Bài 1 đến 10/785

Chủ đề: Buồn thì viết

Threaded View

Yêu cái đẹp Ghét cái xấu! PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Boulevard's Avatar
    Thanks
    5.803
    Thanked 12.551 Times in 2.470 Posts

Default Buồn thì viết

Boulevard - cái nick mang tên 1 ca khúc nước ngoài mà em yêu thích. Cái bài hát đó nó đi theo em như 1 định mệnh để rốt cuộc em vẫn luôn phải đi tìm cho mình một hạnh phúc đích thực mà phần lớn những con người bình thường đều có đó là 1 mái ấm gia đình đầy đủ và nguyên vẹn. Mong muốn nấu cho người đàn ông mình những bữa cơm mà mình mang hết tâm sức để làm với niềm vui và sự hạnh phúc của 1 người vợ quả là khó khăn với Boulevard em. Bù vào đó em đành lấy niềm vui từ những người thân trong gia đình mà em yêu quý. Đó là bố, là mẹ, là con gái thân yêu. 5 năm qua là những năm tháng em bước vào cuộc sống của 1 người ly hôn và cũng là em phải lo lắng một cách lao tâm khổ tứ để lo cho mẹ ốm rồi mất, rồi tới lượt bố ốm rồi cũng mất...

Có lúc nào cảm thấy cô độc trên con đường dài của 1 người đàn bà ly dị hay không? Có chứ rất nhiều. Nhưng điều gì đã khiến em sống và luôn nuôi cho mình niềm tin và hi vọng ? Đó chính là từ những người thân yêu trong gia đình. Họ chính là những cái barie để khiến em luôn phải hoàn thiện con người mình. Lo lắng cho bố mẹ, lo lắng kiếm tiền và theo sát cô con gái đang tuổi teen, cộng thêm việc học hành cao học đã khiến quỹ thời gian của 1 người như em luôn bận rộn... Nhưng, cũng có những khi sự bận rộn qua đi, con người ta muốn thư thái, thanh thản thì là lúc sự khao khát được làm đàn bà, quyền được yêu trọn vẹn lại thôi thúc trong em... Đi tìm mãi mà vẫn không thể tìm ra 1 tri kỷ cho mình. Phải chăng chính con người mình cũng đã có những điều không hoàn thiện. Em xây 1 ngôi nhà mới hôm nay ở Niềm riêng để xây cho mình 1 mơ ước mới. Việc đầu tiên của em là khép lại quá khứ để hướng tới những bài viết về cuộc sống và những khoảnh khắc của em, của bè bạn...

Câu chuyện đầu tiên của blog đó chính là đám cưới tập 2 của cậu em con chú ruột, sinh năm 1970. Em trai em và em cùng bước vào cuộc sống ly dị trong cùng 1 thời điểm... Có những lúc đi tìm, tìm mãi mà vẫn không tìm ra người mà mình yêu thương, cậu em vào nick và nói : "Chị gái ơi, cuộc sống buồn quá. Em tìm mãi mà chẳng ra một người đàn bà như chị của em!" và Boulevard cũng đã đùa lại em: "Ừa, chị em cũng tìm mãi chẳng ra nổi 1 người đàn ông như em trai của mình!". Quả thực, tìm được 1 người đàn ông như em trai của Bou cũng thật hiếm. Em đẹp trai, hấp dẫn, nói chuyện hay, chụp ảnh giỏi và làm kinh tế cũng giỏi. Ấy vậy mà em lại ly dị, đơn giản vì cả hai vợ chồng sống với nhau gần chục năm làm đủ phương cách mà vẫn không thể có con. Và hôm nay, em đã tìm được người tri kỷ, đám cưới của em thật hoành tráng khiến bao người ngưỡng mộ, cô dâu của em cũng thật đẹp và khi họ quyết định đám cưới thì đã có một tia hi vọng để kịp có 1 đưa trẻ vào năm rồng. Em trai đã tìm được hạnh phúc còn em thì vẫn vật vã đi tìm... Con đường đi tìm dài quá nhưng em vẫn sẽ giữ cho mình một trái tim luôn ấm áp để giành cho người đàn ông của mình những điều tuyệt vời nhất mà một người dàn bà khi yêu có thể làm...

Cuộc sống ly dị với biết bao điều tiếng từ miệng lưỡi của dư luận. Chẳng cần biết lý do vì sao chia tay, có thể vì không có con như em trai Boulevard, có thể vì ai đó là 1 người chồng tội lỗi, 1 người đàn bà không ra gì... Chỉ biết rằng họ ly dị, nghĩa là họ không bình thường, họ thiếu hụt 1 nửa... Họ thua kém những người bình thường...

