Trang 10 / 19 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 ... LastLast
Bài 91 đến 100/184

Chủ đề: 24 giờ mỗi ngày...

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    301
    Thanked 3.169 Times in 588 Posts

Default Re: 24 giờ mỗi ngày...

Trích dẫn Trích dẫn của LaoÁi Xem bài viết

Nhìn bánh người thấy bần thần
    Mình như thằng đần ngẩn người ra xem
    Bánh ngọt anh Tắc phết kem
    Trên đề chữ đỏ màu men rượu nồng

Cô ơi xấu hổ quá chừng
    Lá thật không biết ngày mừng của cô
    Thôi thì văn dốt lời thô
    Lá em lũn tũn cũng vô chúc mừng
    Thơ em câu cú lừng khừng
    Nhưng hồn em cũng ngập ngừng ý thơ
    Cô ơi chẳng biết bao giờ
    Chuyện xưa thuở bé trò khờ nhớ cô
    Nhớ từng con chữ đơn sơ
    Câu thơ mộc mạc người thơ dịu hiền
    Trò xem mà cứ đảo điên
    Nhìn cô đắm đắm từ ngoài hiên xa
    Tình gần rồi lại vụt qua
    Trò như mắc cỡ như hoa ven đường
    Mỏi mòn những nhớ với thương
    Trò yêu cô giáo tình vương dại khờ
    Cô ơi chẳng biết bao giờ
    Chuyện trong cổ tích có về cùng thơ
    Lời thơ xin gửi vu vơ
    Cô ơi có hiểu trò khờ này không...?

Ngày xưa bỗng nhắc

Đôi câu thơ trò nhắc
    Thấy một thời đâu đây
    Trường xưa im cửa đóng
    Lối xưa rêu phong dày

Trò xưa không đến lớp
    Thập thò ô cửa thôi
    Thơ vẫn còn mượt thế
    Chắc trò đã có đôi

Thời gian như chớp lửa
    Bay qua từng ban mai
    Lật làm sao hết lá
    Để tìm xưa dấu giày...

Ừ thì thôi cổ tích
    Trong trang giấy nằm im
    Ừ thì thôi xếp lại
    Những ngày xưa rất hiền...

PL 25.7.2012

P/s: PL cảm ơn lời chúc muộn của LA nhé. Bài thơ của LA vẽ lại bức tranh một thời. PL thật sự nhớ lắm!

2. Có 9 thành viên cám ơn bài của phale:

get_out_cs (25-07-2012),LaoÁi (25-07-2012),Marat Safin (06-08-2012),MinhThy (06-08-2012),Nhím con (30-07-2012),OA _ NỮ (25-07-2012),Phu sinh (26-07-2012),TeacherABC (25-07-2012),Triplec (13-08-2012)

Thanks
    301

Con gái có cá tính như con trai. Tháng 12 này con mới tròn 14 tuổi. Vậy mà, con đã như cánh chim chờ bay. Ngồi nhìn con, lại hồi tưởng khi mình 14 tuổi. Hồi đó, 14 tuổi mình vẫn còn rất trẻ con, không mơ ước gì cả, ngoan hiền như con mèo con thích cuộn mình trong xó xỉnh, kệ đời trôi ngoài kia.

Hôm qua đưa con đi test thử Toefl iBT, để chuẩn bị cho kỳ thi chính thức, cô nhận hồ sơ ngạc nhiên “Ở tuổi này thì chương trình ở trường vẫn là Junior”… Trước đó con đã test ở trung tâm Hợp Điểm, được xếp vào lớp luyện thi 3 tháng, thay vì là theo chương trình 1 năm… nhưng ba muốn con chuyển sang Học Viện Yola, vì đây là một trong những học viện luyện SAT, Toefl tốt nhất hiện nay.

14 tuổi con đã có những hoạch định rõ ràng cho mình:

- Đi du học
    - Vào Havard
    - Định cư ở đất nước con yêu thích

Con không chỉ nói mà nỗ lực thật sự cho ước mơ của mình. Con vững chãi như đã mọc đủ lông cánh. Và ba mẹ không thể nào không buông tay để con bay đi đến vùng trời mà con đang mơ ước.

Thời gian gần con đang ngắn đi từng ngày…

4. Có 9 thành viên cám ơn bài của phale:

LaoÁi (06-08-2012),Marat Safin (06-08-2012),MinhThy (06-08-2012),Nhím con (06-08-2012),Nhudadauyeu (13-08-2012),OA _ NỮ (06-08-2012),Phu sinh (07-08-2012),TeacherABC (06-08-2012),Triplec (13-08-2012)

Thanks
    301

MF

Vậy là mình cầm máy được 7 tháng. 7 tháng trải nghiệm ở lĩnh vực nhiếp ảnh mang lại cho mình những niềm vui thật sự.

