi, hic. Mấy năm Tết về nhà rùi, năm nay muốn thử cảm giác Tết nơi đất khách coi sao, thử chút cảm giác cô đơn khi xuân về, nhà nhà đầm ấm khi mình một mình có khi cũng là trải nghiệm ấy chứ. :D:D:D

Nhất định vài bữa nữa phải qua nhà chị ăn mứt gừng mới được, hi hi:D:D:D

phale
25-01-2010, 09:22 AM
Em đa cảm thật nhưng cũng không đến mức nhớ nhà không chịu nổi, nói chung thế mới đi xa được, chứ lúc nào cũng nghĩ đến quê thì làm ăn xa sao nổi, hic. Mấy năm Tết về nhà rùi, năm nay muốn thử cảm giác Tết nơi đất khách coi sao, thử chút cảm giác cô đơn khi xuân về, nhà nhà đầm ấm khi mình một mình có khi cũng là trải nghiệm ấy chứ. :D:D:D

Nhất định vài bữa nữa phải qua nhà chị ăn mứt gừng mới được, hi hi:D:D:D

:D:D:D
Uhm, thế thì thử một lần cho biết hỉ?
Nhất định thế nào cũng được ăn mứt gừng nà :nguong:

CM4Q
25-01-2010, 03:04 PM
Thấy 22 chuẩn bị Tết mà cũng vui lây . Ôi...22 cái tết sắp sửa trôi xa...

Chia vui cùng 22 và những ai có tết
Chia buồn với những ai cùng cảnh ngộ như 4Q

phale
26-01-2010, 11:49 AM
Thấy 22 chuẩn bị Tết mà cũng vui lây . Ôi...22 cái tết sắp sửa trôi xa...

Chia vui cùng 22 và những ai có tết
Chia buồn với những ai cùng cảnh ngộ như 4Q

Để 22 gói Tết gởi sang cho 4 nhé! :nguong:

CM4Q
26-01-2010, 02:22 PM
Để 22 gói Tết gởi sang cho 4 nhé! :nguong:

22 : Thế thì...gởi 1 ký TẾT qua đây hỉ :D
Theo đ/c : CM4Q
Nhà không số
Phố không tên
Trên mặt đất dưới bầu trời ...nghen:botay:

phale
26-01-2010, 02:40 PM
22 : Thế thì...gởi 1 ký TẾT qua đây hỉ :D
Theo đ/c : CM4Q
Nhà không số
Phố không tên
Trên mặt đất dưới bầu trời ...nghen:botay:

22 gởi hẳn cho 4 1 tạ luôn. :nguong:

CM4Q
26-01-2010, 02:49 PM
22 gởi hẳn cho 4 1 tạ luôn. :nguong:

1 Tạ thì 22 chịu gì nổi (tiền cước ...MẮC lắm ):D

phale
29-01-2010, 11:27 AM
Ba gọi điện:

- Chủ nhật này Ba vào SG. Mấy chị em sắp xếp làm bữa cơn gia đình nhé!

"Bữa cơm gia đình"! Chợt nhớ quá ngày xưa.
Đó là bữa cơm ngày xưa Mẹ hay làm vào chiều 27 Tết, khi các con từ xa về đông đủ. Bữa cơm không cao lương, mỹ vị gì, vẫn chỉ là những món ăn đạm bạc thường ngày, cá kho, rau luộc... nhưng là bữa cơm đông đủ cả nhà (kể từ khi các con đi học nơi này nơi kia).

Còn nhớ rất rõ không khí của những bữa cơm ấy, vừa ăn ba vừa ân cần hỏi thăm từng đứa việc học trong một năm qua, kể cho các con nghe những câu chuyện làm người, giải đáp cho các con những thắc mắc trong cuộc sống. Thân tình, gần gũi và ấm áp lắm...

Từ khi gia đình ly tán. Bữa cơm ấy không còn đông đủ nữa. Mình vẫn thay Mẹ làm bữa cơm ấy ở Sài Gòn. Chị Ba thay Mẹ làm bữa cơm ấy ở DakLak. Ba cũng làm bữa cơm ấy ở Huế, nhưng lòng luôn ước "thời gian quay trở lại"...

