Bài 1 đến 10/69

Chủ đề: Muốn tìm thấy tình yêu? Xin đừng ảo tưởng nữa!

Threaded View

Yêu cái đẹp Ghét cái xấu! PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Boulevard's Avatar
    Thanks
    5.803
    Thanked 12.551 Times in 2.470 Posts

Default Re: Muốn tìm thấy tình yêu? Xin đừng ảo tưởng nữa!

Trích dẫn Trích dẫn của phale Xem bài viết
    @ Bou, nếu đọc cẩn thận Truyện Kiều thì chắc Bou cũng thấy Kiều ý tứ thế nào khi gặp Kim Trọng:

Còn cái đoạn Kiều xăm xăm băng lối vườn khuya một mình là khi tình đã... cũng là lẽ bình thường thôi..
    Trời ui, cái vụ xăm xăm lối vườn khuya một mình... không thường đâu chị ơi... => câu đó ám chỉ là chỉ việc Thúy Kiều đã vì tình yêu mà tới với Kim Trọng, không ngại mất đi cái chữ "trinh tiết ngàn vàng". Chữ Trinh tiết của người phụ nữ trong xã hội phong kiến luôn được đặt lên ở 1 vị trí cao. Trai gái thích nhau là chuyện bình thường nhưng cái việc Thúy Kiều lao vào đêm tối để tới với tình yêu, có thể hiểu ngầm cái từ "xăm xăm" đó là không ngại tới việc mất đi "trinh tiết" của người con gái.

Thực ra thì mượn hình ảnh đó để nói rằng việc đi trước, dâng hiến cho người mình yêu không có nghĩa là bị "mất giá", ý Bou là vậy! Bou rất ái mộ những chị em với quan niệm hiện đại và tự tin trong tình cảm của họ. Sự tự tin mới khiến họ dám đi tìm trâu và chinh phục được trâu chứ. Em nghĩ việc ai ngỏ lời trước đâu có quan trọng?

Ngày xưa Bou em cũng đã từng bỏ lỡ biết bao cơ hội chỉ vì thích mà không dám nói, sau này đối tác gặp bẩu : Rất thích em nhưng vì thấy em không nói gì cả, tưởng em không thích và thấy em có vẻ kiêu kiêu"... hì hì, ứ phải kiêu mà lúc đó Bou em chưa đủ tự tin và cũng không biết nói gì với đối tác lúc đó nên đành bỏ qua cơ hội một cách ngậm ngùi..
    .
    Giờ thì khác rồi, "thích là nhích" em không thích sự điệu đàng, không quan tâm tới việc ai ngỏ lời, em sẽ ngỏ lời trước... có khi chỉ bằng 1 câu : "Em thích anh" thế là xong!!! he he... Thời buổi này mà còn có quan niệm hơi phong kiến cổ điển, chờ người ta tỏ tình trước... thì rồi uống nước đục vì biết đâu có cái cọc khác nhanh chân hơn họ vợt mấy trâu thì làm sao ??? Anh Độc hành nói đúng nam nữ bình đẳng thì tại sao phải phân biệt xem trâu tìm cọc hay cọc tim trâu...
    "Cuộc đời là một sân khấu lớn và mỗi người đều có một vai quan trọng" (Shakespeare)

2. Có 7 thành viên cám ơn bài của Boulevard:

Độc hành (07-08-2012),get_out_cs (06-08-2012),kehotro (06-08-2012),MinhThy (06-08-2012),OA _ NỮ (06-08-2012),Phu sinh (07-08-2012),TeacherABC (06-08-2012)