Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... LastLast
Bài 11 đến 20/69

Chủ đề: Hướng dẫn cách tạo ảnh động (GIF)

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket Serena's Avatar
    Thanks
    68

Default Hướng dẫn cách tạo ảnh động (GIF)

Gửi thầy ĐH,
    Em thik ảnh động như thế này lâu lắm rùi, cảm ơn thầy đã hướng dẫn rất chi tiết nhưng em cũng thấy rất khó như thầy NN, em hì hục từ hôm qua tới giờ mà chỉ thấy như slide thui.
    Kết quả của em đây.

Thêm một chiếc lá rụng
    Thế là thành mùa thu...

2. Có 4 thành viên cám ơn bài của Serena:

Độc hành (03-09-2012),get_out_cs (03-09-2012),Nhím con (10-09-2012),thuphong (03-09-2012)

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762
    Thanked 7.876 Times in 1.850 Posts

Default Re: Riêng một góc trời.

.
    Trích dẫn Trích dẫn của NHAT NGUYET Xem bài viết
    Hehe cái mà chị TP làm, và NN cũng có làm thử, chỉ giống như slide show thôi, chưa thể đạt như anh ĐH show đâu. Làm sao để tất cả hoa lá đều tĩnh và chỉ có con ong là động thì... chắc không đơn giản chút nào, phải không anh ĐH?
    Nói chung nguyên tắc nó là vậy nhưng để đạt được trình độ như bạn Độc Hành thì bọn mình còn có một khoảng cách lớn, theo TP hiểu up ảnh lên chỉ là chuyện nhỏ mà chuẩn bị ảnh mới là chuyện lớn, sao cho sự chuyển động nhuần nhuyễn cần có nhiều ảnh mỗi ảnh diễn tả phần động từng chút một như vậy khâu up ảnh cuối cùng 15' nhưng khâu chuẩn bị mất mấy tiếng, ai bị đánh đòn vậy ta và điều quan trọng nữa là cái thời gian của từng ảnh chạy ... có phải vậy k bạn Độc Hành ới
    Sẽ còn có ngày mai

4. Có 4 thành viên cám ơn bài của thuphong:

Độc hành (03-09-2012),get_out_cs (03-09-2012),Nhím con (10-09-2012),Triplec (03-09-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.970
    Thanked 1.574 Times in 565 Posts

Default Re: Hướng dẫn cách tạo ảnh động (GIF)

May quá em chưa có thời gian làm hình động mà xem mọi ng làm mắc cười ghê Theo em nên chụp vài hình cùng 1 góc chụp, 1 khung cảnh, chỉ thay đổi 1 yếu tố trong đó thôi (ví dụ vị trí con ong), chứ nhìn cả cái hình thay đổi giật cục cứ như... động đất

PS: comment cho vui thôi nhé hehe...

6. Có 6 thành viên cám ơn bài của SunWild:

Độc hành (04-09-2012),get_out_cs (03-09-2012),Lão K (05-09-2012),Nhím con (10-09-2012),thuphong (03-09-2012),Triplec (03-09-2012)

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.069
    Thanked 1.703 Times in 326 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của thuphong Xem bài viết
    .

Nói chung nguyên tắc nó là vậy nhưng để đạt được trình độ như bạn Độc Hành thì bọn mình còn có một khoảng cách lớn, theo TP hiểu up ảnh lên chỉ là chuyện nhỏ mà chuẩn bị ảnh mới là chuyện lớn, sao cho sự chuyển động nhuần nhuyễn cần có nhiều ảnh mỗi ảnh diễn tả phần động từng chút một như vậy khâu up ảnh cuối cùng 15' nhưng khâu chuẩn bị mất mấy tiếng, ai bị đánh đòn vậy ta và điều quan trọng nữa là cái thời gian của từng ảnh chạy ... có phải vậy k bạn Độc Hành ới
    KaKaKa. ĐH chỉ đảm bảo thời gian làm ảnh GIF thôi . Nếu các bạn lấy ngay các mẫu của ĐH đưa sẵn, thì đảm bảo chỉ trong vòng 15 phút trở lại là xong. Còn khâu chuẩn bị mẫu thì có thể các "nhiếp ảnh gia" phải đầu tư rất nhiều công sức và thời gian, ví dụ như phải canh để chụp cảnh những chú ong vàng bay lượn trên hoa, hay phải chờ lúc em bé cười vui nghịch ngợm để "chộp" những phút quí báu ấy thì ai dám đảm bảo thời gian 15 phút là có ảnh GIF ?

