Bài 1 đến 10/25

Chủ đề: Tản mạn về “thiên chức” làm mẹ và… làm mọi

Threaded View

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    3.084
    Thanked 2.095 Times in 433 Posts

Default Re: Tản mạn về “thiên chức” làm mẹ và… làm mọi

KHT ham tranh luận để học hỏi cũng như ôn lại kiến thức. Nhưng hôm giờ thấy không khí có vẻ căng thẳng nên ngưng không viết gì. KHT thấy tiêu đề của topic thật sự hấp dẫn mình. Còn ý của tác giả như thế nào hẳn bạn đọc cũng rõ, KHT không xen vào phân tích vì đó là ý của Sheiran chứ nào đâu phải ý của mình. KHT cũng chưa già để có thể xưng Chú hay Bác nên việc tự nhận mình có nằm trong số đó hay không thật sự không cần thiết và cũng rất ư vô lý.

Một điều nữa là KHT không phải quân tử gì nhưng khi thấy người khác đang tranh luận với một ai khác, KHT không thích xen vào vì có cảm giác mình đánh hội đồng. Một điều nữa mà KHT cũng hay cố chấp là khi tranh luận về vấn đề gì đó thì hai bên coi như ngang bằng và chỉ tập trung vào chuyên môn. Nếu một ai đó thốt lên mình cao tuổi, KHT lập tức ngưng không viết. Đây là KHT tôn trọng người có tuổi.

Một điều nữa thì các bạn hẳn ai cũng biết. Giữa nói, viết và thực tế hành động luôn rất khác nhau. Có thể ai đó tự nhận mình là đàn ông rất tốt, rất hiện đại nhưng liệu người ấy có bao giờ chui vào bếp chăm lo bữa cơm gia đình cùng với vợ của họ chưa? Có bao giờ rửa bát, lau nhà, giặt đồ và thức dậy giữa đêm chăm con để cho vợ được nghỉ thêm cho khoẻ sau khi sinh em bé hay chưa? Và liệu anh ta có dám cho vợ đi chơi để mình ở nhà lo mọi việc từ đưa đón con đi học, tắm cho con và dạy con học hay chưa?

Nói được và làm được là chuyện rất khó!

Nhiều người không tiếc lời ca tụng vợ và những việc lớn, to tát thường tranh phần gánh vác như quyết định một vấn đề gì. còn những việc tay chân thuộc loại nhẹ nhàng hay cả việc lo toan tài chính cho gia đình, chăm lo cho con là việc nhẹ nên nhường cho vợ đảm. Đúng là rất yêu vợ ở cái mồm như bài thơ này của KHT.

Chồng thương kiểu mẫu

Thích nhỉ chồng yêu dạng Tú Xương
    Làm thơ nịnh vợ có ai dường…
    Mom sông một gánh tha hồ quản
    Xó chợ đôi bồ mặc sức bươn
    Vỗ ngực chơi bời cao nhất xứ
    Vênh râu trác táng bảnh muôn phường
    Thân cò lặn lội ngàn năm nữa
    Chẳng biết đâu còn kiểu ấy thương?

23-8-12 KHT
    Last edited by kehotro; 10-10-2012 at 12:14 PM.
    Ta già chưa nhỉ em ơi?
    Để thơ hon hỏn vay đời nỗi đau.

2. Có 10 thành viên cám ơn bài của kehotro:

1100i (10-10-2012),Boulevard (10-10-2012),Lão K (11-10-2012),loyal (11-10-2012),Phu sinh (12-10-2012),Sheiran (11-10-2012),TeacherABC (10-10-2012),Thảo_ANA (12-10-2012),Triplec (10-10-2012),votinh (10-10-2012)