Bài 1 đến 10/25

Chủ đề: Tản mạn về “thiên chức” làm mẹ và… làm mọi

Threaded View

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Default Re: Tản mạn về “thiên chức” làm mẹ và… làm mọi

vậy tại sao chúng ta phải chọn chồng Việt Nam?

Và… Khi đọc xong bài này, các chàng trai và chị em phụ nữ… Các bạn có suy nghĩ gì không?

(Đúng ra định viết nhiều lắm nhưng mỏi vai rồi, dừng ở đây thôi!)

[/B]

Hì hì, đọc câu kết của em ấn tượng thật. Trên diễn đàn chị thấy hay tranh luận nhiều về chồng ta chồng tây chị thường ko có ý kiến vì chị chưa bao giờ cặp kè hay có ý định lấy zai tây. Người duy nhất ngoại quốc chị thân là ông C thì người đó sống ở NM lai giòng máu Anh xong xong lại có gốc gác Ấn nên chẳng biết gọi là zai gì.
    Còn chồng của chị cũng là người Tàu gốc Việt sống từ nhỏ đến lớn ở VN là con giai trưởng nên cũng gia trưởng lắm, xong qua đến Tây rồi thì cũng phải cải hoá nên mọi phong cách cũ cũng thay đổi gần hết.
    Những điều em phân tích trên đều đúng hết với hiện trạng đời thường của VN bây giờ. Nhưng đó chỉ là bề nổi thôi em à. Có bao giờ em nghĩ đến những điều tế nhị và những nỗi buồn sâu sắc của người pn Vn lấy chồng ngoại quốc ko.
    Họ được gì và mất gì khi va vập vào cuộc hôn nhân ngoại chủng đó.

Ở cùng một nước VN mình khi người pn phải làm dâu ở những vùng miền khác nhau cũng đã rất khó hội nhập rồi còn nói chi khi phải làm quen với những phong tục tập quán và ngôn ngữ bất đồng nữa khi ở nước ngoài.
    Chị ko biết tâm trạng của những người pn lấy chồng ngoại ra sao nhưng đối với chị trải qua hơn 20năm hôn nhân với người chồng gốc Hoa, trong lòng chị luôn hoài niệm và thầm ước ao giá đó là một người đàn ông thuần Việt thì tốt biết bao.
    Tuy chưa bao giờ chồng chị nói “không” với chị bất cứ điều gì, xong với bản tính chiều chuồng và muốn người bên cạnh mình được vui vẻ chị đã phải bỏ đi nhiều những sở thích của mình.
    Thứ nhất là về ăn uống. Rất nhiều những món ăn chị VN ưa thích ko còn trên bàn ăn nhà chị nữa.
    Thứ hai về các loại giải trí như âm nhạc, sách báo…. Chị vẫn luôn ước ao có một người bên cạnh khi coi một cuốn băng ca nhạc VN để cùng bình loạn về những ca sĩ mà mình yêu thích, và cùng nhau tranh luận về những cuốn tiểu thuyết theo ý mình.
    Thứ ba đi du lịch VN. Chị luôn thích bên mình có chồng đi bên cạnh trên quê hương mình để chia sẻ cùng nhau những cảm xúc buồn vui, nhưng rất tiếc chồng lại ko có cảm giác đó
    Khi chị hỏi chồng chị, “tại sao anh lấy con gái Việt, mà anh ko thể hội nhập được văn hóa Việt.”
    Chồng chị trả lời. “Anh đã từng ở VN, TQ, HK, và đi nhiều nơi trên thế giới, chỉ có pn Việt nam duy nhất hội tụ được ba yếu tố” PHỤ_ PHÙ_PHU”. Có nghĩa là phụ chồng việc nhà, phù chồng sự nghiệp, phu thê chăn gối, và anh luôn trân trọng và biết ơn đã chọn em làm vợ.Tuy Vợ chồng mình chiều chuộng nhau có thể làm tất cả cho nhau xong vẫn nên tôn trọng những sự riêng biệt và khác biệt của nhau”.
    Chị mỗi khi thích ăn các loại mắm, chị thường đến nhà chị gái chị ăn, ko phải vì chồng chị cấm mà vì chị thích có người cùng thưởng thức món ăn với mình.
    Mỗi khi đi coi những show ca nhạc VN, chồng chị đưa chị đi coi cùng với chị gái rồi đón chị về.
    Mỗi khi chị đi hát KROK, chồng chị đưa chị đi với bạn bè, rồi đến đón chị khi chị bị say xỉn…Còn he thì một mình ở nhà trong phòng cách âm nghe những bản nhạc mà he ưa thích.
    Em có biết,trong một cuộc hôn nhân dị chủng, vợ chồng có thể đồng lòng trong chuyện nuôi dạy con cái, đồng tình trong chuyện gối chăn, nhưng về tâm hồn thì có lẽ vẫn mãi chưa bao giờ đồng hóa được nhau.
    Sống một đời như thế, cảm xúc trong lòng phẳng phiu như cơm nguội thiu. Nhìn bên ngoài dường như hạt cơm vẫn trắng trong, nhưng khi đã nuốt phải, đành phải nhủ lòng chỉ cần no bụng, tiêu nhanh…
    Tại sao đối với chị, vẫn biết tất cả những thói hư tật xấu của những đàn ông Việt, nhưng chị chưa bao giờ chê bai họ vì tận sâu trong đáy lòng, chỉ có những người đàn ông VN cùng chung ngôn ngữ với mình, mới có thể làm sóng lòng cùng nhau lao xao thôi em à.

Em hãy thử nghiệm, trải nghiệm, và rồi em sẽ tích luỹ được kinh nghiệm . Chồng Tây thì chị chưa kinh qua, còn chồng Tàu thì chị chỉ có bấy nhiêu chia sẻ với em thôi.
    Good luck em gái nha
    Last edited by OA _ NỮ; 08-10-2012 at 02:39 AM.
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

2. Có 13 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

1100i (08-10-2012),Độc hành (08-10-2012),get_out_cs (08-10-2012),kehotro (08-10-2012),Lão K (10-10-2012),lovedaisy (11-10-2012),Marat Safin (08-10-2012),Phu sinh (09-10-2012),Sheiran (08-10-2012),Thảo_ANA (08-10-2012),thuphong (08-10-2012),Triplec (08-10-2012),votinh (08-10-2012)