Ba như hiểu được lòng hoài niệm của các con, năm nào cũng thế, trước khi về Huế ăn Tết, cũng đi một vòng thăm các con. Và lần nào cũng thế, tay xách nách mang cho mỗi đứa mỗi phần quà, nào là măng khô, dưa món, mực, bánh kẹo...

- Để các con ăn Tết.

Nhận quà mà thương Ba. Ba vẫn chu đáo với các con như là các con chưa từng lớn, chưa từng rời khỏi vòng tay của Ba vậy.

Ba không chỉ chu đáo với người còn sống, mà chu đáo với cả người đã khuất.
Mặc các con năn nỉ, chưa một lần nào Ba ăn Tết ở SG hay DakLak:

- Để Ba về Huế ăn tết với Ông Bà và Mẹ các con, thắp cho Ông Bà và Mẹ các con nén nhang cho đỡ tủi.

Dường như Ba luôn nghĩ cho người khác trước khi nghĩ cho mình, vẫn ngược xuôi tất tả lo lắng việc này việc kia, dù ở tuổi Ba, có thể thanh thản nghỉ ngơi an dưỡng tuổi già. Có góp ý với Ba thì Ba chỉ cười:

- Những việc đó, dù không tên nhưng Ba cảm thấy vui khi làm...

Ba là thế, bao dung, độ lượng, lòng trắc ẩn dường như vô tận. Mấy anh chị em vẫn thường bảo nhau:

- Thật là may mắn và hạnh phúc được làm con của Ba Mẹ.
....
Chủ nhật là mốt rồi. Nghe nôn nao "bữa cơm gia điình".

LÃO HẠC
29-01-2010, 11:48 AM
Thật hạnh phúc biết bao khi có dc người Cha như vậy......
Còn ta thì?.

phale
29-01-2010, 11:53 AM
Thật hạnh phúc biết bao khi có dc người Cha như vậy......
Còn ta thì?.

Gần Tết rùi, Xuân về tới bậc cửa rồi. Vui lên LH nhé!
Một năm mới an lành lại đến với LH.
LH tốt vậy, nhất định sẽ gặp nhiều may mắn trong cuộc sống!

CM4Q
30-01-2010, 06:43 AM
@ Còn 1 ngày nữa là Chủ Nhật rồi ...Ôi sao 4 cũng nao nao và thèm bữa cơm gia đình như vậy . 23 năm chẳng có giay phút ấy >> Thèm...Buồ...Tủi...quá huhuhu....

Chúc 22 và cả nhà 1 ngày CN vui vẻ .Bữa cơm gia đình thật đầm ấm nhé 22

phale
30-01-2010, 07:56 AM
@ Còn 1 ngày nữa là Chủ Nhật rồi ...Ôi sao 4 cũng nao nao và thèm bữa cơm gia đình như vậy . 23 năm chẳng có giay phút ấy >> Thèm...Buồ...Tủi...quá huhuhu....

Chúc 22 và cả nhà 1 ngày CN vui vẻ .Bữa cơm gia đình thật đầm ấm nhé 22
Cảm ơn 4 nhé.
Hôm nào 4 về em làm cơm đãi 4 nhé.
Nhiều người khen em nấu ngon, ăn một lần lại mún ăn nữa đó nha 4.:nguong::nguong:

Em có món Vịt Nấu Chao, ngon tuyệt vời nè 4 (dụ dỗ). Món ni, tính ra em nấu cỡ 15 lần rồi. Có người ăn khoảng 10 lần rồi á... 4 mà ăn, đảm bảo nhớ em hoài luôn...

