Bài 1 đến 10/69

Chủ đề: Hướng dẫn cách tạo ảnh động (GIF)

Hybrid View

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.069
    Thanked 1.703 Times in 326 Posts

Default Re: Hướng dẫn cách tạo ảnh động (GIF)

Trích dẫn Trích dẫn của Boulevard Xem bài viết
    Công nhận là nhìn thích thật. Sinh động và rất hấp dẫn. Nhưng Bou em nhiều việc quá để nghiên cứu sử dụng máy ảnh đã không có thời gian, huống hồ làm ảnh động... Chỉ dám nhìn mà thèm thui...
    huhukhoc:
    HaHaHa. Vậy là có thêm được một người thích. Mình cần phải câu view cho nhiều hơn nữa.
    Lần này không thèm lấy mẫu "chùa" trên net mà lấy đồ nhà ra xài.
    "Của tui, tui post":

2. Có 8 thành viên cám ơn bài của Độc hành:

1100i (12-09-2012),Boulevard (11-09-2012),kehotro (11-09-2012),loyal (12-09-2012),OA _ NỮ (11-09-2012),Serena (12-09-2012),thuphong (11-09-2012),Triplec (11-09-2012)

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    3.084
    Thanked 2.095 Times in 433 Posts

Mới xem tin và bắt được bài này đưa vào topic của anh ĐH cho nó xôm tụ.

Quảng cáo hình ảnh động 25.000 USD mỗi ngày

Các công ty quảng cáo trực tuyến bắt đầu sử dụng công nghệ ảnh chuyển động (cinemagraph) nhằm tạo đột phá cho băng rôn và các hình quảng cáo của họ.

Kể từ khi xuất hiện lần đầu do nhà thiết kế hình ảnh Kevin Burg và nhiếp ảnh gia Jamie Beck đặt tên, thuật ngữ "cinemagraph" ngày càng trở nên phổ biến. Về mặt kĩ thuật "cinemagraph" chỉ là một file ảnh dưới dạng gif, giống như một đoạn video ngắn được bật đi bật lại.

Hình ảnh động ngày càng được các nhà quảng cáo ưa chuộng.
    Sáng tạo của "cinemagraph" là phần lớn của bức ảnh là ảnh tĩnh và chỉ một phần nhỏ chuyển động khiến cho bức ảnh có chất lượng cao. "Cinemagraph" thường được dùng cho các trang chia sẻ trực tuyến như Twitter hay Tumblr bởi người dùng các trang đó thường muốn chia sẻ những bức ảnh đẹp.

Mới đây, trang chia sẻ Tumblr đã tung ra dịch vụ Tumblr Radar, được thiết kế để các công ty hay cá nhân có thể quảng cáo những "cinemagraph" với thương hiệu riêng của mình. Giá hiện tại là 25.000 USD một ngày cho mỗi quảng cáo.

Theo 247
    Ta già chưa nhỉ em ơi?
    Để thơ hon hỏn vay đời nỗi đau.

4. Có 3 thành viên cám ơn bài của kehotro:

1100i (12-09-2012),Độc hành (12-09-2012),thuphong (12-09-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.284

Cảm ơn anh ĐH về sự tận tình.
    Em lười với cả IQ chả bằng ai nên không dám học.

Em thích cái hình a vừa up quá nên chôm về làm hình nền máy tính và kết quả là máy tính bị đơ và giật, nói cách khác là chết lâm sàng khoảng 15p. A xem xét giải quyết hoặc bắt đền em nhé!
    Last edited by 1100i; 12-09-2012 at 12:55 PM.

6. Có 2 thành viên cám ơn bài của 1100i:

Độc hành (12-09-2012),kehotro (12-09-2012)

Thanks
    1.069

Trích dẫn Trích dẫn của 1100i Xem bài viết
    Cảm ơn anh ĐH về sự tận tình.
    Em lười với cả IQ chả bằng ai nên không dám học.

Em thích cái hình a vừa up quá nên chôm về làm hình nền máy tính và kết quả là máy tính bị đơ và giật, nói cách khác là chết lâm sàng khoảng 15p. A xem xét giải quyết hoặc bắt đền em nhé!
    Chào 1100i ,

Xin chúc mừng bạn vì con máy của bạn chỉ đơ có 15p, chứng tỏ nó khá khỏe mạnh. Nếu mình sử dụng cái hình của mình để làm hình nền trên chính con máy của mình thì nó sẽ đơ luôn chứ không chỉ 15p. Biện pháp giải quyết duy nhất là gỡ cái ảnh đó ra thôi bạn ạ !

Chúc bạn vui và chúc con máy của bạn lại tiếp tục hùng hục phục vụ bạn.

