Trang 70 / 96 Đầu tiênĐầu tiên ... 2060686970717280 ... LastLast
Bài 691 đến 700/955

Chủ đề: Tâm tình quán

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Phu sinh's Avatar
    Thanks
    10.473
    Thanked 3.852 Times in 1.190 Posts

Default Ðề: Tâm tình quán

Trích dẫn Trích dẫn của NHAT NGUYET Xem bài viết
    Em không thấy gì sao? Các bác ấy đang... "dậy thì" đấy em ah!

Chắc bác cũng đã từng hay là đang .... nên hiểu rõ ghê!

Member PhotobucketPhotobucket
    Thanks
    0

Thế túm lại thì ai dậy ai không

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    3.084
    Thanked 2.095 Times in 433 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của tralaitenchoem Xem bài viết
    Thế túm lại thì ai dậy ai không
    Người đã thì không dám nói, người chưa thì còn đang đợi! Túm lại là chẳng có câu trả lời!
    Ta già chưa nhỉ em ơi?
    Để thơ hon hỏn vay đời nỗi đau.

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Phu sinh's Avatar
    Thanks
    10.473
    Thanked 3.852 Times in 1.190 Posts

Hic...Hic.. Hôm nay mình làm sao thế này, cứ như đang ở trong khối sương mù dày đặc, đầu trống không!

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của Phu sinh Xem bài viết
    Hic...Hic.. Hôm nay mình làm sao thế này, cứ như đang ở trong khối sương mù dày đặc, đầu trống không!
    Có chuyện gì đó? Còn Oa Nữ thì một ngày như mọi ngày, dong chơi, tung tẩy...
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

Thanks
    3.084

Có một điều gì đó mà thời nay và thời xưa giống nhau! Người làm thơ mang tư tưởng ẩn sĩ khi không gặp thời, khi người cầm cân nảy mực không phù hợp với tư tưởng hay nhân sinh quan.

Sự khác biệt lớn lao giữa hai cá thể là điều không tránh khỏi và ở một góc rộng hơn như một tập thể thì sự khác biệt càng rõ ràng! Sự đấu tranh giữa cái đúng cái sai ở đâu cũng tồn tại. Nó diễn ra mọi lúc mọi nơi. Có thể lúc này người ta đang nhìn với góc độ khác nhưng sao ta không thể dần thu hẹp khoảng cách của góc nhìn?

Nhân vô thập toàn! Một nhà quản lý nhân sự có biệt tài xoá khoảng cách bất đồng kích thích sự lao động sáng tạo nhưng họ nào có thể cũng giỏi về chuyên môn khác như kỹ thuật. Tại sao, một ông chủ phải thuê người làm giám đốc, giám đốc phải cần trợ lý và các lãnh đạo chuyên môn khác? Các người này lại cần có những bàn tay tài hoa để tạo ra sản phẩm?

Một tập thể nhỏ nhoi cũng cần có hệ thống rõ ràng thì guồng máy mới vận hành tốt. Hai người cũng đã cần có lãnh đạo. Xã hội cần có sự trật tự, tập thể cũng cần có người điều hành quản lý. Do vậy, mà cần sự đoàn kết thống nhất từ trên xuống dưới.

Điều gì chưa đúng ta đấu tranh nhưng không nóng vội! Sự việc hôm nay không đạt được thì ngày mai ta lại tìm cách khác. Nhìn chung là có nhiều con đường nhưng cái quan trọng là sự sáng suốt kịp thời nhìn thấy những khoảng tối mà chỉnh sửa cho phù hợp.

Ẩn sĩ là tư tưởng phó mặc, nó khác hoàn toàn so với con người hiện đại của chúng ta. Có những việc mà ta biết cả đời cũng không làm nổi nhưng nếu gieo mầm suy nghĩ vào các cá thể khác thì khi gặp thời điểm thích hợp nó sẽ phát triển mặc dù ta chẳng còn sống trên đời.

Bạn đầu hàng ư? Tôi không nghĩ như vậy!
    Ta già chưa nhỉ em ơi?

Thanks
    3.084

Trích dẫn Trích dẫn của thachanhtim Xem bài viết
    Đôi khi mình ẩn sĩ để bạn bè người thân bên cạnh mình an bình ? Thế tại sao mình không làm nhỉ ?
    Điều chưa đúng ...chúng ta sẽ đấu tranh ...? Thế đấu tranh xong chúng ta sẽ được gì ? Bạn sai - tôi đúng ? Bạn đúng - tôi sai ? để rồi được hả hê sao ? Người đúng nhìn người sai ...hối lỗi mặc cảm ...người đúng vui hơn chăng ? Còn người sai tự ti ...xa lánh ...âm thầm để chuộc lỗi ...Thế cũng 01 lằn rạn nứt trong tôi - trong bạn...
    Nhân vô thập toàn ....biêt là thế ...
    Phải là đúng phải là sai rõ ràng hay sao ? Tại sao không thử xem "CÙNG LÚC " vừa đúng ..vừa sai ...
    Tôi không đầu hàng với chính tôi !!! Nhưng tôi sẽ đầu hàng cho sự an bình và nụ cười của những người xung quanh tôi ...

(hôm nay ..ngớ ngẩn..khùng điên ...nên viết tào lao thế ...em viết cho chính TAT ...sư huynh KHT ko buồn T nha )
    Trước tiên KHT không buồn! Đành rằng Tím viết cho Tím nhưng cho huynh chen vào đôi câu.

Sự phân định đúng sai có lúc rất rõ nhưng có khi lại mơ hồ. Đôi lúc lại chỉ là sự diễn giải theo cảm tính. Trong mắt của mỗi người sẽ nhìn dưới nhiều góc độ, quan điểm nhưng xét cho cùng nếu sự việc chỉ đơn giản là cá nhân thì giải quyết theo cách Dĩ hoà di quý .