CM4Q
30-01-2010, 04:20 PM
Cảm ơn 4 nhé.
Hôm nào 4 về em làm cơm đãi 4 nhé.
Nhiều người khen em nấu ngon, ăn một lần lại mún ăn nữa đó nha 4.:nguong::nguong:

Em có món Vịt Nấu Chao, ngon tuyệt vời nè 4 (dụ dỗ). Món ni, tính ra em nấu cỡ 15 lần rồi. Có người ăn khoảng 10 lần rồi á... 4 mà ăn, đảm bảo nhớ em hoài luôn...

wow...gặp món khoái khẩu của 4 đó nha:nguong:

để coi ...tài của 22 thế nào :rolleyes:

Huyzozo
30-01-2010, 04:42 PM
H thì đang ngồi tưởng tượng khi hai bà tám gặp nhau + thêm con vịt nữa = Cái chợ..!:D:D

phale
30-01-2010, 04:45 PM
wow...gặp món khoái khẩu của 4 đó nha:nguong:

để coi ...tài của 22 thế nào :rolleyes:

:nguong::nguong:
Thế thì đếm ngược ngày 4 về thôi... 9...8...

H thì đang ngồi tưởng tượng khi hai bà tám gặp nhau + thêm con vịt nữa = Cái chợ..!:D:D

30 mún biết thế nào, sáng mai ra chợ là biết ngay í mà...:nguong::nguong:

CM4Q
30-01-2010, 04:46 PM

Huy: Con vịt đó ...phải là Huy ( thì mới thành cái chợ ) Chứ ...Vịt ...bị cứa cổ bỏ vô nồi nấu chao thì cũng thành ...mà thành cái khác....:D

CM4Q
30-01-2010, 04:48 PM
Thế thì đếm ngược ngày 4 về thôi... 9...8...

Đúng 6 tháng nữa 22 àh...đếm nha...:D

Phu sinh
30-01-2010, 10:26 PM

Úi chao! 6 tháng nữa Quỷ hiện hình hở!!! Chít thật!!! Sao nhanh thế!!!! :botay:

CM4Q
30-01-2010, 10:30 PM

Chuẩn bị trả nợ cho Quỷ đi Ma

Đếm ngược là vừa hà ...hà...hà...:nguong:

phale
30-01-2010, 10:55 PM

Chuẩn bị trả nợ cho Quỷ đi Ma

Đếm ngược là vừa hà ...hà...hà...:nguong:

Hem biết ai sao, chứ 22 đang nôn nao chờ... đếm từng giờ... :nguong::nguong:

CM4Q
30-01-2010, 11:01 PM
Hem biết ai sao, chứ 22 đang nôn nao chờ... đếm từng giờ... :nguong::nguong:

4 đếm ...từng ...SAO luôn :botay:

phale
31-01-2010, 07:43 PM
Hình ảnh các cụ già ở nơi mình vừa đến cứ ở trong lòng mình hoài. Biết còn nhiều người như thế lắm. Biết còn những mảnh đời bất hạnh hơn. Biết... con người sinh ra không thể tự mình vẽ cho mình con đường số phận, nên càng cảm thấy chạnh lòng..

Sao mỗi người sinh ra không thể đã có sẵn một ngôi nhà để ở, cơm 3 bữa để ăn, những người thân để yêu thương chăm chút...?
Sao mỗi người sinh ra, có người sung sướng tột bậc, lại có người khốn quẫn không kể xiết?
Tại sao...rồi tại sao...? Không có câu trả lời nào cả...

Tay mình không thể dài hơn, chân mình không thể đi khắp... chỉ biết nguyện cầu cho trần gian này bớt đi những cảnh khổ ải, tai ương để niềm vui nhiều hơn nỗi buồn.

Riếng mình, nếu kiếp sau còn được làm người, xin nguyện làm một người như các Sơ mình đã gặp...

phuongnhiaodai
01-02-2010, 05:00 AM
...
Riêng mình, nếu kiếp sau còn được làm người, xin nguyện làm một người như các Sơ mình đã gặp...

Kiếp này vẫn còn kịp mà Tỷ Tỷ, các Sơ đang "tập sống" đó... :D

phale
01-02-2010, 07:43 AM
Kiếp này vẫn còn kịp mà Tỷ Tỷ, các Sơ đang "tập sống" đó... :D

Biết kiếp này vẫn kịp nhưng có 2 mèo con níu 2 tay mất rồi Pnhi ơi.