Xin quay trở lại vấn đề của mọi người đang nêu: Các Mod khi di chuyển bài về bên đây thì chỉ di chuyển có cái thân. Còn cái đầu của nó thì bị chặt rời, bỏ lăn lóc bên kia. Hic! :

http://niemrieng.net/diendan/showthr...l=1#post117837

Trong phần nói đầu, ĐH có nêu rất rõ khi chị Thu Phong hỏi về chuyện "KHÓ" hay "DỄ". Nếu đọc lại thì các bạn sẽ thấy, thay vì mình nên bắt đầu từ cái "DỄ", thì ngược lại, mình lại đi làm cái "KHÓ".
    Các bạn hãy tự tin.Đừng nghĩ mình làm không được. ĐH làm được thì các bạn làm được !

Các bạn hãy chú ý: Ảnh bị giật vì các ảnh không phải chụp cùng một chỗ, hoặc cùng một chỗ nhưng thời điểm chụp cách nhau quá xa. Ví dụ: Một chiếc lá rơi. Bạn chụp cái ảnh đầu tiên lúc cái lá còn đang ở mép trên khuôn hình, cái ảnh chụp kế tiếp thì cái lá đã rơi xuống sát đáy khuôn hình. Ghép 2 ảnh đó lại thành GIF, bạn sẽ không thấy cái lá rơi đâu, mà sẽ thấy cái lá thoắt ẩn thoắt hiện như Tề Thiên trong phim Tây Du Ký vậy.

Lời khuyên:

Các bạn hãy bắt đầu từ cái dễ nhất. Nên bắt đầu từ tĩnh vật trước, hay bắt đầu từ 3D Animated GIF: Camera di động+Vật thể cố định. Hãy xem 2 mẫu ảnh cưới mà ĐH đã đưa lên trong phần đầu để dễ hình dung (Cái "thủ cấp" còn lăn lóc ở bên blog của Oa Nữ đó Có Mod nào ra tay hào hiệp cứu mạng giùm. Thanks!)

Đặt người mẫu hay vật mẫu đứng yên trước một khung cảnh. Camera di chuyển theo cung tròn mà tâm là người mẫu. Mỗi lần chụp chỉ dịch chuyển một khoảng cách thật ngắn (càng ngắn, chuyển động của ảnh GIF càng nhuyễn). Cố gắng giữ cho mẫu ở nguyên một vị trí trong từng ảnh, chỉ thay đổi góc độ chụp. Có chân cho camera thì càng tốt. Chỉ cần di chuyển theo một chiều để chụp. Khi làm ảnh GIF, ta sẽ sử dụng các ảnh theo thứ tự xuôi rồi ngược để có sự chuyển động 2 chiều.

Xin xem ảnh mẫu mà ĐH đã đưa lên trong phần đầu:
    :

(Mẫu được chụp từ phải sang trái 15 ảnh, sử dụng lại 13 ảnh theo thứ tự ngược lại cho chiều từ trái sang phải. Tổng cộng, ảnh GIF hoa mai bên trên bao gồm 28 frame.)

Bắt chước Yan can cook, hô to quyết tâm một lần nữa nào: "ĐH làm được thì các bạn cũng làm được !"

Ảnh động dạng Cinemagraph chúng ta sẽ cùng nhau thực hiện sau .

Chúc mọi người vui và gặt hái thành công bước đầu.
    Last edited by Độc hành; 03-09-2012 at 01:59 PM.

8. Có 6 thành viên cám ơn bài của Độc hành:

Nhím con (10-09-2012),OA _ NỮ (05-09-2012),Serena (03-09-2012),TeacherABC (04-09-2012),thuphong (03-09-2012),Triplec (03-09-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Triplec's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.799 Times in 418 Posts

Ui, khó thế này thì Triplec đúng là chịu rồi. Đã dốt lại còn lười. Một bức ảnh động hoa mai của anh ĐH mà phải chụp tới 15 ảnh, lại còn tính toán tốc độ và bao thứ khác nữa. Xưa nay những vấn đề liên quan tới kỹ thuật là Triplec chịu cứng, thua cả trẻ con trong nhà. Vậy nên hiểu được bản chất ảnh động là Triplec thấy thoả mãn lắm rồi. Bao giờ cần một bức ảnh động đẹp chắc Triplec sẽ năn nỉ anh Độc Hành làm giùm thôi, hihi...