Nhưng nếu nó mang tính chất rộng hơn thì nên bình tĩnh suy rộng hơn theo nó. Nói đơn giản như thế này mong những người trong cuộc hiểu.

Bạn không thể tranh cãi hay ẩu đả với người đang thừa hành công vụ vì vi phạm luật pháp trầm trọng nhưng nếu người ấy không khoác chiếc áo công lý thì xảy ra những việc trên bạn chỉ bị phạt hành chính về tội gây mất trật tự.

Như vậy nên có những biện pháp xử lý thích hợp theo từng hoàn cảnh. KHT không thích ở ẩn vì có nhiều cách khác không ẩn mà vẫn vui. Chuyện buồn dù không muốn nhưng nó vẫn xảy ra. Giải quyết nó như thế nào đôi khi cũng không còn tuỳ thuộc vào cá nhân mình!

Chẳng biết nói gì hơn là chúc muội sớm vượt được giai đoạn khó khăn và có những bước đi phù hợp!
    Ta già chưa nhỉ em ơi?

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    0

Trích dẫn Trích dẫn của kehotro Xem bài viết

Nhân vô thập toàn! Một nhà quản lý nhân sự có biệt tài xoá khoảng cách bất đồng kích thích sự lao động sáng tạo nhưng họ nào có thể cũng giỏi về chuyên môn khác như kỹ thuật. Tại sao, một ông chủ phải thuê người làm giám đốc, giám đốc phải cần trợ lý và các lãnh đạo chuyên môn khác? Các người này lại cần có những bàn tay tài hoa để tạo ra sản phẩm?

Cái này cho em mượn của bác về đưa cho mấy ông quản lý của cơ quan bạn của bạn em...Bã đậu thì cũng bã đậu vừa thôi...anh nhỉ..!
    Đang gom tiền mua lại ngân hàng của CVK...!

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket CM4Q's Avatar
    Thanks
    0

Hôm nay vào VT ,tung 1 bài trong Quán Đường Thi .Lang thang ra ngoài ,đọc được cái Topic ...bàn tròn bàn về chuyện họa thơ & đạo thơ của PL mở . Tính nói vài câu thì thấy đã bị khóa . Vào đây thấy KHT và TAT viết 4Q có linh cảm đang có chuyện .Chả biết là chuyện gì ... nên cũng không thể chen ngang .

Đọc xong những gì PL viết ,4Q giựt mình kiểm lại mình . Híc ...chả biết là có "đạo thơ " ai hay chưa ??? Chắc chắn là có . Không từ thì ý . Vì chả phải là thi sĩ nên nhiều khi gặp ý thơ hay ,từ đắt muốn xuôi dòng cảm xúc theo bài xướng thì đành "mựơn" tạm. Nhưng mang đi đâu 4Q cũng nói rõ bài đó là bài họa.Thôi ...dzìa nhà đóng cửa tự kiểm lại bản thân ...

Mong rằng ,VT luôn phát triển cùng với NR
    CHÒI LÁ

Kỷ niệm chẳng là gì khi thời gian bôi xóa
    Và sẽ là tất cả khi lòng người vẫn ghi

Thanks
    3.084

Trích dẫn Trích dẫn của CM4Q Xem bài viết
    Hôm nay vào VT ,tung 1 bài trong Quán Đường Thi .Lang thang ra ngoài ,đọc được cái Topic ...bàn tròn bàn về chuyện họa thơ & đạo thơ của PL mở . Tính nói vài câu thì thấy đã bị khóa . Vào đây thấy KHT và TAT viết 4Q có linh cảm đang có chuyện .Chả biết là chuyện gì ... nên cũng không thể chen ngang .

Đọc xong những gì PL viết ,4Q giựt mình kiểm lại mình . Híc ...chả biết là có "đạo thơ " ai hay chưa ??? Chắc chắn là có . Không từ thì ý . Vì chả phải là thi sĩ nên nhiều khi gặp ý thơ hay ,từ đắt muốn xuôi dòng cảm xúc theo bài xướng thì đành "mựơn" tạm. Nhưng mang đi đâu 4Q cũng nói rõ bài đó là bài họa.Thôi ...dzìa nhà đóng cửa tự kiểm lại bản thân ...

Mong rằng ,VT luôn phát triển cùng với NR
    CM4Q và một số bạn đã hiểu theo nghĩa quá rộng! Chuyện ý hay từ có thể được dùng lại, hầu hết chúng ta đều đã từng làm. Nhưng cái ý đó, cái từ đó chỉ bổ sung hay chiếm trọn bài thơ thì lại là chuyện khác. Và vấn đề cũng sẽ chẳng là gì nếu chúng ta chỉ là một mem bình thường. Nhưng nếu ở vị trí khác và trong điều kiện khác thì lại trở thành vấn đề gây tranh cãi.

KHT trước giờ không thích dính vào chuyện của ai nhưng cảm thấy đây là vấn đề có thể gây nhiều tổn thất cho NR nên buộc phải lên tiếng. Nếu biết sự việc ngay từ đầu thì có lẽ cũng vẫn góp ý chân thành như vậy!

Đây là sự việc vô cùng đau lòng mà đáng lẽ ra nó sẽ nhẹ nhàng hơn nếu thấy được hệ luỵ kéo theo mà xử lý ngay từ phút đầu tiên nó được khơi ra. Có lẽ chúng ta cũng không nên bàn việc này ở đây nữa.
    Ta già chưa nhỉ em ơi?

Trang 70 / 96 Đầu tiênĐầu tiên ... 2060686970717280 ... LastLast