Nhắc 2 mèo con lại nhớ:

Mèo chị:

- Con muốn ngồi cạnh Mẹ

Mèo em:

- Con cũng muốn ngồi cạnh Mẹ

Và bao giờ cũng:

- Mẹ ngồi ở giữa...

Vầy thì thỉnh thoảng mới dư tay một chút thôi Pnhi ạ. Đành hẹn kiếp sau thôi Pnhi...

hahaha
01-02-2010, 08:13 AM
Có thế chứ.....:D:D
2 hôm, một hôm thì không đứng dậy nổi, một hôm thì" ở nhà một mình", nên không thể giúp đỡ mọi người, dịp khác há:acac::acac:

SunWild
01-02-2010, 08:49 AM
Chị PL nếu còn mứt gừng cho em đặt một ít với nhé, Tết em vào nhận hihi, tks chị!

phale
01-02-2010, 08:53 AM
Có thế chứ.....:D:D
2 hôm, một hôm thì không đứng dậy nổi, một hôm thì" ở nhà một mình", nên không thể giúp đỡ mọi người, dịp khác há:acac::acac:
Dịp khác mà trốn...là nghỉ chơi luôn í chứ...

Chị PL nếu còn mứt gừng cho em đặt một ít với nhé, Tết em vào nhận hihi, tks chị!
Để phần cho SW nà...
Vào muộn, hết ráng chịu hơ :D:nguong:

hahaha
01-02-2010, 08:56 AM
"Tết này anh không thèm đốt pháo.........":D:D

Nhudadauyeu
01-02-2010, 09:11 AM
Chị ơi, Mứt gừng ngon quá cơ, em cám ơn chị nhìu nhìu

phale
18-02-2010, 10:23 PM
Giao thừa

Bày biện xong mâm cúng giao thừa với chè xôi, ngũ quả, bánh mứt... cũng là lúc đồng hồ điểm 11 tiếng.

2 bé con bá vai bá cổ mẹ:

- Con thức đón giao thừa với Mẹ nhé!

Để ý thấy con trai rửa mặt mấy lần, chắc là buồn ngủ lắm mà ráng thức. Cũng đúng thôi, bình thường muộn nhất là 10 giờ con đã ngủ kia mà...

Những khoảnh khắc cuối cùng năm cũ trôi đi với ngổn ngang cảm xúc trong lòng. Nhưng trên hết vẫn là mong ước cho một năm mới bình an trọn vẹn nên cứ ngó chỗ nọ nhìn chỗ kia:

- Còn thiếu gì nữa không?
- Có còn điều chi sơ suất không?

Các đĩa trái cây dâng trên bàn thờ ăm ắp tươi tắn.
Chậu mai vàng rực hoa, xanh biếc nụ.
3 phòng khách rạng rỡ hoa tươi do tự tay mình chọn lựa, tự tay mình chăm chút cắm.
...
Mọi thứ đều đang sẵn sàng cho giây phút đón mừng năm mới.

12 giờ. Xông lư trầm. Đốt nén hương với lòng thành kính thiêng liêng. Chỉ một mơ ước thôi. Bình yên cho gia đình!

Cắm xong nén nhang cuối cùng lên bàn thờ, cùng các con chạy lên sân thượng xem pháo hoa.
Từ sân thượng có thể nhìn thấy 3 điểm bắn pháo hoa với tiếng đì đùng nghe thật gần. Ngắm những chùm pháo lung linh đủ màu sắc nghe lòng hân hoan. Con trai lần đầu tiên được ngắm pháo hoa thế này, thích lắm:

- Đẹp ghê mẹ ơi.

Sân thượng đêm lộng gió. Những giò lan dường cũng rì rào thức. Lan hẳn cũng háo hức với năm mới nên đã khoe những cành hoa tươi sắc từ những ngày trước.

Ngắm mãi những chùm pháo nở như hoa giữa trời cho đến khi những chùm pháo cuối cùng tan vào màn đêm. Ôm 2 con vào lòng:

- Mẹ chúc các con một năm mới thật vui, khỏe nhé!

