Trang 1 / 2 12 LastLast
Bài 1 đến 10/184

Chủ đề: 24 giờ mỗi ngày...

Hybrid View

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    301
    Thanked 3.169 Times in 588 Posts

Default Re: 24 giờ mỗi ngày...

Trích dẫn Trích dẫn của thuphong Xem bài viết
    .

Minh Thy xinh gái và dễ thương lắm.

Khi có tuổi trẻ ngưòi ta có thể bất cần nhiều thứ, cười ngạo nhiều thứ nhưng khi nàng thời gian chạm móng vuốt vào ta khi đó mới thực sự thấm thía câu lực bất tòng tâm. Khi trước chị hay cười cô bạn lúc nào trong túi xách cũng trữ đủ loại thuốc vậy mà bây giờ mình cũng phải làm bạn với thuốc.

K phải người ta cố sống lâu mà người ta đang cố sống khoẻ mạnh để k phải phiền đến bất cứ ai.
    Đau một giây đi một khoảng khắc là điều mà tất cả mọi người đều mong ước.
    Chị TP, đọc cm của chị em nhớ Ba em. Ba em thường bảo:

- Đời Ba chỉ có 2 ước nguyện: 1. Ba có bao nhiêu đứa con thì khoẻ mạnh khôn lớn bấy nhiêu đứa. 2. Khi Ba già, đến hạn kỳ ra đi thì được đi trong tích tắc...

Có những ước nguyện giản dị ẩn chứa tấm lòng và thái độ sống trong đó chị nhỉ?

Lại nhớ một người hay bảo khi đề cập đến tuổi già:

- Được già là một điều may mắn. Có rất nhiều người muốn già mà không được...

Nếu bây giờ được trẻ bên cạnh bạn bè đang già, không chừng lại trở thành lạc lõng...

2. Có 7 thành viên cám ơn bài của phale:

Bình Nguyên (11-06-2012),Boulevard (05-06-2012),Lão K (05-06-2012),MinhThy (05-06-2012),Nhím con (06-06-2012),Phu sinh (05-06-2012),Triplec (05-06-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    4.832
    Thanked 2.769 Times in 576 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của phale Xem bài viết
    Chị TP, đọc cm của chị em nhớ Ba em. Ba em thường bảo:

- Đời Ba chỉ có 2 ước nguyện: 1. Ba có bao nhiêu đứa con thì khoẻ mạnh khôn lớn bấy nhiêu đứa. 2. Khi Ba già, đến hạn kỳ ra đi thì được đi trong tích tắc...

Có những ước nguyện giản dị ẩn chứa tấm lòng và thái độ sống trong đó chị nhỉ?

Lại nhớ một người hay bảo khi đề cập đến tuổi già:

Ước nguyện của ông cụ thật sáng suốt. Được nhìn các con khôn lớn là cái hạnh phúc lớn nhất của cha mẹ.

Đối với con cái, LK chỉ có một điều mong ước là các con sống thật lương thiện, lúc nào cũng nhìn thẳng về phía trước, không phải ngoái lại sau lưng để trông chừng. Tiền tài, danh vọng có đó rồi mất đó, không có cái đức thì rất khó giữ được.

LK có dịp đọc cuốn sách "The Joy of Living and Dying in Peace" (Sống hạnh phúc, chết bình yên) thật hay của đức Đạt Lai Lạt Ma. Trong vòng "Sinh lão bệnh tử", mình chỉ cầu mong bỏ được giai đoạn 3, về bến thứ tư thật thanh thản.

4. Có 7 thành viên cám ơn bài của Lão K:

Bình Nguyên (11-06-2012),MinhThy (05-06-2012),Nhím con (06-06-2012),OA _ NỮ (05-06-2012),phale (05-06-2012),Phu sinh (05-06-2012),Triplec (05-06-2012)

Thanks
    301

Trích dẫn Trích dẫn của Lão K Xem bài viết

Ước nguyện của ông cụ thật sáng suốt. Được nhìn các con khôn lớn là cái hạnh phúc lớn nhất của cha mẹ.

Đối với con cái, LK chỉ có một điều mong ước là các con sống thật lương thiện, lúc nào cũng nhìn thẳng về phía trước, không phải ngoái lại sau lưng để trông chừng. Tiền tài, danh vọng có đó rồi mất đó, không có cái đức thì rất khó giữ được.

