Bài 1 đến 10/48

Chủ đề: Những điều đáng suy gẫm!

Hybrid View

Newbie Photobucket
    Thanks
    32

Default Re: Những điều đáng suy gẫm!

Một topic hay, ý nghĩa. Cảm ơn chủ nhân Anna! Cho phép VP được đóng góp một câu chuyện nhỏ do chính VP viết.

KIẾN CON DŨNG CẢM

Có một chú kiến nhỏ tí xíu, 6 cái chân bé tí xíu, 2 cái râu còn bé tí xíu hơn. Một hôm vì chú mải chơi, nên bị lạc đàn, xểnh chân, chú lăn tòm xuống một cái hố cát.

Nói là hố cát, nhưng nó chẳng quá to với loài người, nhưng lại rất to với loài kiến. Ở dưới hố, kiến con lo lắng lắm, kiến cố kêu thật to, gọi ba mẹ, anh chị em nhà kiến, nhưng chẳng ai nghe thấy cả. Suýt nữa thì kiến con khóc nhè, nhưng chú ta nhớ lời mẹ dặn: "Họ nhà kiến chúng ta tuy nhỏ bé nhưng rất khỏe, bởi có 3 đôi chân dẻo dai, có sức bật rất lớn, cử động linh hoạt, không những thế cả đàn chúng ta đoàn kết, yêu thương, chở che, bảo vệ nhau, mỗi thành viên trong đàn đều rất nghị lực và cố gắng phi thường, bởi thế con có biết: chúng ta có thể mang vác được những đồ vật lớn hơn, nặng hơn cả cơ thể của chúng ta đấy!".

Nghĩ thế, kiến con liền cố sức để leo lên phía trên. Chà, những hạt cát cứ vuột khỏi nhau, leo lên được nửa bước kiến con lại bị tụt xuống... Chú cứ nhích dần, nhích dần từng tí một. Mỗi lần bị tụt xuống chú lại cố gắng bật dậy để leo lên. Được lưng chừng, chú cố rướn chân để bám vào một hạt cát to, nhưng chẳng may hạt cát bung ra, cả chú và hạt cát cùng lăn tòm xuống đáy hố, kiến ngã chổng kềnh. Chú bật dậy. Ừ, mình không chịu khuất phục, phải cố lên, cố lên... kiến tự nhủ như vậy. Cứ như thế, kiến lại nhích từng bước, từng bước, cứ nhích dần, nhích dần từng tí một... 6 cái chân choãi ra, rồi 4 cái chân sau làm đà đẩy cho 2 cái chân trước leo bám, 2 cái râu bé tí xíu cũng cố dựng lên rồi quặp xuống để chống chèo, đẩy lên, đẩy lên từng tí một...

Cuối cùng thì kiến con cũng leo lên được đến gần miệng hố, cảm giác mệt mỏi, toàn thân rã rời, mấy cái chân như muốn rụng đến nơi. Còn chút nữa thôi, còn một đoạn ngắn xíu nữa thôi... cố lên, cố lên, kiến cố ghìm chân và bật lên bằng chính sức lực nhỏ bé nhưng gan dạ, ngoan cường của mình, để rồi... kiến con đã lên khỏi hố cát. Chú ta dừng lại để thở, rồi ngoảnh nhìn cái hố sâu kia... "Hừ, thì ra mi thử thách sức mạnh và lòng dũng cảm, sự kiên trì, nhẫn nại của ta, khà khà... vậy là ta đã chiến thắng mi... khà khà...ha ha...". Kiến con cười khoái chí rồi hăm hở đi tiếp. Phía trước kia, ba mẹ, ông bà, cậu mợ, cô dì, chú bác, các anh em họ hàng nhà kiến đang nháo nhác đi tìm... Hì, thể nào ba mẹ cũng sẽ ôm kiến vào lòng, xoa đầu kiến và nói: "Con trai của mẹ ngoan quá, dũng cảm quá!"./.

2. Có 8 thành viên cám ơn bài của Vũ Phong:

Anna (27-05-2011),Đông Quân (30-05-2011),Ban Mai (28-05-2011),Nhím con (27-05-2011),Nhudadauyeu (27-05-2011),Phu sinh (27-05-2011),thuphong (28-05-2011),Triplec (28-05-2011)

Newbie Photobucket
    Thanks
    32

ĐỒNG TIỀN NHÂN NGHĨA
    Vũ Phong

Bên cạnh giường bệnh mẹ tôi là một chú bé, cũng bị tai biến mạch máu não. Mẹ tôi 72, mắt nhắm nghiền, chân tay bất động, ống thở và ống xông, dây dợ loằng ngoằng, máy đo cơ thể cứ “tanh tách” đèn xanh, đôi khi đèn vàng. Chú bé, 9 tháng. Hai tay, hai chân giang rộng ra hai bên, bàn tay nắm chặt hay là co quắp? Tôi đoán là cả hai, nên đèn cứ thỉnh thoảng lại báo đỏ, dồn dập… Cũng ống thở, ống xông; nhưng cái ống xông nhỏ tí xíu, cái ống thở cũng nhỏ tí xíu, được đặt ở miệng chứ không "mở ở khí quản" như mẹ tôi; hai mắt mở to, đen láy... đẹp và trong sáng vô ngần. Đôi mắt chú bé không chớp. Không hề chớp.