8. Có 5 thành viên cám ơn bài của Độc hành:

1100i (12-09-2012),Boulevard (06-01-2013),kehotro (12-09-2012),NHAT NGUYET (12-09-2012),Triplec (12-09-2012)

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762
    Thanked 7.876 Times in 1.850 Posts

.
    Sự thật là chụp hai mấy cái ảnh chỉ khác nhau chút xíu về vị trí để cho một chuyển động mịn màng k hề dễ nhưng TP thấy họ nói có thể làm ảnh động bằng video tức là từ một cảnh quay mình muốn lấy phần động nào thì cắt 1 đoạn đó rồi làm thành ảnh động. Có lẽ như vậy sẽ đơn giản hơn vì bản thân khi quay nó đã động sẵn rồi ( đứng núi này trông núi nọ xíu). Bạn có thể giải thích hoặc chỉ cho mọi người cách làm này k?
    Sẽ còn có ngày mai

10. Thành viên cám ơn bài của thuphong:

Độc hành (05-01-2013)

Thanks
    1.069

Trích dẫn Trích dẫn của thuphong Xem bài viết
    .
    Sự thật là chụp hai mấy cái ảnh chỉ khác nhau chút xíu về vị trí để cho một chuyển động mịn màng k hề dễ nhưng TP thấy họ nói có thể làm ảnh động bằng video tức là từ một cảnh quay mình muốn lấy phần động nào thì cắt 1 đoạn đó rồi làm thành ảnh động. Có lẽ như vậy sẽ đơn giản hơn vì bản thân khi quay nó đã động sẵn rồi ( đứng núi này trông núi nọ xíu). Bạn có thể giải thích hoặc chỉ cho mọi người cách làm này k?
    Đúng như vậy đó chị Thu Phong ạ. Ở phần đầu trong bài này, ĐH đã phân tích rất rõ. Có lẽ chị không để ý đó thôi. Chị không nhớ ĐH đã từng nói: ĐH mới cung cấp cái dao con mà chị Thu Phong và Serena đã mổ được cả con voi đó sao ?

Ta tạm chia ảnh động thành 2 loại: Animated Gif và Cinemagraph. Animated Gif chỉ nên dùng khi mẫu cố định hoặc chuyển động rất chậm. Chỉ khi đó, ta mới có thể chụp được các ảnh liên tiếp với chuyển động thật nhuyễn. Ngay cả mẫu chuyển động rất chậm như thế, ta vẫn phải sử dụng camera có tính năng chụp liên tiếp nhiều ảnh thì mới thành công được.

Riêng trường hợp mẫu chuyển động, nhất là chuyển động nhanh thì phải dùng kỹ thuật Cinemagraph. Như cái tên gọi Cinema của nó, chúng ta cũng hiểu là có liên quan tới phim ảnh rồi. "Cái dao con" ĐH hướng dẫn ở phần đầu đó chỉ để làm thịt "con gà" Animated Gif, chị Thu Phong và Serena lại đem làm thịt "con voi" Cinemagraph nên tất nhiên sẽ rất trầy trật. Vấn đề chị hỏi nằm ở phần này, mà thời gian vừa qua ĐH không thấy có ai đặt vấn đề tiếp nên mới tạm dừng lại ở đó.

Nếu chị Thu Phong muốn thực hiện ảnh động bằng video, ĐH sẽ tìm soạn và đưa nội dung này lên.

12. Có 4 thành viên cám ơn bài của Độc hành:

Boulevard (06-01-2013),Lão K (09-01-2013),Phu sinh (08-01-2013),thuphong (05-01-2013)

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762
    Thanked 7.876 Times in 1.850 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của Độc hành Xem bài viết
    Đúng như vậy đó chị Thu Phong ạ. Ở phần đầu trong bài này, ĐH đã phân tích rất rõ. Có lẽ chị không để ý đó thôi. Chị không nhớ ĐH đã từng nói: ĐH mới cung cấp cái dao con mà chị Thu Phong và Serena đã mổ được cả con voi đó sao ?

Ta tạm chia ảnh động thành 2 loại: Animated Gif và Cinemagraph. Animated Gif chỉ nên dùng khi mẫu cố định hoặc chuyển động rất chậm. Chỉ khi đó, ta mới có thể chụp được các ảnh liên tiếp với chuyển động thật nhuyễn. Ngay cả mẫu chuyển động rất chậm như thế, ta vẫn phải sử dụng camera có tính năng chụp liên tiếp nhiều ảnh thì mới thành công được.

Riêng trường hợp mẫu chuyển động, nhất là chuyển động nhanh thì phải dùng kỹ thuật Cinemagraph. Như cái tên gọi Cinema của nó, chúng ta cũng hiểu là có liên quan tới phim ảnh rồi. "Cái dao con" ĐH hướng dẫn ở phần đầu đó chỉ để làm thịt "con gà" Animated Gif, chị Thu Phong và Serena lại đem làm thịt "con voi" Cinemagraph nên tất nhiên sẽ rất trầy trật. Vấn đề chị hỏi nằm ở phần này, mà thời gian vừa qua ĐH không thấy có ai đặt vấn đề tiếp nên mới tạm dừng lại ở đó.

Nếu chị Thu Phong muốn thực hiện ảnh động bằng video, ĐH sẽ tìm soạn và đưa nội dung này lên.

Tại lần trước bạn nói phải làm từ từ từng loại mà loại đầu chưa làm được nên mọi người ngại hỏi cách làm loại tiếp theo
    Nếu có thể bạn hướng dẫn cách làm ảnh động bằng video này nhé, bao gồm cả cách cắt đoạn video nữa nha.
    Cám ơn bạn.
    Last edited by thuphong; 05-01-2013 at 05:36 PM.
    Sẽ còn có ngày mai

14. Có 4 thành viên cám ơn bài của thuphong:

Độc hành (06-01-2013),Lão K (09-01-2013),Phu sinh (08-01-2013),Triplec (07-01-2013)