Bài 1 đến 10/69

Chủ đề: Muốn tìm thấy tình yêu? Xin đừng ảo tưởng nữa!

Threaded View

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    301
    Thanked 3.169 Times in 588 Posts

Default Re: Muốn tìm thấy tình yêu? Xin đừng ảo tưởng nữa!

Trích dẫn Trích dẫn của toitimtoi Xem bài viết

Tình yêu gồm 3 thứ tình cảm: mến yêu về trí tuệ sinh lòng kính trọng; yêu về tâm hồn sinh tình bạn; yêu về thể xác sinh lòng ham muốn; thiếu một trong 3 thứ đó, khó có tình yêu trọn vẹn. Vì thế: hãy làm giàu tri thức và học vấn của mình. Hãy sống tử tế (quân tử, thánh thiện...). Hãy chăm cho mình khỏe, đẹp, hấp dẫn. Nếu có 3 thứ đó, chả phải đi kiếm,...tức khắc sẽ hấp dẫn người ta (vì sẽ tỏa sáng "lấp lánh" như PL nói).
    Thật ra, mỗi người mỗi quan điểm. Để có quan điểm đó, họ có lý lẽ của họ.
    Thôi thì, dân chủ mà. Kệ. Hãy nghe, xem, suy ngẫm, học hỏi và thấy hay thì học, dở thì tránh. Chưa chắc người ta đã thông minh bằng mình đâu. Đừng nghĩ người ta nói đúng cả. "Ở trong chăn mới biết chăn có rận". Ở hoàn cảnh nào, thích nghi thế, đừng cầu toàn.
    Thế giới luôn vận động biến đổi không ngừng. Sự vật vần xoay. Không có chân lý vĩnh cửu, chả có hạnh phúc tuyệt đối. Tất cả là tương đối mà thôi. Hãy chấp nhận cái chung, nhưng hãy tự tin với cái riêng có của mình.
    Anh toitomtoi nói cứ như giảng viên triết học đứng trên bục giảng ấy. Khó hiểu, nên sẽ khó thực hiện.
    Còn PL nghĩ đơn giản lắm:

- Chúng ta sống thế nào mà tự chúng ta thấy yêu chúng ta đã, thì mới mong người khác yêu chúng ta.

Nhưng PL cũng nghĩ, tình yêu không phải là thứ duy nhất mang lại hạnh phúc. Nên nếu như chẳng may không có được một tình yêu như mong muốn thì hãy tự tạo cho mình những niềm vui khác. Chúng ta có thói quen tự huyễn hoặc “con cá mất là con cá bự”, thử dẹp “con cá bự” đó sang một bên chúng ta sẽ thấy còn nhiều “con cá khác” bự hơn…

2. Có 4 thành viên cám ơn bài của phale:

get_out_cs (06-08-2012),MinhThy (06-08-2012),Phu sinh (07-08-2012),TeacherABC (06-08-2012)