Đúng, đàn ông thì phải có đàn bà và đàn bà cũng rất cần có đàn ông. Nhưng nếu chỉ để có mà phải dùng tạm bợ, để làm bồ bịch, thì Boulevard em thà sống và chẳng yêu ... Mỗi con người chỉ có 1 trái tim thôi và trái tim đó cũng chỉ có thể rung động và yêu chỉ 1 người thôi... Ngày hôm qua Bou em có thể ngã và thất bại vì 1 người đàn ông nào đó khiến trái tim em tan nát, thì ngày hôm nay em sẽ quyết vá lại cho trái tim lành lặn và khỏe khoắn để bước đi tiếp những bước đi mạnh mẽ và quyết đoán. Có thể ngày mai em sẽ mãi mãi chỉ là 1 người đàn bà single mum nhưng em nghĩ rồi sẽ có 1 ngày đôi mắt em sẽ lấp lánh hạnh phúc và nụ cười em sẽ rạng rỡ và em có thể nói với cả thế giới này em không còn cô đơn nữa...

Lấy 1 đám cưới của 1 người em họ cùng cảnh, sự chắp vá theo kiểu rổ rá cạp lại đã khiến bao gia đình lại tiếp tục tan vỡ, tiếp tục đi tìm hạnh phúc mới... Nhưng có đi thì mới tới và hạnh phúc chỉ tới với những người dũng cảm. Xin chúc vợ chồng của em sẽ sống với nhau trọn cuộc đời này. Cuộc đời này ngắn lắm, nếu không yêu nhau hết mình, không vì nhau hết mình thì khi già rồi có muốn yêu, muốn vì nhau cũng khó có thể làm tất cả... Hãy để ngày hôm nay không bị nuối tiếc, và hãy để tương lai xóa đi những niềm đau từ quá khứ...

Tôi yêu cuộc sống này, dẫu cuộc sống vẫn chưa cho tôi tất cả những điều mà tôi khao khát... Nhưng có lẽ những gì tôi đã sống, đã làm là những gì tôi cảm thấy hài lòng khi bố mẹ tôi ở suối vàng vẫn có thể tự hào về 1 đưa con gái như tôi. Bước vào cuộc sống của người đàn bà ly hôn với biết bao cám dỗ nghiệt ngã đầy cạm bẫy, với biết bao nỗi lo lắng từ việc nuôi con nhỏ, thay anh chị quán xuyến toàn bộ chuyện của dòng họ và gia đình... Chao ôi, nghĩa vụ thật nặng nề nhưng Boulevard em đã làm được tất cả... Đơn giản vì lời người bố thân yêu đã khuất luôn nói với em : "Mục hạ vô nhân! Con luôn phải biết đối diện với mọi khó khăn, hãy coi thường tất cả những khó khăn con gái nhé!". Vâng, thưa bố con đã và đang là 1 người sống có ích bởi lẽ con có 1 người bố vĩ đại nhân hậu yêu thương con và luôn chìa cánh tay ra vị tha đỡ mỗi khi con thất bại, con đổ vỡ...

Em "nợ" với bố vì bố cả đời chỉ mong mỏi được thấy con gái mình được hạnh phúc mà theo bố hạnh phúc đó chính là 1 gia đình ấm áp, không bị trơ trọi lẻ loi đi một mình trên con đường còn lại của cuộc đời. Em "nợ" với cô con gái yêu là chưa thể tìm cho con một người bố dượng yêu thương mình và yêu thương con. Và hơn hết em "nợ" với những người phụ nữ đơn thân như em một ước nguyện chứng minh rằng người phụ nữ có thể thất bại ở lần đầu nhưng cũng có thể tìm được một hạnh phúc viên tròn ở lần sau. Em "nợ" với bạn bè vì biết bao lời mời gặp gỡ, chia sẻ bởi nó chưa thể tìm được sự yên bình để có thể cười với bạn mỗi khi gặp, em không muốn mang 1 nụ cười méo mó để đến với bạn bè của mình...

Đám cưới của em trai

Và nụ cười vẫn cứ nở trên môi, vượt qua nước mắt và nỗi đau...

Em lấy cho mình tiêu đề topic là Những khoảnh khắc, hi vọng nơi đây sẽ là nơi mà bạn bè cùng chia sẻ với Boulevard em những niềm vui, nỗi buồn và cả những suy nghĩ về nhân tình thế thái... Chúc mọi người sẽ luôn gặp may mắn và niềm vui và mãi gắn bó với Niềm riêng, với Những khoảnh khắc...
    Last edited by Boulevard; 02-09-2012 at 03:17 PM.
    "Cuộc đời là một sân khấu lớn và mỗi người đều có một vai quan trọng" (Shakespeare)

2. Có 12 thành viên cám ơn bài của Boulevard:

anhcuaem (08-11-2012),Ban Mai (29-04-2012),Bình Nguyên (25-04-2012),get_out_cs (24-04-2012),Lão K (25-04-2012),loyal (07-09-2012),Nhím con (29-04-2012),Nhudadauyeu (24-04-2012),OA _ NỮ (25-04-2012),Sheiran (25-04-2012),tanthinh (13-06-2013),thuphong (25-04-2012)