Bài 1 đến 10/25

Chủ đề: Tản mạn về “thiên chức” làm mẹ và… làm mọi

Threaded View

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Sheiran's Avatar
    Thanks
    4.867
    Thanked 2.923 Times in 850 Posts

Default Re: Tản mạn về “thiên chức” làm mẹ và… làm mọi

Khi đọc một bài viết, trước hết hãy tự hỏi lòng mình: Bạn đang nghĩ "bài viết này muốn nói đến điều gì?", hay thật ra bạn đang nghĩ "trong lòng bạn nghĩ đến điều gì"? Đi sai trình tự sẽ dẫn đến kết quả khác biệt. Và ý của tác giả với ý của đọc giả luôn luôn chưa chắc đã giống nhau. Và còn tuỳ con người/tích cách của mỗi đọc giả nữa.

Ví như đọc Tấm cám, mọi ng luôn nói rằng nàng Tấm lương thiện, đáng thương, kết cục câu truyện là hợp lý và mỹ mãn. SR thì ko nghĩ vậy. Cái chết của Cám thật thảm khốc, hậu quả mà mẹ Cám được nhận cũng thật nặng nề, do sự trả thù của Tấm mà ra. Người lương thiện không ai "lấy oán báo oán" như vậy cả. Không những vậy còn trả thù quá độc ác rồi.

Bài viết không gây hiểu lầm, bạn tự hiểu lầm do cái nhìn cục bộ của chính bản thân bạn.

Đọc nên hiểu đúng những gì mình đọc, đừng hiểu theo cái gì mình muốn hiểu và mình muốn nghĩ đến, như vậy phải nghĩ thêm vì sao bạn nghĩ vậy?

SR ko có thói quen viết xong phải đi phân tích cho người đọc, nên tuỳ cảm nhận của mọi người thôi.

Đọc một đoạn văn mà không hiểu được phạm vi miêu tả của đoạn văn đó thôi là đã đủ đi lệch vấn đề rồi...

Câu nào trong bài viết nói rằng: "nên lấy chồng nước ngoài hơn chồng VN" vậy?

Chẳng khác nào đang nấu một nồi canh chua, mình hỏi: "Sao phải bỏ đường vào canh chua?", ko ai trả lời mình vì sao canh chua nên bỏ đường mà lại nghĩ "ý nó là ko được bỏ đường vào canh chua, bỏ đường vào canh chua là ngu ngốc"...

Đừng tự ve vuốt bản thân mình trước mọi thứ... hãy khách quan và nhẹ nhàng trước cuộc sống, đừng tự mang đá đè lên người mình làm gì...

Hai chữ "khách quan" nói và viết thì rất đơn giản nhưng muốn làm được, có người có đi hết cuộc đời cũng ko thể...

Last edited by Sheiran; 08-10-2012 at 11:57 PM.
    Welcome visit to: My company, My forum, My Blog Thanks all!

2. Có 9 thành viên cám ơn bài của Sheiran:

1100i (08-10-2012),Độc hành (09-10-2012),get_out_cs (08-10-2012),kehotro (08-10-2012),OA _ NỮ (08-10-2012),Phu sinh (09-10-2012),Thảo_ANA (12-10-2012),Triplec (08-10-2012),votinh (09-10-2012)