Nhìn cuộc đời qua ống kính thấy cuộc đời lung linh hơn, đáng yêu hơn. Thế đó, chúng ta có thói quen đi qua cuộc sống vội vã quá, không kịp nhìn thấy bông hoa đang cười bên vệ đường, chiếc lá nằm bình yên trên ghế đá, hạt sương lung linh trên ngọn cỏ... Tất cả đẹp như một bức tranh mà chúng ta đang bỏ qua từng ngày...

Nhớ hồi định mua máy, bạn đã tận tình tư vấn, rồi lựa chọn giúp mình loại phù hợp, mua hộ và hướng dẫn mình như cầm tay tập viết cho học sinh mầm non... Mình biết ơn bạn nhiều lắm. Mình đang rất yêu máy và những lens bạn đã lựa cho mình. Điều đó chứng tỏ bạn hiểu mình đến thế nào. Chụp và trải
    nghiệm, đam mê cứ thế lớn dần lên...

Còn bây giờ mình đang trải nghiệm MF. Cảm thấy thật thú vị. Cảm giác làm chủ được thiết bị nắm bắt được những khoảnh khắc thoắt hiện trước ống kính mang lại cho mình niềm vui sướng không gì sánh được.

Bây giờ thì mình hiểu vì sao Bụi có cả "rổ" MF mà vẫn tiếp tục sưu tầm. Nhìn những bokeh lung linh theo từng cách riêng của từng loại MF mấy ai không bị hấp dẫn...

Mình ôm 135 bạn tặng theo chân Bụi xoay xoay... Có lẽ đây đang là tiêu cự mình thích nhất, mọi thứ lọt vào ống kính vừa tầm, không cảm thấy tiếc nuối "xa quá chụp không tới" như những ống khác mà mình có.

Thế giới xung quanh mình còn rất nhiều khoảnh khắc đẹp chờ những tay săn ảnh khám phá. Cuộc chơi MF của mình cũng chỉ mới bắt đầu... Đam mê lại nối tiếp đam mê...
    Last edited by phale; 07-08-2012 at 12:44 PM.

6. Có 4 thành viên cám ơn bài của phale:

Nhudadauyeu (13-08-2012),Phu sinh (09-08-2012),TeacherABC (07-08-2012),Triplec (13-08-2012)

Thanks
    301

Thêm vào lịch học của con môn Trống và Guitar như mong muốn của con, vậy xem như trọn ngày chủ nhật mình không làm gì ngoài việc đưa đón con đi học. Mà lịch của con cũng kín mít cả tuần. 2-4-6 rồi 3-5-7. Giờ Piano xem như là chồng lên lịch học tiếng Anh.

Con thích các môn nghệ thuật mình cũng hoàn toàn khuyến khích. Âm nhạc khiến tâm hồn người ta khoáng đạt hơn, dễ mở lòng ra với thế giới hơn và cũng giúp cuộc sống tinh thần cân bằng hơn

Con chơi Pinano cũng tạm ổn rồi, có thể đàn cho bạn bè nghe và biểu diễn khi cần. Mình mỗi khi cảm thấy mệt mỏi cũng hay bảo con đàn. Nghe con đàn mọi mệt mỏi dường như không còn nữa. Ngoài giờ luyện đàn với cô, con cũng thường tìm tòi các ca khúc hay trên Youtube rồi tự luyện. Nhiều đêm con miệt mài luyện tập đến khuya... mình cũng không nỡ ngắt nguồn cảm hứng của con. Cũng may con cũng biết cân nhắc và sắp xếp thời gian, không quá sa đà vào việc thức đêm...

Thấy ở con có điều gì đó giống mình, thích âm nhạc, thích chụp ảnh, thích viết văn... Nhưng con khác mình ở chỗ, con mạnh mẽ hơn, và không quá mơ mộng như mẹ...

Trẻ con chỉ có một thời, qua đi không cách gì quay lại được... nên những gì con muốn học mình cũng đều sẵn lòng... Nhưng dù học gì đi chăng nữa thì mình vẫn luôn nhắc con nhớ việc học văn hóa vẫn là việc chính như câu con dán ở góc học tập của mình "Việc học là chính. Tương lai được xây dựng từ ngày hôm nay"!