Tôi nhìn. Nhìn thật lâu. Thương cảm. Một già, một trẻ nằm đấy. Tôi - thằng đàn ông “chân cứng”, làm đá phải mềm biết bao lần… "sức dài, vai rộng" là thế... vậy mà, lặng im… bất lực trước cả hai người. Chiều qua, mẹ chú bé đi mua sữa, bị kẻ gian lấy hết tiền, đến là khổ... “chó cắn váy rách”, đẻ và nuôi con một mình, biết nhờ cậy vào ai?

Tôi cũng chẳng có gì, đang lo cho mẹ hơn một tháng nay rồi. Nhưng lại nghĩ, đầu tháng... sắp tới ngày lĩnh lương... thằng bé, hết hộp sữa kia, tiền - mẹ nó sẽ lấy ở đâu? “Cho” thì sợ mọi người xung quanh nghĩ mình "sao ấy"; “không cho” thì không đành lòng. Tôi móc ví, đếm lại… rồi ghé tai ba, hỏi ba, ba gật đầu nhìn tôi mỉm cười.

Tôi vẫy người mẹ ra cửa, rồi ra phía chân cầu thang, tôi đưa chị hai tờ bạc loại "một trăm ngàn đồng" đủ để mua hai hộp sữa. Tôi nói nhỏ đủ cho chị nghe thấy: "chị cầm lấy, thêm tiền lo cho cháu…". Chị nhìn tôi…. bất chợt nghẹn ngào, bờ vai rung lên... rồi chị nức nở. Bỗng tiếng ai đó gọi thất thanh... "đâu rồi? mẹ thằng bé đâu rồi?" chị hoảng hốt cùng tôi chạy lao vào... Cũng may, chỉ là cơn co giật nhẹ. Thằng bé lại im im một lúc, hai tay vẫn nắm chặt, giang rộng ra hai bên... Hai tờ giấy bạc vẫn nằm trên bàn tay chị run run… chị khóc. Khóc rất to, khóc tức tưởi... Mọi người ngơ ngác nhìn tôi, rồi cùng nhìn chị ấy... những ánh mắt như dò hỏi... Cuối cùng, thì hai đồng tiền đã nói hộ tất cả.

Mọi người trong khoa phòng, kẻ nhiều, người ít... lần lượt đưa cho chị. Chị ngơ ngác rồi nghẹn ngào, chẳng nói được gì… bàn tay chị run run cầm nắm những đồng tiền nhân nghĩa... có đồng chẵn, có đồng lẻ, có đồng vẫn còn chưa kịp vuốt phẳng. Ai cũng cầu mong cho chú bé sống mà không để lại di chứng.

- Hà Nội, 30/12/2007 -

4. Có 6 thành viên cám ơn bài của Vũ Phong:

Anna (30-05-2011),Đông Quân (30-05-2011),Ban Mai (28-05-2011),Nhím con (30-05-2011),thuphong (28-05-2011),Triplec (28-05-2011)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Anna's Avatar
    Thanks
    851

Chiếc xe Bus kế tiếp

Bạn biết đấy, tình yêu giống như ai đó đang chờ xe buýt. Khi xe vừa tới, bạn nhìn lên và tự nói: "Hmm, xe đầy rồi... chẳng còn chỗ, thôi mình đợi chiếc sau vậy."

Thế là bạn bỏ qua chiếc hiện tại, ngồi chờ chiếc thứ hai. Khi chiếc xe thứ hai tới, bạn nhìn lên và lại tự lẩm bẩm: "Xe này sao cũ thế nhỉ, tồi tàn quá!" Và bạn cũng chẳng bước lên xe, ngồi đợi chiếc tiếp theo.

Một lát sau, chiếc xe thứ ba chạy tới. Chiếc xe này không cũ, không có đông khách nhưng bạn vẫn không hài lòng: "Cái xe này không có điều hoà, thôi mình cố đợi chiếc sau".

Một lần nữa, bạn lại bỏ qua chiếc xe hiện tại và ngồi chờ chiếc kế tiếp. Trời thì tối dần, và cũng có vẻ muộn rồi. Bạn tặc lưỡi nhảy đại lên chiếc xe buýt tiếp theo, và chẳng mấy chốc bạn phát hiện ra rằng mình chọn nhầm xe mất rồi!

Như vậy, bạn lãng phí thời gian và tiền bạc trong lúc ngồi chờ những gì bạn mong muốn! Thậm chí nếu có một chiếc xe buýt có điều hoà chạy tới, chưa chắc chiếc xe buýt này đã có thể thoả mãn được tiêu chuẩn của bạn, vì biết đâu điều hoà trên xe quá lạnh thì sao.