10. Có 4 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Độc hành (04-09-2012),Nhím con (10-09-2012),OA _ NỮ (05-09-2012),thuphong (03-09-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Triplec's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.799 Times in 418 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của NHAT NGUYET Xem bài viết
    Hehe cái mà chị TP làm, và NN cũng có làm thử, chỉ giống như slide show thôi, chưa thể đạt như anh ĐH show đâu. Làm sao để tất cả hoa lá đều tĩnh và chỉ có con ong là động thì... chắc không đơn giản chút nào, phải không anh ĐH?
    Hihi, nhìn cái ảnh động này của anh NN Triplec cảm tưởng như sắp có sóng thần

12. Có 4 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Độc hành (04-09-2012),OA _ NỮ (05-09-2012),Serena (03-09-2012),thuphong (03-09-2012)

Thanks
    68

Default Hướng dẫn cách tạo ảnh động (GIF)

Tác phẩm thứ 2

Last edited by Serena; 04-09-2012 at 08:19 AM.
    Thêm một chiếc lá rụng
    Thế là thành mùa thu...

14. Có 2 thành viên cám ơn bài của Serena:

Độc hành (04-09-2012),Nhím con (10-09-2012)

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762

.
    Trích dẫn Trích dẫn của SunWild Xem bài viết
    May quá em chưa có thời gian làm hình động mà xem mọi ng làm mắc cười ghê Theo em nên chụp vài hình cùng 1 góc chụp, 1 khung cảnh, chỉ thay đổi 1 yếu tố trong đó thôi (ví dụ vị trí con ong), chứ nhìn cả cái hình thay đổi giật cục cứ như... động đất

PS: comment cho vui thôi nhé hehe...
    Trích dẫn Trích dẫn của Triplec Xem bài viết
    Hihi, nhìn cái ảnh động này của anh NN Triplec cảm tưởng như sắp có sóng thần
    Động đất đi liền với sóng thần kỳ này NR chắc là toi rồi.

TP rất cám ơn với những gì mà bạn ĐH chia sẻ. Rất vui vì biết thêm một thứ nhưng làm được hay k thì chưa biết vì chụp được 1 cái ảnh đẹp đã khó lắm rồi lại còn chụp được khoảng 15 cái có con ong bay lên bay xuống nét như nhau, thì khó thật đó. Em bé thì nó nghịch và hiếu động lắm nó đâu có biết được làm mẫu chụp ảnh hihihi... TP đang tính từ 1 ảnh chế biến thành nhiều ảnh với chi tiết khác nhau k biết có làm đc k, như vậy chắc phải nhờ tới photoshop mà cái này tuy được chỉ rất tận tình nhưng vẫn rất lơ tơ mơ.
    Nhất định TP sẽ thử, nhìn những cái ảnh động của bạn ĐH thật là thích. Thử k được thì sẽ quay lại nhờ khi cần ví dụ 1 cái avata chẳng hạn

Last edited by thuphong; 03-09-2012 at 11:20 PM.
    Sẽ còn có ngày mai

16. Có 2 thành viên cám ơn bài của thuphong:

Thanks
    3.762

.
    TP thử tiếp 1 cái nữa, cái này 6 ảnh, hơi cẩu thả lần sau sẽ cẩn thận hơn và nhiều ảnh hơn. TP K biết cái ảnh này lấy link copy lên d đàn thế nào

http://gifninja.com/animated-gifs/271041/maudontrang
    Last edited by thuphong; 04-09-2012 at 12:02 AM.
    Sẽ còn có ngày mai

18. Có 2 thành viên cám ơn bài của thuphong:

Thanks
    68

Trích dẫn Trích dẫn của thuphong Xem bài viết
    .
    TP thử tiếp 1 cái nữa, cái này 6 ảnh, hơi cẩu thả lần sau sẽ cẩn thận hơn và nhiều ảnh hơn. TP K biết cái ảnh này lấy link copy lên d đàn thế nào

http://gifninja.com/animated-gifs/271041/maudontrang
    Em up giùm chị TP nè

Thêm một chiếc lá rụng
    Thế là thành mùa thu...

20. Có 3 thành viên cám ơn bài của Serena:

Độc hành (04-09-2012),Nhím con (10-09-2012),thuphong (04-09-2012)

Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... LastLast