Trang 16 / 61 Đầu tiênĐầu tiên ... 6141516171826 ... LastLast
Bài 151 đến 160/955

Chủ đề: Tâm tình quán

Hybrid View

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Phu sinh's Avatar
    Thanks
    10.473
    Thanked 3.852 Times in 1.190 Posts

Default Ðề: Tâm tình quán

Không phải đâu bác NN!

Sá sùng chính là con trùn biển, có nơi gọi là con sâu cát. Ở Việt Nam, những vùng biển đặc biệt có nhiều sá sùng là Quảng Ninh, Hải Phòng, vùng biển Thủy Triều (Cam Ranh)...

Sá sùng màu nâu đỏ, nhìn qua có hình dạng giống như con trùn đất, trên mình có những sợi vân nhỏ li ti, nhưng kích thước lớn hơn và ruột chứa toàn cát. Sá sùng sống trong hang sâu dưới cát.

Người ta bắt sá sùng thường vào lúc sáng sớm, khi nước triều vừa rút đi để lại những dấu vết của chúng sau một đêm ngoi ra khỏi cát đi kiếm ăn, giao phối. Cũng như đào trùn đất, nếu thấy dấu vết sá sùng, chỉ cần xúc vào sâu lớp cát sẽ thấy chúng bên dưới. Thức ăn của sá sùng là những mảnh vụn hữu cơ, sinh vật phù du lơ lửng trong nước. Một con sá sùng dài từ bảy đến 15cm. Gần đây, người ta còn tìm thấy sá sùng ở các vùng rừng ngập mặn ở Bến Tre…

Sá sùng có nhiều giá trị dinh dưỡng như axít amin, glyxin, alanine, glutamin, succinic… và nhiều taurine, khoáng chất. Khi được chế biến sá sùng có hương vị thơm ngon đặc trưng. Theo một nhóm nhà nghiên cứu khoa học của trường Đại học Khoa học tự nhiên TP.HCM, trong thịt của sá sùng có chứa 17 nguyên tố khoáng, tám loại axít amin không thay thế và mười loại axít amin thay thế rất cần thiết cho cơ thể con người. Theo quan niệm Đông y, sá sùng có vị ngọt, tính mát, chủ trị chứng tâm hàn, bổ dương khí. (Báo xã luận)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Tối nay mọi người đi khai trương quán phong thủy của PL và TAT, thào nào NR vắng vẻ, để ON lại làm một trùm spam nữa. ngại ghê đi...
    Ăn nhậu, hát hò tưng bừng thế mà ko có phần mình. tủi thân..

Em Minh Thi ơi, tối nay một mình em làm cho mấy anh gục hả?
    Last edited by OA _ NỮ; 24-05-2009 at 10:09 PM.
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket MinhThy's Avatar
    Thanks
    2.347
    Thanked 1.804 Times in 388 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của OA _ NỮ Xem bài viết
    Tối nay mọi người đi khai trương quán phong thủy của PL và TAT, thào nào NR vắng vẻ, để ON lại làm một trùm spam nữa. ngại ghê đi...
    Ăn nhậu, hát hò tưng bừng thế mà ko có phần mình. tủi thân..

Em Minh Thi ơi, tối nay một mình em làm cho mấy anh gục hả?
    Ơ ... ko có đâu chị. Mấy anh í vẫn tỉnh như sáo chị ạ ... Hum qua em không uống nhiều, chỉ ngồi xem tướng thôi

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    3.084
    Thanked 2.095 Times in 433 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của MinhThy Xem bài viết
    Ơ ... ko có đâu chị. Mấy anh í vẫn tỉnh như sáo chị ạ ... Hum qua em không uống nhiều, chỉ ngồi xem tướng thôi
    Phòng K thì tối mà lại còn xem chỉ tay củng chỉ chân nữa mớ ghê chứ! Cái này thì đương nhiên phải bị soi rồi .Còn chuyện tăng 3 đối ẩm hay không thì KHT không biết .

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    3.084
    Thanked 2.095 Times in 433 Posts

Sáng nay , mưa gió đì đùng , Sài Gòn chìm trong màn mưa .Cả bầu trời xám xịt! Cái cảm giác có người đi trong mưa gió thế này thấy lạnh lẽo thế nào ấy nhỉ ? Pha một ly cà fe ngồi nhâm nhi nhìn ra ngoài mà chợt buồn miên man . Bỗng nhớ tới lời thơ phổ nhạc :

Mây buồn, dấu nắng ở đâu .
    Để mưa nặng hạt ,em lâu chưa về .
    Mây buồn , dấu nắng ở đâu.
    Để mưa nặng hạt , em lâu chưa về .

Ước gì là gió mùa hè.
    Xua mây mưa mưa để nắng về bên em
    Ước là gió thổi mây trôi
    Để cho tôi ngắm .......mặt trời ... em tôi .

Đây là lời bài nhạc EM TÔI . Ngắn nhưng rất hay !

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket MinhThy's Avatar
    Thanks
    2.347

Trích dẫn Trích dẫn của kehotro Xem bài viết
    Phòng K thì tối mà lại còn xem chỉ tay củng chỉ chân nữa mớ ghê chứ! Cái này thì đương nhiên phải bị soi rồi .Còn chuyện tăng 3 đối ẩm hay không thì KHT không biết .
    Oạch oạch, thì .... lấy đèn pin coi chỉ tay mờ ... ko có chỉ chân đâu à nha. Huynh ..... vu oan ko hà

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Phu sinh's Avatar
    Thanks
    10.473
    Thanked 3.852 Times in 1.190 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của MinhThy Xem bài viết
    Hì...Hì... Chỉ tình như sáo lúc ..... bùm... chách....bùm.... thôi, còn sau đó ai đi tăng 3 thì hổng biết nhe, anh dzìa đến nhà là thăng luôn!

Thanks
    2.347

Trích dẫn Trích dẫn của Phu sinh Xem bài viết
    Hì...Hì... Chỉ tình như sáo lúc ..... bùm... chách....bùm.... thôi, còn sau đó ai đi tăng 3 thì hổng biết nhe, anh dzìa đến nhà là thăng luôn!
    Hờ hờ, tăng 3 ai đi thì em ko bik .. còn em thì về nhà với vợ con em roài ... kakaka
    Last edited by MinhThy; 25-05-2009 at 10:50 AM.

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Klosen's Avatar
    Trai không cờ bạc trai vô vị - Gái không gương lược gái vô duyên
    Thanks
    4

hic, đọc 8 của mọi người mà chẳng hiểu gì cả. không rõ cái QUÁn gì gì mới thành lập, nó ở chỗ nào vậy nhỉ
    Chức danh :Lớp phó lớp học Thơ
    Người trong mộng: đang đi tìm

Everything will be over then.
    Left bright sun after the rain.
    Klosen ! Try to...

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    301
    Thanked 3.169 Times in 588 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của Klosen Xem bài viết
    hic, đọc 8 của mọi người mà chẳng hiểu gì cả. không rõ cái QUÁn gì gì mới thành lập, nó ở chỗ nào vậy nhỉ
    Cái quán ấy nằm trên đường... số.... chứ không nằm trên này đâu Klosen ơi...

Trang 16 / 61 Đầu tiênĐầu tiên ... 6141516171826 ... LastLast