8. Có 6 thành viên cám ơn bài của phale:

Dung_SHA (07-08-2012),kehotro (07-08-2012),Nhudadauyeu (13-08-2012),Phu sinh (09-08-2012),TeacherABC (07-08-2012),Triplec (13-08-2012)

Thanks
    301

Buổi học kỹ năng mềm tuần vừa rồi, thể hiện khả năng linh hoạt, con trai đã biểu diễn hai bài quyền của môn võ Teawondo, kết quả là con trai được khen thưởng về năng khiếu này. Cũng là công sức tập luyện của con trai một năm trời nay. Nhìn con trai vui, mình cũng vui lây. Kỳ thi lên đai tới đây con trai sẽ thi lên đai đen. Chợt nhớ lần trò chuyện với 1 người liên quan đến võ, người ấy đã hỏi mình 1 câu:

- Đố em người ta học võ để làm gì?
    - Để tự vệ..
    - Không phải, tinh thần học võ đúng đắn nhất là để ngăn loài người tàn sát lẫn nhau…

Mình ngẫm nghĩ thấy có lý. Người bạn này là người có kiến thức uyên thâm về mọi lãnh vực, mình thực sự nể phục. Trò chuyện với những người như vậy rất thú vị, mình có thể học hỏi được nhiều thứ và vỡ lẽ được nhiều thứ.

Khi cho con trai học võ, mình cũng thường xuyên giải thích cho con ý nghĩa của việc học võ là “Học võ để kiềm chế người khác khi cần thiết” chứ không phải để động chân tay giương oai tùy hứng. Lớp con trai học là lớp năng khiếu, thường đi biểu diễn mỗi khi có lễ hội nên cường độ luyện tập cũng cao. Từ khi học võ, con trai bớt nhõng nhẽo, cứng cáp hơn. Cũng không mong gì nhiều, chỉ mong con trai có thể trở thành một nam nhi nghĩa hiệp, sống thẳng ngay và biết giúp người.

Đã là nam nhi thì phải làm sao như cây tùng cây bách mọc thẳng vươn cao, chứ đừng làm ngọn cỏ cúi đầu dưới chân người khác!

10. Có 7 thành viên cám ơn bài của phale:

Marat Safin (07-08-2012),MinhThy (07-08-2012),Nhudadauyeu (13-08-2012),Phu sinh (09-08-2012),TeacherABC (07-08-2012),Thảo_ANA (07-08-2012),Triplec (13-08-2012)

Thanks
    301

Hôm nay đưa con gái đi họp đoàn EF. tranh thủ thời gian rảnh ghé nhà sách... Dạo một vòng gian sách văn học nước ngoài ôm ra quầy gần một chục cuốn truyện ngắn, truyện dài, thơ...

Mình có thói quen đọc sách và giữ sách từ hồi bé. Hồi đó sách in bằng giấy rẻ tiền, vừa đen vừa sần sùi, vừa thấm mực, bìa thì mỏng tang... Mua được cuốn sách nào mình cũng cặm cụi bao bọc, ghi gáy, đánh số, xếp lên kệ ngay ngắn. Nhà nghèo, tủ sách giống như gia tài, mình quý lắm. Hồi đi lấy chồng, gói ghém ôm theo... Thế mà bị ông xích lô ấy cuỗm tất tần tật... đến giờ vẫn tiếc!

Bây giờ, sách truyện đầy trên internet, một cái click chuột là tha hồ đọc miễn phí... Nhưng thật lòng mình không thích đọc sách trên mạng. Đọc sách, điều thú vị nhất của mình là chọn một nơi yên tĩnh, nhẩn nha lật từng trang sách, nghiền ngẫm điều nhà văn muốn chuyển tải. Ngoài ra, giữ sách cũng là điều thú vị với mình. Lúc nhà nhỏ, mình cũng ráng làm mấy cái kệ nhỏ nhỏ chất sách. Chuyển sang nhà lớn hơn, mình dành hẳn một phòng làm phòng sách với dàn kệ đàng hoàng hơn. Buồn buồn ngắm sách cũng thấy vui thú. Đôi khi mất tiền không buồn, mà mất sách lại khiến mình ngẩn ngơ tiếc nuối...
    Con cái mình bây giờ cũng thích đọc sách và giữ sách. Biết là tốn tiền nhưng mình cũng khuyến khích con, chỉ là bây giờ nhỏ thì chúng thích đọc truyện tranh, lớn thì thích đọc trinh thám, không biết lớn chút nữa chúng có thích đọc sách văn học như mình hay không?

Ờ mà có tình yêu với sách là được rồi. Cũng không nên đòi hỏi ở con nhiều quá!
    Last edited by phale; 13-08-2012 at 11:10 AM.

12. Có 9 thành viên cám ơn bài của phale:

get_out_cs (12-08-2012),Marat Safin (13-08-2012),MinhThy (12-08-2012),Nhudadauyeu (13-08-2012),Phu sinh (13-08-2012),TeacherABC (13-08-2012),Thảo_ANA (13-08-2012),thuphong (12-08-2012),Triplec (13-08-2012)

Thanks
    301

Lớp học trống của con gái toàn nam, hỏi con gái có ngại không, con gái bảo, mấy bạn nam ấy trông mặt cũng hiền nên không sao. Trường Suối Nhạc chỉ có địa điểm ở CMT8 là dạy trống, cũng có nghĩa là con đi học hơi xa, mất khoảng 20 phút xe máy.

