Bài 1 đến 10/18

Chủ đề: Gửi những bạn gái luôn nhen nhúm sự đố kị

Threaded View

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket MocXinh_MumMim's Avatar
    Thanks
    24

Default Re: Đôi lời chia sẻ

Trong cuộc sống không phải cứ là bạn với nhau mới cần có sự chân thành để chung/chia vui hay chia sẻ nỗi buồn với nhau. Tất cả giao tiếp trong xã hội đều cần đến sự chân thành. Sẽ là rất rất khó để có thể thực hiện điều này, hay có thể chỉ khó với riêng cá nhân em. Vì đôi lúc mặc dù không muốn nhưng đã là con người dù nam hay nữ thì lòng đố kỵ chắc chắn sẽ có. Ai dám khẳng định tấm lòng của tôi bao dung lắm, tôi chưa bao h đố kỵ với ai? Nếu có thực chắc phải là thánh nhân. Nếu em xấu xí, chắc chắn em sẽ thấy đố kỵ nhưng vô cùng ngưỡng mộ nhan sắc của 1 cô gái khác. Dù biết cha mẹ sinh em ra như thế, nhưng có lẽ lúc nào đó em cũng từng mơ mình được xinh hơn 1 chút, giấc mơ xuất phát từ lòng đố kỵ, nếu ko đố kỵ với người xinh đẹp thì mơ làm gì?

Lại nói về chia buồn thì dễ mà chia/chung vui thì khó! Đúng thế! Nhưng tuỳ niềm vui, và tuỳ nỗi buồn thôi. Đôi khi niềm vui quá lộ liễu của 1 người sẽ gây chạnh lòng cho người khác. Lúc ý liệu còn có thể chung vui với người muốn chia vui được nữa không? Thế nên muốn người khác chia vui với mình thì mình cũng phải lựa hoàn cảnh, lựa thời điểm, lựa con người nữa. Hai người bạn chơi thân với nhau, 1 người nhà giàu nứt đố đổ vách,1 người gia đình phải lo bữa cơm từng ngày. Niềm vui của người bạn giàu là nhân 1 dịp nào đó được bố mẹ thưởng cho hẳn 1 chiếc xe máy cáu cạnh. Còn niềm vui của người bạn nghèo chỉ giản đơn là được ra đường uống một cốc nước mía, thế đã thoả mãn lắm rồi. Vậy với 2 niềm vui này sẽ phải sẻ chia với nhau làm sao? Người bạn nghèo có thấy vui vì niềm vui của bạn mình ko? Hay chỉ thấy ngưỡng mộ... Người bạn giàu liệu có thấy vui với sự thoả mãn của bạn mình? Hay lại buông 1 câu: "Tớ uống suốt!".

Để sống được hoàn hảo không bao h đố kỵ thì con người phải gắn cho mình 2 chữ Chấp Nhận. Bởi chỉ có thế mới ko mơ mộng, mới ko sinh lòng đố kỵ với vạn vật xung quanh. Khó! Quá khó đối với em. Em ko làm được nên em chắc chắn là người con gái có lòng đố kỵ rồi. Đố kỵ với nhiều thứ lắm, kể cả ngày cũng ko hết được. Em còn phải học hỏi nhiều!

2. Có 10 thành viên cám ơn bài của MocXinh_MumMim:

1100i (09-10-2012),Boulevard (09-10-2012),hahaha (09-10-2012),Lão K (10-10-2012),loyal (09-10-2012),Nhudadauyeu (09-10-2012),OA _ NỮ (09-10-2012),Phu sinh (09-10-2012),thuphong (10-10-2012),votinh (09-10-2012)