Bài 1 đến 7/7

Chủ đề: Bài văn về sự im lặng đáng sợ của người tốt

Threaded View

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.069
    Thanked 1.703 Times in 326 Posts

Default Re: Bài văn về sự im lặng đáng sợ của người tốt

Trích dẫn Trích dẫn của langthang Xem bài viết
    LT hoàn toàn đồng ý với anh ĐH về những điều anh phân tích. Tuy nhiên, đừng trích đoạn trong bài viết của LT vì nó là một thuộc tính trong một cấu trúc xuyên suốt để tránh hiểu lầm.
    Số đông hay số ít này luôn thay đổi theo không gian, thời gian, thế đứng chính trị, chính kiến và lịch sử như LT đã đề cập. LT đọc ở đâu đó nhiều bài về sự thờ ơ của đám đông trước những người cần giúp đở nhưng bị số đông làm ngơ mặc dầu mọi người đều cho rằng đó là hành động không tốt! Một ví dụ cụ thể là một người đàn ông sau khi giành lại túi xách từ bọn cướp thì hàng chục triệu trong túi tung bay và người đi đường hùa nhau nhặt cướp dưới sự bất lực của đương sự và sự bất nhẫn của tác giả chứng kiến. Tuy nhiên, may mắn là đứa bé con của tác giả đã dùng điện thoại để xử trí một cách thông minh là "cháu đã quay các cảnh này làm những người trong cuộc hóa thành những người tốt bằng hành động đem số tiền ăn cướp giữa ban ngày trả lại cho khổ chủ để chứng minh mình là người tốt (không biết có bất đắc dĩ không). Nếu không có hành động của cháu bé thì chắc những người kia vẫn nghĩ tôi cũng là một trong những số đông không cho việc đó là xấu vì đó là của từ trời rơi xuống hay tự biện hộ thì, là, mà ... chỉ đến khi cháu bé làm số đông biến chuyển thành số ít vì ... lương tâm thức tỉnh, muốn làm người tốt, sợ bị làm người xấu hay bị dồn vô thế không thể hoặc không dám => ranh giới giữa cái tốt và xấu rất mong manh, định nghĩa số đông và số ít cũng rất mông lung.
    Hôm nay chuyện này được số đông cho là tốt thì ngày mai có thể là xấu. Như chuyện hôn nhân đồng tính của anh ĐH đưa ra, có thể nói hiện nay phần đông vẫn cho là xấu vì nó trái ngược với những gì mà xưa nay số đông bị "nhồi nhét" từ thưở còn thơ. Nhưng đến một ngày nào đó, có thể chỉ một hai năm nữa thôi thì nó lại được mọi nguời đồng tình nếu có những thay đổi đáng kể trong cuộc sống, trong xã hội, trên thế giới làm ảnh hưởng, tác động đến, là thay đổi cách suy nghĩ và ứng xử của "số đông"
    Tóm lại, khái niệm và định lượng về số đông hay số ít là tùy thuộc vào rất nhiều yếu tố chứ không thể chỉ phỏng vấn trực tiếp hay thống kê mà có được. Nó chỉ được phản ánh thực tế và đo lường qua lối sống và cách ứng xử của "số đông"
    Theo LT thì "đừng nghe những gì số đông nói mà hãy nhìn những gì số đông làm"
    Nói lan man, tản mạn vì nghĩ gì nói đấy. Mong bà con cô bác đừng ném đá!

Thưa bạn LT,

Trước tiên, cho phép tôi nói rõ lại một số chi tiết trong bài:

1- Tôi không hề “trích đoạn” ý kiến của bạn như lời bạn góp ý. Mời bạn nhìn lại phần trích dẫn CM của bạn ở bình luận trước của tôi, link tôi kèm theo đây:

http://niemrieng.net/diendan/showthr...l=1#post117995

Tôi trích dẫn không thiếu của bạn một dấu phẩy. Và nếu tôi ghi lại toàn bộ ý kiến đó của bạn một lần nữa trong phần bình luận ngay bên dưới đó của mình thì không có gì dở hơi bằng. Tôi chỉ cần ghi lại và tô đậm phần mà tôi muốn bình luận là đã rất chuẩn.

Trong phần bình luận của mình, tôi cũng nêu rất rõ ràng: “Ý kiến trên của LT, tôi đồng ý tất cả, ngoại trừ đoạn:…” Như vậy, bất cứ ai đọc cũng sẽ hiểu là ý kiến của bạn không phải chỉ có câu đó. Tất cả các ý còn lại của bạn tôi đều nhất trí . Như vậy, tôi khẳng định: Bình luận của tôi sẽ không gây bất kỳ sự hiểu lầm nào cho người đọc như bạn lo lắng ở đây hết. Mọi thành viên NR đều thừa trình độ để đọc và hiểu đúng , bạn ạ !

2- Ý kiến của tôi cũng rất rõ ngay từ đầu: “…vì nó khá mông lung…Nếu dựa vào định lượng “số đông” và “số ít” đó để định chuẩn chuyện xấu tốt thì tôi e rằng vô phương.”
    Câu này cho nghĩa rất rõ, tôi chỉ nói chuyện đó khá mông lung, tức là khó có thể xác định chính xác được “số đông” “số ít.”
    Nếu vấn đề là một chuyện đùa chơi, giải trí, thì thế nào cũng được, thời gian qua rồi sẽ quên đi, chẳng có gì là quan trọng. Nhưng xác định chuyện đúng, sai để có một quan điểm và lối sống phù hợp thì điều kiện chính xác là không thể coi thường, bởi chuyện đúng, sai đó có thể theo ta suốt một quãng đời rất dài.

