Bài 1 đến 10/184

Chủ đề: 24 giờ mỗi ngày...

Threaded View

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    301
    Thanked 3.169 Times in 588 Posts

Default Re: 24 giờ mỗi ngày...

Buổi học kỹ năng mềm tuần vừa rồi, thể hiện khả năng linh hoạt, con trai đã biểu diễn hai bài quyền của môn võ Teawondo, kết quả là con trai được khen thưởng về năng khiếu này. Cũng là công sức tập luyện của con trai một năm trời nay. Nhìn con trai vui, mình cũng vui lây. Kỳ thi lên đai tới đây con trai sẽ thi lên đai đen. Chợt nhớ lần trò chuyện với 1 người liên quan đến võ, người ấy đã hỏi mình 1 câu:

- Đố em người ta học võ để làm gì?
    - Để tự vệ..
    - Không phải, tinh thần học võ đúng đắn nhất là để ngăn loài người tàn sát lẫn nhau…

Mình ngẫm nghĩ thấy có lý. Người bạn này là người có kiến thức uyên thâm về mọi lãnh vực, mình thực sự nể phục. Trò chuyện với những người như vậy rất thú vị, mình có thể học hỏi được nhiều thứ và vỡ lẽ được nhiều thứ.

Khi cho con trai học võ, mình cũng thường xuyên giải thích cho con ý nghĩa của việc học võ là “Học võ để kiềm chế người khác khi cần thiết” chứ không phải để động chân tay giương oai tùy hứng. Lớp con trai học là lớp năng khiếu, thường đi biểu diễn mỗi khi có lễ hội nên cường độ luyện tập cũng cao. Từ khi học võ, con trai bớt nhõng nhẽo, cứng cáp hơn. Cũng không mong gì nhiều, chỉ mong con trai có thể trở thành một nam nhi nghĩa hiệp, sống thẳng ngay và biết giúp người.

Đã là nam nhi thì phải làm sao như cây tùng cây bách mọc thẳng vươn cao, chứ đừng làm ngọn cỏ cúi đầu dưới chân người khác!

2. Có 7 thành viên cám ơn bài của phale:

Marat Safin (07-08-2012),MinhThy (07-08-2012),Nhudadauyeu (13-08-2012),Phu sinh (09-08-2012),TeacherABC (07-08-2012),Thảo_ANA (07-08-2012),Triplec (13-08-2012)