LK có dịp đọc cuốn sách "The Joy of Living and Dying in Peace" (Sống hạnh phúc, chết bình yên) thật hay của đức Đạt Lai Lạt Ma. Trong vòng "Sinh lão bệnh tử", mình chỉ cầu mong bỏ được giai đoạn 3, về bến thứ tư thật thanh thản.
    Anh LK nói chí lý lắm... PL cũng nghĩ như anh... tiền tài danh vọng đều là vật ngoài thân... vô thường lắm.
    Sống hạnh phúc, chết bình yên xem như đã đạt tới cảnh giới rồi... Nhưng người ta lòng tham, sân, si còn nặng nề lắm. Chẳng mấy ai có thể buông xả được khi đang sống anh nhỉ? Dẫu biết "tri túc tâm thường lạc" nhưng người biết "tri túc" thật hiếm hoi, bản thân mình cũng không thoát khỏi cái vòng tham sân si... đang vây hãm. Thôi thì cố gắng được chừng nào hay chừng đó vậy...

6. Có 6 thành viên cám ơn bài của phale:

Bình Nguyên (11-06-2012),Lão K (06-06-2012),MinhThy (05-06-2012),Nhím con (06-06-2012),OA _ NỮ (05-06-2012),Phu sinh (05-06-2012)

Thanks
    301

Con gái sắp đi xa, vài hôm nữa thôi…
    Bỗng thấy con gái lớn thật rồi… lớn hơn cả mình hồi bằng tuổi con gái…
    Ở tuổi con gái nơi mình đi xa nhất là Huế-quê nhà, mà phải đi cùng mẹ hoặc ba cơ… thế mà vẫn thấy lạ lẫm, lạc lõng… dù chỉ quanh quẩn từ thềm nhà ngoại ra cổng…

Còn con gái bây giờ, nơi con sẽ đến cách SG nửa vòng trái đất, và đi với bạn bè, không phải với ba mẹ… mà mình vẫn đọc thấy sự tự tin, háo hức trong mắt con…

Hình như con cũng có tâm trạng sắp xa nhà… Con quấn quýt bên mẹ hơn mỗi tối, thay vì nghe nhạc hay chat với bạn bè suốt trên máy tính như trước đây. Con gần gũi nhẹ nhàng với em hơn thay vì hay cáu gắt em như bữa nào…

Hôm qua cùng con sắp xếp đồ đạc, lòng mình như có gì hẫng hụt:

- Con chưa đi mà mẹ đã nhớ lắm rồi đấy

Con gái ngừng tay nhìn mẹ:

- Con đi một tháng thôi mà…
    - Một tháng dài lắm mà con…
    - Vậy sang năm con đi học luôn thì sao
    - Ừ, thì chắc phải gọi cho mẹ mỗi ngày nhé…

Chợt nghĩ mà thương ba mẹ xưa… Mình mới tiễn một đứa con mà lòng đã nhiều lo lắng nhớ nhung thế này, xưa ba mẹ tiễn lần lượt 5 đứa con đi học xa nhà, thì nỗi hẫng hụt này lớn biết bao nhiêu… thế mà hồi đó, ba mẹ có nói gì đâu… lặng lẽ tiễn con, lặng lẽ đợi chờ…

Còn con cái như những cánh chim… đủ vững chãi, gặp cơn gió lớn, bầu trời thênh thang là bay đi mải miết… đâu hay ba mẹ như cây cổ thụ… cằn cỗi từng mùa ngóng trông con không nói…

Vẫn biết là nên vui khi con có thể tự tin bước vào cuộc đời bao la kia… nhưng lòng mình vẫn nghe có điều chi khó kể… ngổn ngang muôn niềm…

Ừ thôi, những nỗi sầu nào nếu có, cũng cất vào lòng, để con có thể vui trọn vẹn với chuyến đi của mình.

Đi nhé con, nơi chân trời ấy co bao điều mới lạ đang đợi con. Hãy nhặt lấy những viên gạch tốt nhất để xây con đường tương lai của mình … Thế là ba mẹ vui rồi…

8. Có 7 thành viên cám ơn bài của phale:

Bình Nguyên (11-06-2012),Lão K (06-06-2012),MinhThy (05-06-2012),Nhím con (06-06-2012),OA _ NỮ (05-06-2012),Phu sinh (05-06-2012),thuphong (05-06-2012)

Thanks
    301

Hôm nay đưa con gái đi họp đoàn EF. tranh thủ thời gian rảnh ghé nhà sách... Dạo một vòng gian sách văn học nước ngoài ôm ra quầy gần một chục cuốn truyện ngắn, truyện dài, thơ...