Năm mới đã đến!
Tin nhắn của bạn bè dồn dập gởi về điện thoại.
Cũng thầm tự chúc mình "Một năm mới thật bình yên'!

phale
18-02-2010, 10:42 PM
.............

OA _ NỮ
21-02-2010, 06:56 AM
Giao thừa

Bày biện xong mâm cúng giao thừa với chè xôi, ngũ quả, bánh mứt... cũng là lúc đồng hồ điểm 11 tiếng.

2 bé con bá vai bá cổ mẹ:

- Con thức đón giao thừa với Mẹ nhé!

Để ý thấy con trai rửa mặt mấy lần, chắc là buồn ngủ lắm mà ráng thức. Cũng đúng thôi, bình thường muộn nhất là 10 giờ con đã ngủ kia mà...

Những khoảnh khắc cuối cùng năm cũ trôi đi với ngổn ngang cảm xúc trong lòng. Nhưng trên hết vẫn là mong ước cho một năm mới bình an trọn vẹn nên cứ ngó chỗ nọ nhìn chỗ kia:

- Còn thiếu gì nữa không?
- Có còn điều chi sơ suất không?

Các đĩa trái cây dâng trên bàn thờ ăm ắp tươi tắn.
Chậu mai vàng rực hoa, xanh biếc nụ.
3 phòng khách rạng rỡ hoa tươi do tự tay mình chọn lựa, tự tay mình chăm chút cắm.
...
Mọi thứ đều đang sẵn sàng cho giây phút đón mừng năm mới.

12 giờ. Xông lư trầm. Đốt nén hương với lòng thành kính thiêng liêng. Chỉ một mơ ước thôi. Bình yên cho gia đình!

Cắm xong nén nhang cuối cùng lên bàn thờ, cùng các con chạy lên sân thượng xem pháo hoa.
Từ sân thượng có thể nhìn thấy 3 điểm bắn pháo hoa với tiếng đì đùng nghe thật gần. Ngắm những chùm pháo lung linh đủ màu sắc nghe lòng hân hoan. Con trai lần đầu tiên được ngắm pháo hoa thế này, thích lắm:

- Đẹp ghê mẹ ơi.

Sân thượng đêm lộng gió. Những giò lan dường cũng rì rào thức. Lan hẳn cũng háo hức với năm mới nên đã khoe những cành hoa tươi sắc từ những ngày trước.

Ngắm mãi những chùm pháo nở như hoa giữa trời cho đến khi những chùm pháo cuối cùng tan vào màn đêm. Ôm 2 con vào lòng:

- Mẹ chúc các con một năm mới thật vui, khỏe nhé!

Năm mới đã đến!
Tin nhắn của bạn bè dồn dập gởi về điện thoại.
Cũng thầm tự chúc mình "Một năm mới thật bình yên'!

PL may mắn đón giao thừa có 2 con bên cạnh. ON năm nào cũng phải nhường 2 cháu cho bên nhà nội. Đón gt một mình với chai rượu và cái laptop làm bạn.:D

Oa Nữ cũng chúc PL một năm mới thật bình yên.

phale
21-02-2010, 10:34 PM
PL may mắn đón giao thừa có 2 con bên cạnh. ON năm nào cũng phải nhường 2 cháu cho bên nhà nội. Đón gt một mình với chai rượu và cái laptop làm bạn.:D

Oa Nữ cũng chúc PL một năm mới thật bình yên.

Đón giao thừa 1 mình thế này thì buồn lắm chị nhỉ?
Ngẫm ra em cũng còn may mắn nhiều.

Em cũng chúc chị ON một năm mới bình yên, hạnh phúc nhé!

