Bài 1 đến 10/25

Chủ đề: Tản mạn về “thiên chức” làm mẹ và… làm mọi

Threaded View

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762
    Thanked 7.876 Times in 1.850 Posts

Default Re: Tản mạn về “thiên chức” làm mẹ và… làm mọi

.
    Hì... cám ơn LK nhận thấy sự vắng mặt của TP thực ra TP định tham gia với các bạn từ đầu nhưng lười viết quá. Cũng chỉ là chia sẻ đôi cảm nhận của cá nhân mình với các bạn thôi. Theo TP việc đối đãi với nhau trong cuộc sống gia đình rất tế nhị và mềm dẻo, mỗi gia đình có một nguyên tắc riêng về việc nhà, cũng phải lựa nhau thì sống mới bình an được, người vợ phải là người đầu tiên, là người cầm chịch trong gia đình và cũng là người chịu nhường nhịn và hy sinh nhiều hơn, người vợ giỏi là người có thể bằng sự mềm mỏng của mình lái chồng theo những thói quen tốt và quan tâm, chia sẻ nhiều đến những công việc gia đình, từ việc xây nhà, sửa điện, thông cống tới việc bếp núc, trông con… khi chia sẻ công việc như vậy người chồng mới thấy sự vất vả của vợ trong việc nhà. Có điều rất khó là nếu mình chiều thì lập tức đối phương thấy dễ và ỷ lại rồi tới việc xây nhà cũng ỷ cho mình luôn… cứ làm mặt hằm hè mới chịu động chân tay làm việc, thật chán… điều đó giải thích cho việc tại sao LK với PS thấy mình chăm chỉ vẫn thấy vợ khó chịu, có phải tại nếu vợ dễ chịu thì mình lại làm biếng k, thói quen này lâu ngày thành không khí k vui trong gia đình khi đó thấy các việc mình làm là bị bắt buộc… và vợ thì có thói quen hằm hè vì nghĩ như vậy mọi việc mới đâu vào đó.

Chuyện lấy chồng tây hay chồng việt thì tùy vào quan niệm của từng người và tùy vào đối tượng mà mình nhắm tới, những điều Oa nói là chí lý, với TP thấy rằng việc hòa nhập với người nước ngoài nền văn hóa và thói quen của họ không dễ, sống và làm việc cùng thì ok vì nó có giới hạn nhưng ở cùng nhà, ngủ cùng giường lại là vấn đề khác… với TP và những người bạn mà TP biết thì người Việt mình rất tế nhị trong mọi việc, tây hơi thẳng tính quá.

Phụ nữ thời nay tự do hơn, tự chủ hơn trong mọi quyết định về cuộc đời mình nhưng rất vất vả bởi vừa phải tạo dựng sự nghiệp vừa phải lo cho cuộc sống gia đình, vừa phải lo chăm ông xã chỉ cần một sự lêch cán cân nào đó cũng sẽ gây ra những hậu quả khó lường, như thế nào là vừa đủ thì mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Có người rất thành đạt trong sự nghiệp nhưng nhìn lại thì gia đình tan nát chồng bỏ đi theo ng khác kém hơn mình rất nhiều kể cả nhan sắc, công việc còn con cái thì bị hư hỏng, đến cuối đời nhìn lại khi mình đã về hưu k còn điều kiện để ng ta lợi dụng thì những phi công trẻ cũng bỏ ra đi lúc đó mới thấy trống vắng và thiếu bàn tay của ông lão, tiếng bi bô của mấy đứa cháu.

Thế đó sự quan tâm đúng lúc và vừa đủ làm sao để người đàn ông của mình tôn trọng, yêu thương và trong đầu anh ấy mình luôn là duy nhất “chỉ có một trên đời” là một bài toán rất khó nhưng yêu gia đình thì tất cả chúng ta đều làm rất tốt, không có gì hạnh phúc bằng mỗi khi mình ở trong nhà cảm thấy thật ấm cúng và bình yên.

Last edited by thuphong; 15-10-2012 at 07:43 PM.
    Sẽ còn có ngày mai

2. Có 6 thành viên cám ơn bài của thuphong:

1100i (15-10-2012),Dung_SHA (15-10-2012),kehotro (15-10-2012),langthang (15-10-2012),Lão K (16-10-2012),Triplec (15-10-2012)