Học trống thì phải mua bộ trống cho con tập ở nhà. Ngắm nghía các phòng trong nhà chưa biết để chỗ nào. Nhà chỉ có mỗi phòng xem phim nghe nhạc cách âm, mà con gái lại muốn để trống trong phòng riêng cơ "vì con sẽ tự học thêm trên mạng, mẹ để dưới lửng làm sao con học được". Mà để trong phòng con thì con gõ chắc cả phố nghe mất...

Đưa con gái đi học trống rồi mới ngẫm nghĩ, mình có thấy ban nhạc nào có con gái chơi trống đâu nhỉ? Nhưng lại nghĩ, tuổi thơ ngắn ngủi lắm, hãy để con làm tất cả những gì con thích trong giai đoạn này, sau này lớn lên còn có nhiều kỷ niệm để kể lại, miễn là những sở thích đó không quá lố lăng là được...

Để con làm tất cả những gì con thích cũng có nghĩa là mình phải đưa đón con nhiều hơn...

Uhm, bỏ thời gian bao nhiêu cũng được, đi xa bao nhiêu cũng không thành vấn đề. Chỉ cần có thể tạo cho con một cuộc sống thật vui vẻ thì những mệt nhọc kia đâu đáng gì...

14. Có 7 thành viên cám ơn bài của phale:

get_out_cs (13-08-2012),MinhThy (14-08-2012),OA _ NỮ (14-08-2012),Phu sinh (16-08-2012),TeacherABC (13-08-2012),Thảo_ANA (14-08-2012),Triplec (13-08-2012)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Con gái chơi trống nhìn cool lắm PL à.
    Thấy ko nè.

Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

16. Có 5 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

get_out_cs (14-08-2012),MinhThy (14-08-2012),phale (14-08-2012),Phu sinh (16-08-2012),Thảo_ANA (14-08-2012)

Thanks
    301

Trích dẫn Trích dẫn của OA _ NỮ Xem bài viết
    Con gái chơi trống nhìn cool lắm PL à.
    Thấy ko nè.

Bé nhà PL xem hình hí hửng "Thế mà mẹ bảo không có con gái chơi trống"....

18. Có 2 thành viên cám ơn bài của phale:

OA _ NỮ (18-08-2012),Phu sinh (16-08-2012)

Thanks
    301

Mình thích đọc Nguyễn Ngọc Tư. Nhất là truyện ngắn. Không hiểu sao, câu chuyện nào Tư viết, khi đọc hết chữ cuối cùng mình cũng lặng đi, rơm rớm nước mắt rồi tiếc ngẩn ngơ, sao Tư không viết thêm ít dòng nữa, sao chuyện của Tư không kết thúc có hậu hơn… Chuyện của Tư mộc mạc và đậm chất Miền Tây Nam Bộ. Nhân vật của Tư chân chất, hiền queo mà chan chứa tình. Mình thương quá người con trai mù yêu da diết trong câm lặng cô gái vô gia cư ngủ trọ trước cửa nhà mình… thắt thẻo nhìn người con gái yêu người khác, đau đớn khi một ngày bỗng dưng người con gái ấy rời đi không trở lại… Mình xót xa quá người đàn ông đau đáu trông sông - nơi đó có người đàn bà từng yêu và hương hồn đứa con thơ bạc mệnh… Mình rớt nước mắt khi đọc thấy nỗi buồn thăm thẳm người con gái hiền hậu giấu vào lòng khi nghe tin người con trai mình đang đau đáu chờ đợi ngày mai đi rước người con gái khác về làm vợ

Tình yêu trong chuyện của Tư không phải là thứ tình yêu vồ vập, càng không phải là thứ tình yêu hời hợt… Chắc vì vậy là nỗi day dứt khi bị dở dang, khi phải chia lìa đủ sâu, đủ dài rớt ra ngoài trang sách nắm níu trái tim người đọc trong đó có mình.

Hình ảnh người này lặng lẽ yêu người kia câm lặng, cần mẫn đẹp như một bức tranh với gam màu trầm. Đẹp mà ray rứt…

Ai nói người miền Tây bộc trực đâu. Mình đọc Tư, thấy lòng người miền Tây như sông, như biển. Tưởng phẳng lặng hờ hững trôi đi, mà nuôi giữ sóng ngầm…

Mình thích thứ tình yêu không lời trong truyện của Tư. Không lời mà dư âm đọng mãi dù trang sách gấp lại lâu rồi… còn hơn lách chách mà lật bàn tay đã quên, có khi thành ra cừu thù…...

20. Có 3 thành viên cám ơn bài của phale:

MinhThy (15-08-2012),OA _ NỮ (18-08-2012),Phu sinh (16-08-2012)

Trang 10 / 19 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 ... LastLast