Mình có thói quen đọc sách và giữ sách từ hồi bé. Hồi đó sách in bằng giấy rẻ tiền, vừa đen vừa sần sùi, vừa thấm mực, bìa thì mỏng tang... Mua được cuốn sách nào mình cũng cặm cụi bao bọc, ghi gáy, đánh số, xếp lên kệ ngay ngắn. Nhà nghèo, tủ sách giống như gia tài, mình quý lắm. Hồi đi lấy chồng, gói ghém ôm theo... Thế mà bị ông xích lô ấy cuỗm tất tần tật... đến giờ vẫn tiếc!

Bây giờ, sách truyện đầy trên internet, một cái click chuột là tha hồ đọc miễn phí... Nhưng thật lòng mình không thích đọc sách trên mạng. Đọc sách, điều thú vị nhất của mình là chọn một nơi yên tĩnh, nhẩn nha lật từng trang sách, nghiền ngẫm điều nhà văn muốn chuyển tải. Ngoài ra, giữ sách cũng là điều thú vị với mình. Lúc nhà nhỏ, mình cũng ráng làm mấy cái kệ nhỏ nhỏ chất sách. Chuyển sang nhà lớn hơn, mình dành hẳn một phòng làm phòng sách với dàn kệ đàng hoàng hơn. Buồn buồn ngắm sách cũng thấy vui thú. Đôi khi mất tiền không buồn, mà mất sách lại khiến mình ngẩn ngơ tiếc nuối...
    Con cái mình bây giờ cũng thích đọc sách và giữ sách. Biết là tốn tiền nhưng mình cũng khuyến khích con, chỉ là bây giờ nhỏ thì chúng thích đọc truyện tranh, lớn thì thích đọc trinh thám, không biết lớn chút nữa chúng có thích đọc sách văn học như mình hay không?

Ờ mà có tình yêu với sách là được rồi. Cũng không nên đòi hỏi ở con nhiều quá!
    Last edited by phale; 13-08-2012 at 11:10 AM.

10. Có 9 thành viên cám ơn bài của phale:

get_out_cs (12-08-2012),Marat Safin (13-08-2012),MinhThy (12-08-2012),Nhudadauyeu (13-08-2012),Phu sinh (13-08-2012),TeacherABC (13-08-2012),Thảo_ANA (13-08-2012),thuphong (12-08-2012),Triplec (13-08-2012)

Thanks
    301

Lớp học trống của con gái toàn nam, hỏi con gái có ngại không, con gái bảo, mấy bạn nam ấy trông mặt cũng hiền nên không sao. Trường Suối Nhạc chỉ có địa điểm ở CMT8 là dạy trống, cũng có nghĩa là con đi học hơi xa, mất khoảng 20 phút xe máy.

Học trống thì phải mua bộ trống cho con tập ở nhà. Ngắm nghía các phòng trong nhà chưa biết để chỗ nào. Nhà chỉ có mỗi phòng xem phim nghe nhạc cách âm, mà con gái lại muốn để trống trong phòng riêng cơ "vì con sẽ tự học thêm trên mạng, mẹ để dưới lửng làm sao con học được". Mà để trong phòng con thì con gõ chắc cả phố nghe mất...

Đưa con gái đi học trống rồi mới ngẫm nghĩ, mình có thấy ban nhạc nào có con gái chơi trống đâu nhỉ? Nhưng lại nghĩ, tuổi thơ ngắn ngủi lắm, hãy để con làm tất cả những gì con thích trong giai đoạn này, sau này lớn lên còn có nhiều kỷ niệm để kể lại, miễn là những sở thích đó không quá lố lăng là được...

Để con làm tất cả những gì con thích cũng có nghĩa là mình phải đưa đón con nhiều hơn...

Uhm, bỏ thời gian bao nhiêu cũng được, đi xa bao nhiêu cũng không thành vấn đề. Chỉ cần có thể tạo cho con một cuộc sống thật vui vẻ thì những mệt nhọc kia đâu đáng gì...

12. Có 7 thành viên cám ơn bài của phale:

get_out_cs (13-08-2012),MinhThy (14-08-2012),OA _ NỮ (14-08-2012),Phu sinh (16-08-2012),TeacherABC (13-08-2012),Thảo_ANA (14-08-2012),Triplec (13-08-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Con gái chơi trống nhìn cool lắm PL à.
    Thấy ko nè.

Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

14. Có 5 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

get_out_cs (14-08-2012),MinhThy (14-08-2012),phale (14-08-2012),Phu sinh (16-08-2012),Thảo_ANA (14-08-2012)

Thanks
    301

Trích dẫn Trích dẫn của OA _ NỮ Xem bài viết
    Con gái chơi trống nhìn cool lắm PL à.
    Thấy ko nè.