Phu sinh
08-03-2010, 12:35 PM
Hì... Biết chúc em gì nhỉ, cái em thiếu thì càng chúc càng thấy ..... lụt!!! :botay:

Tặng hoa 8/3 thôi nhá!

http://i215.photobucket.com/albums/cc154/dacancoi/Flowers/camchuong04.jpg

phale
08-03-2010, 12:38 PM
Hì... Biết chúc em gì nhỉ, cái em thiếu thì càng chúc càng thấy ..... lụt!!! :botay:

Tặng hoa 8/3 thôi nhá!

http://i215.photobucket.com/albums/cc154/dacancoi/Flowers/camchuong04.jpg

Hoa đẹp lắm, cảm ơn anh nha.
Cái vụ càng chúc...càng lụt... em cũng bó tay em luôn!:D

phale
08-03-2010, 12:50 PM
Con trai

Tối qua lúc mẹ đi nằm sớm, thấy con trai lụi cụi ở phòng khách "tầng 0" (con trai hay gọi tầng lửng là tầng 0, chắc con trai suy diễn, 1 xong xuống 0. Gì chứ suy diễn với lý luận, có khi con trai còn giỏi hơn Mẹ).

Sáng nay, Mẹ vừa dẫn xe ra cửa... thấy con trai chạy từ trên lầu xuống. Mẹ ngạc nhiên...thường con không dậy sớm vậy:

- Dậy sớm thế con trai?

Nụ cười nở toe toét trên gương mặt chưa rửa của con:

- Con muốn hun Mẹ...

Giờ Mẹ mới để ý con giấu gì đó sau lưng.

- Con vẽ cho Mẹ. Chúc Mẹ 8/3..

Con chìa ra bức tranh vẽ mấy bông hoa đủ màu trên giấy A4. Con trai vẽ cũng đẹp, thỉnh thoảng hay vẽ tặng Mẹ cái này cái kia...

Mẹ cầm món quà của con muốn rơi nước mắt vì hạnh phúc.
Con trai của Mẹ lớn lắm rồi... Cảm ơn con nhé con trai!

phale
08-04-2010, 12:04 AM
Tự dưng không muốn ngủ.
Muội muội biết chuyện, sợ mình buồn, chuyện trò an ủi.
Thương muội lắm. Chuyện này của tỷ đâu có là gì so với nỗi buồn muội đang mang đâu.

Đi ra đi vô đọc những lời lẽ ấy, ngỡ ngàng nhiều hơn, thảng thốt nhiều hơn... là buồn.
Rồi lục lọi hộp thư, rồi đóng hộp thư. Ngồi thừ...

Nói gì bây giờ?
Không biết bệnh tình của thầy ra sao rồi.
Thôi, thầy cứ dưỡng bệnh, đừng về bây giờ thầy ạ. Về nhìn thấy, đọc thấy... hẳn thầy buồn nhiều hơn tất cả.

CM4Q
08-04-2010, 12:14 AM
Chuyện dẫu rối như tơ vẫn có nút gỡ mà 22 .Đừng nghĩ ngợ nhiều nha . Gắng ngủ đi nà

Còn có 4 nà .Cố lên . Mình sống không thẹn với lòng là OK .Câu này 4 hay tự nói mình đó .22 cũng vậy nha .

Mong sao thầy luôn khoẻ .Còn đúng sai gì thì sớm muộn gì cũng rõ trắng đen và mọi người sẽ hiểu .

Thôi ngủ đi.Mai còn bao nhiêu chuyện phải lo phải làm .Phải không 22 ???

phale
08-04-2010, 12:29 AM
Chuyện dẫu rối như tơ vẫn có nút gỡ mà 22 .Đừng nghĩ ngợ nhiều nha . Gắng ngủ đi nà

Còn có 4 nà .Cố lên . Mình sống không thẹn với lòng là OK .Câu này 4 hay tự nói mình đó .22 cũng vậy nha .

Mong sao thầy luôn khoẻ .Còn đúng sai gì thì sớm muộn gì cũng rõ trắng đen và mọi người sẽ hiểu .

Thôi ngủ đi.Mai còn bao nhiêu chuyện phải lo phải làm .Phải không 22 ???

Cảm ơn 4.
Chỉ biết chúc an lành cho tất cả!

CM4Q
08-04-2010, 12:33 AM
Cảm ơn 4.
Chỉ biết chúc an lành cho tất cả!

Không ngủ được thì ra YM nà

VỀ MIỀN TRUNG
08-04-2010, 07:27 AM
Còn có 4 nà .Cố lên .

Kêu khản họng chẳng thấy
Cố lên cái nỗi gì