Bài 1 đến 10/184

Chủ đề: 24 giờ mỗi ngày...

Threaded View

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    301
    Thanked 3.169 Times in 588 Posts

Default Re: 24 giờ mỗi ngày...

Hôm nay đưa con gái đi họp đoàn EF. tranh thủ thời gian rảnh ghé nhà sách... Dạo một vòng gian sách văn học nước ngoài ôm ra quầy gần một chục cuốn truyện ngắn, truyện dài, thơ...

Mình có thói quen đọc sách và giữ sách từ hồi bé. Hồi đó sách in bằng giấy rẻ tiền, vừa đen vừa sần sùi, vừa thấm mực, bìa thì mỏng tang... Mua được cuốn sách nào mình cũng cặm cụi bao bọc, ghi gáy, đánh số, xếp lên kệ ngay ngắn. Nhà nghèo, tủ sách giống như gia tài, mình quý lắm. Hồi đi lấy chồng, gói ghém ôm theo... Thế mà bị ông xích lô ấy cuỗm tất tần tật... đến giờ vẫn tiếc!

Bây giờ, sách truyện đầy trên internet, một cái click chuột là tha hồ đọc miễn phí... Nhưng thật lòng mình không thích đọc sách trên mạng. Đọc sách, điều thú vị nhất của mình là chọn một nơi yên tĩnh, nhẩn nha lật từng trang sách, nghiền ngẫm điều nhà văn muốn chuyển tải. Ngoài ra, giữ sách cũng là điều thú vị với mình. Lúc nhà nhỏ, mình cũng ráng làm mấy cái kệ nhỏ nhỏ chất sách. Chuyển sang nhà lớn hơn, mình dành hẳn một phòng làm phòng sách với dàn kệ đàng hoàng hơn. Buồn buồn ngắm sách cũng thấy vui thú. Đôi khi mất tiền không buồn, mà mất sách lại khiến mình ngẩn ngơ tiếc nuối...
    Con cái mình bây giờ cũng thích đọc sách và giữ sách. Biết là tốn tiền nhưng mình cũng khuyến khích con, chỉ là bây giờ nhỏ thì chúng thích đọc truyện tranh, lớn thì thích đọc trinh thám, không biết lớn chút nữa chúng có thích đọc sách văn học như mình hay không?

Ờ mà có tình yêu với sách là được rồi. Cũng không nên đòi hỏi ở con nhiều quá!
    Last edited by phale; 13-08-2012 at 11:10 AM.

2. Có 9 thành viên cám ơn bài của phale:

get_out_cs (12-08-2012),Marat Safin (13-08-2012),MinhThy (12-08-2012),Nhudadauyeu (13-08-2012),Phu sinh (13-08-2012),TeacherABC (13-08-2012),Thảo_ANA (13-08-2012),thuphong (12-08-2012),Triplec (13-08-2012)