Bé nhà PL xem hình hí hửng "Thế mà mẹ bảo không có con gái chơi trống"....

16. Có 2 thành viên cám ơn bài của phale:

OA _ NỮ (18-08-2012),Phu sinh (16-08-2012)

Thanks
    301

Mình thích đọc Nguyễn Ngọc Tư. Nhất là truyện ngắn. Không hiểu sao, câu chuyện nào Tư viết, khi đọc hết chữ cuối cùng mình cũng lặng đi, rơm rớm nước mắt rồi tiếc ngẩn ngơ, sao Tư không viết thêm ít dòng nữa, sao chuyện của Tư không kết thúc có hậu hơn… Chuyện của Tư mộc mạc và đậm chất Miền Tây Nam Bộ. Nhân vật của Tư chân chất, hiền queo mà chan chứa tình. Mình thương quá người con trai mù yêu da diết trong câm lặng cô gái vô gia cư ngủ trọ trước cửa nhà mình… thắt thẻo nhìn người con gái yêu người khác, đau đớn khi một ngày bỗng dưng người con gái ấy rời đi không trở lại… Mình xót xa quá người đàn ông đau đáu trông sông - nơi đó có người đàn bà từng yêu và hương hồn đứa con thơ bạc mệnh… Mình rớt nước mắt khi đọc thấy nỗi buồn thăm thẳm người con gái hiền hậu giấu vào lòng khi nghe tin người con trai mình đang đau đáu chờ đợi ngày mai đi rước người con gái khác về làm vợ

Tình yêu trong chuyện của Tư không phải là thứ tình yêu vồ vập, càng không phải là thứ tình yêu hời hợt… Chắc vì vậy là nỗi day dứt khi bị dở dang, khi phải chia lìa đủ sâu, đủ dài rớt ra ngoài trang sách nắm níu trái tim người đọc trong đó có mình.

Hình ảnh người này lặng lẽ yêu người kia câm lặng, cần mẫn đẹp như một bức tranh với gam màu trầm. Đẹp mà ray rứt…

Ai nói người miền Tây bộc trực đâu. Mình đọc Tư, thấy lòng người miền Tây như sông, như biển. Tưởng phẳng lặng hờ hững trôi đi, mà nuôi giữ sóng ngầm…

Mình thích thứ tình yêu không lời trong truyện của Tư. Không lời mà dư âm đọng mãi dù trang sách gấp lại lâu rồi… còn hơn lách chách mà lật bàn tay đã quên, có khi thành ra cừu thù…...

18. Có 3 thành viên cám ơn bài của phale:

MinhThy (15-08-2012),OA _ NỮ (18-08-2012),Phu sinh (16-08-2012)

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.069
    Thanked 1.703 Times in 326 Posts

Lớp học trống của con gái toàn nam,........
    Bé nhà PL xem hình hí hửng "Thế mà mẹ bảo không có con gái chơi trống"....
    Lớp toàn nam thì đã sao, PL ? Ngày xưa, lúc còn học PT, ĐH cũng tham gia chơi trống trong một ban nhạc ở trường. Đầu năm học, có một bạn gái mới chuyển tới và xin tham gia chơi trống cho ban nhạc. Ngay từ buổi đầu tiên bạn ấy vào chơi thử, ĐH đã biết là mình thất nghiệp rồi.

PL cho ĐH gửi tới cháu gái lời cổ vũ nồng nhiệt:
    - Con gái chơi trống hấp dẫn hơn con trai nhiều lắm cháu ạ ! Chúc cháu một ngày thật gần sẽ cho vài ba tay trống nam thất nghiệp giống như bác ĐH ngày xưa.

Gửi cháu hình ảnh và vài video clip của Hannah Ford, tay trống nữ xinh đẹp, tài năng và chơi solo cực kỳ bốc lửa mà bác ĐH rất hâm mộ.

Chúc cháu sớm đạt được ước mơ của mình.
    Last edited by Độc hành; 15-08-2012 at 01:55 PM.

20. Có 11 thành viên cám ơn bài của Độc hành:

Ban Mai (19-08-2012),get_out_cs (15-08-2012),LaoÁi (18-08-2012),Lão K (06-09-2012),MinhThy (16-08-2012),Nhím con (21-08-2012),Nhudadauyeu (16-08-2012),OA _ NỮ (18-08-2012),phale (15-08-2012),TeacherABC (15-08-2012),Triplec (16-08-2012)

Trang 1 / 2 12 LastLast