Bài 1 đến 10/104

Chủ đề: Góc Nhìn Của Tôi ...

Threaded View

Member PhotobucketPhotobucket
    Thanks
    161

Default Re: Góc Nhìn Của Tôi ...

Trích dẫn Trích dẫn của monkeybuon Xem bài viết
    Chắc anh còn nguyên bản cái cây mà anh sáng tác những bức hình trên ( Chưa Dao kéo) a có thể giới thiệu cùng ACE chăng. Cám ơn.
    Các ACE NR thân,

Có lẻ các ACE trong NR không sinh hoạt trong lãnh vực Nhiếp Ảnh nhiều nên không thấy được có những nhạy cảm và tổn thương bởi những câu nói , cho dù là vô tình ....

Khi mình mua một chiếc xe Honda chẳng hạn, thì mình có một cái biên lai mua xe. Đó là giấy tờ hợp pháp để chứng minh mình là sở hửu chủ chiếc xe đó. Trong trường hợp có kiện cáo gì hoặc chứng minh điều gì thì mình sẽ xuất trình ra cho cơ quan có thẩm quyền kiểm soát.
    Thế nhưng trong lãnh vực Nhiếp Ảnh thì sao ? Trong trường hợp có người đạo ảnh mình thì mình sẽ làm gì ? Cái chứng minh Chủ Quyền Tác Phẩm là giấp chủ quyền của mình. Nếu cần thì mình dùng Giấy Chủ Quyền này để minh xác đó là ảnh của mình. Đó là Ảnh Nguyên Gốc hay Nguyên Bản.
    Làm sao để biết đó là ảnh của mình ? Thưoìng thường thì trong ảnh có những chi tiết như : Ngày tháng , thông số chụp, trong những máy mắc tiền mình có thể enter tên mình vào chi itết Exif. Tuy nhiên những chi tiết này có thể thay đổi nếu có người nào đó cố ý làm. Một điều chắc chắn và bảo đảm là chụp ở dạng RAW Format. Đây là một "negative" trong kỷ thuật số. Nhưng đối với các bạn luôn chụp JPeg Format thì sao ? Người khuyên là nên giử nguyên bản gốc ở độ phân giải cao nhất.
    Chỉ khi nào người đoạt giải thưởng NA, hoặc bị kiện cáo thì mới bị yêu cầu xuất trình Ảnh Nguyên Gốc để được kiểm chứng.
    Khi đọc bài của MKB, tôi hơi bị shock. Nếu ai đó hỏi tôi điều này trong những DĐ NA khác, tôi xem như một sự sỉ nhục vì điều này cũng có nghĩa là : Anh chứng minh hình này là của anh chụp đi. Tôi không tin... hình này do anh chụp.

Tuy nhiên, tôi cũng vội bào chửa cho MKB rằng chắc không ở trong lãnh vực NA nên không hiểu đưọc cái ngụ ý khi hỏi Ảnh Nguyên Gốc của tôi.
    Cho nên tôi feedback và vẫn chờ sự hồi đáp của MBK.... cho đến khi OA lên tiếng...

Thôi dù sao cũng nên up lên ảnh nguyên gốc cho quí ACE NR xem anh nguyên gốc như thế nào ... Có khác gì nhiều với ảnh tôi up lên không nhen.
    Tôi chỉ RESIZE thôi . Không Dao Kéo, Tô Điểm, Sửa Đổi gì cả.
    Ảnh tôi up lên trước đây tôi chỉ làm những adjustment sau : Levels , Crop và Sharpening một tí.

Tôi vô cùng lấy làm tiếc khi nói lên những điều này
    Mong các bạn thông cảm được sự tổn thương của một người đam mê Nhiếp Ảnh và đã cầm máy ảnh suốt trong gần nửa thế kỷ qua..

Thân,

CM
    Last edited by Cõi_Mơ; 06-07-2011 at 07:13 PM.

2. Có 8 thành viên cám ơn bài của Cõi_Mơ:

huongnhu (07-07-2011),kehotro (07-07-2011),Lão K (07-07-2011),Nhím con (07-07-2011),Nhudadauyeu (13-07-2011),OA _ NỮ (07-07-2011),Phu sinh (10-07-2011),SunWild (07-07-2011)