Tóm lại, ý của tôi có thể gói gọn: “Không thể xác định chuyện đúng sai bằng định lượng đông hay ít người ủng hộ, bởi nó không chính xác” và tôi nêu những dẫn chứng để bảo vệ cho ý kiến đó của mình. Thế thôi. Không còn gì khác. Tất cả các ý còn lại của bạn tôi đều đồng ý. Bạn cố công chứng minh thêm các vấn đề khác thì bạn đã phí công để phá những cánh cửa không hề có.
    Thêm một ví dụ về sự mông lung, mù mờ “đông & ít” này: Ngay ở ý kiến trên đây của bạn, bạn cho rằng vấn đề hôn nhân đồng tính “…hiện nay phần đông vẫn cho là xấu…”. Vậy bạn có thể cho tôi một số liệu cụ thể không thể chối cãi được về cái “phần đông” đó không ? Hay đặt vị trí ngược lại, nếu chính tôi nói: ”Hiện nay phần đông cho như thế là tốt ” thì bạn có vặt lại tôi không ?

3- Khi bạn yêu cầu tôi đừng trích đoạn trong bài viết của bạn, và thêm câu: “…luôn thay đổi theo không gian, thời gian..” , tôi thấy câu đó rất đúng trong nhiều trường hợp, nhưng tôi nghe quen lắm bạn ạ. Tìm đâu đó trên diễn đàn này vẫn còn ý kiến đại loại như thế.
    Thưa bạn, điều đó thật không công bằng chút nào. Bởi tôi chỉ cần thủ theo mình một CM với nội dung tương tự như thế, tôi có thể rải ”bom” khắp diễn đàn , đến khi ai đó có ý kiến thì tôi sẽ post cái nội dung đó lên thì mọi người sẽ phải im lặng. Mọi chuyện luôn thay đổi theo không gian và thời gian mà ! Hôm qua hay lúc nảy nó là như thế, nhưng bây giờ thì mọi chuyện đã khác rồi. Xin đừng ai có ý kiến gì với tôi nữa. Như thế có vui không bạn ?
    Riêng suy nghĩ của tôi thì nếu mỗi người đều thủ sẵn một cái như thế để dùng thì Diễn đàn NR sẽ chết rất sớm.

Tham gia diễn đàn là tham gia một trò chơi , và trò chơi nào cũng có điều luật của nó, ngay cả các trò chơi của trẻ con như bắn bi, nhảy dây cũng thế thôi, nếu không cuộc chơi sẽ sớm tàn . Diễn đàn cũng vậy.
    Diễn đàn có nhiều box với những chức năng khác nhau. Có box bạn vào đó chỉ được đọc mà không được post ý kiến gì, như box Thông báo, Nội qui. Có box không cho phép đùa, như box góp ý. Riêng các box để thành viên sinh hoạt tự do như thế này, thì khi bạn post lên bất cứ thứ gì , xem như bạn đã đương nhiên mời gọi tất cả các thành viên tham gia bình luận. Khi bình luận, không cần phải xin phép ai cả, và tùy thích, dù chỉ bình luận một đoạn, một câu hay một chữ. Chỉ cần không vi phạm nội qui của diễn đàn (trong đó quan trọng nhất là chấp hành luật pháp nhà nước và không bôi bác, xúc phạm lẫn nhau), ngoài ra không giới hạn bất kỳ chuyện gì khác. Trong trường hợp đặc biệt, nếu bạn không muốn ai bình luận ý kiến của mình thì bạn có quyền treo “miễn chiến bài”: “Đây là…….của tôi. Xin mọi người miễn bình luận” Như thế sẽ không ai động đến nó.
    Riêng tôi, khi vào diễn đàn, tôi luôn răn mình rằng : Nếu đã chơi, thì hãy dọn mình sẵn và chơi cho đúng luật.

Còn về nội dung bình luận, bạn có thích chuyện khi một người hô “Hay quá !” thì những người khác sẽ cùng đồng loạt hưởng ứng hô theo “Hay quá !” mặc dù trong lòng người ta lại nghĩ là “ tệ quá !” ? Tôi chắc là bạn cũng sẽ như tôi, không thích như thế đâu.
    Trên diễn đàn có một bạn lấy nick là Nghĩ Khác. Tôi không biết bạn này, nhưng tôi thích cái nick đó. Cuộc sống sẽ vô cùng thú vị nếu có nhiều người dám nghĩ khác một cách nghiêm chỉnh. Galileo ngày xưa đã dám nghĩ khác với kinh thánh, cho dù bị Tòa Án Dị Giáo La Mã quản thúc đến hết đời . Và vì chuyện nghĩ khác của ông rất nghiêm chỉnh, nên các thế hệ sau này vẫn ghi nhớ công lao của ông.

Trân trọng.
    Last edited by Độc hành; 06-09-2012 at 02:17 PM.

2. Có 6 thành viên cám ơn bài của Độc hành:

Boulevard (06-09-2012),langthang (06-09-2012),Lão K (07-09-2012),OA _ NỮ (06-09-2012),Serena (06-09-2012),thuphong (06-09-2012)