Các bạn thân mến, muốn mọi thứ đến với mình như là mình mong ước là một việc sai lầm. Vì vậy, nếu bạn không cảm thấy ngại thì cứ thử nắm lấy một cơ hội xem sao. Giả sử bạn cảm thấy chiếc xe buýt không làm cho bạn hài lòng, bạn chỉ việc nhấn chiếc nút đỏ, và xuống ở bến đỗ gần nhất, đơn giản vậy thôi.

Có ai dám nói rằng cuộc đời là công bằng... Việc tốt nhất mà ta có thể làm là phải tinh ý và cởi mở hơn khi quan sát. Nếu chiếc xe buýt này không hợp với bạn, hãy nhảy xuống. Tuy nhiên bạn phải luôn luôn có những dự phòng khác để có thể dùng trên chuyến xe tiếp theo.

Nhưng đừng vội... Tôi chắc rằng có thể bạn đã có được kinh nghiệm này từ trước. Bạn trông thấy một chiếc xe buýt chạy tới (tất nhiên là chiếc xe bạn mong muốn), bạn vẫy xe, nhưng bác tài xế lại giả vờ như không trông thấy bạn và bỏ qua bến mà bạn đang chờ. Đơn giản là chiếc xe này không dành cho bạn rồi.
    Lời cuối của câu chuyện này là, cảm giác được yêu giống như việc chờ một chiếc xe buýt mong ước. Bạn nhảy lên một chiếc xe, tức là chấp nhận cho nó một cơ hội, và mọi việc bây giờ hoàn toàn phụ thuộc vào bản thân bạn. Nếu bạn chưa có một quyết định cụ thể, hãy ĐI BỘ. Đi bộ giống như là việc chưa sẵn sàng yêu vậy. Mặt tốt của nó là bạn vẫn có thể chọn bất cứ chiếc xe buýt nào bạn muốn. Những người không muốn chờ đợi thêm nữa thì phải hài lòng với chiếc xe buýt mà họ đã chọn.

Còn thêm một điều nữa... đôi khi việc chọn một chiếc xe buýt quen thuộc thì tốt hơn là việc mạo hiểm chọn một chiếc xe lạ. Nhưng tất nhiên, cuộc đời sẽ không chẳng có gì là hoàn hảo nếu như thiếu sự mạo hiểm trong đó.

Vẫn còn một chiếc xe buýt mà tôi quên không nói với bạn - chiếc xe mà bạn không hề phải đợi. Chiếc xe này tự nó dừng lại, mời bạn lên xe và cùng bạn thực hiện cuộc hành trình hoàn hảo cho đến cuối đời.

Bạn không bao giờ thua cuộc khi yêu cả.

Bạn chỉ luôn thua cuộc bởi ngập ngừng mà thôi.
    Khát khao bay giữa bầu trời. Nếu có kiếp sau...chỉ xin làm cơn Gió, lang bạt đó đây...

6. Có 3 thành viên cám ơn bài của Anna:

Đông Quân (30-05-2011),Nhím con (30-05-2011),thuphong (01-06-2011)

Thanks
    851

Phỏng vấn Thượng đế

Tôi mơ thấy rằng mình có một cuộc phỏng vấn với Thượng đế.
    - Mời vào - Thượng đế nói - Con muốn phỏng vấn Ta phải không?
    - Nếu ngài có thời giờ, thưa Ngài. Tôi đáp.

Thượng đế mỉm cười nói :
    - Thời giờ của Ta là vô tận đủ để làm tất cả mọi việc. Con có điều gì thắc mắc muốn hỏi Ta đây?
    - Thưa Ngài, điều gì về nhân loại làm Ngài kinh ngạc nhất?

Thượng đế đáp :
    - Đó là họ chán trẻ thơ, vội vã để trưởng thành, và rồi lại khát khao được trở về thời thơ ấu.
    - Họ đánh mất sức khỏe của họ cho việc kiếm tiền rồi tiêu dùng tiền bạc để phục hồi sức khỏe.
    - Họ lo nghĩ đến tương lai mà quên đi hiện tại.
    - Họ sống như là họ sẽ không bao giờ chết, và họ chết như là họ chưa từng sống.

Thượng đế nắm tay tôi và chúng tôi im lặng trong một khoảng khắc, sau đó tôi hỏi :
    - Khi làm cha mẹ, Ngài có những lời khuyên gì về cuộc sống mà ngài muốn con cái của Ngài học hỏi?

Với nụ cười nở trên môi, Ngài trả lời :
    - Học để biết chúng ta không thể làm cho bất cứ ai yêu mến chúng ta, những gì mà chúng ta có thể làm là hãy để bản thân mình được yêu thương.
    - Học để biết rằng những gì giá trị nhất trên cõi đời này không phải là giá trị vật chất chúng ta sở hữu mà là trong cuộc sống của chúng ta có những ai.
    - Học để biết rằng đừng nên so sánh bản thân chúng ta với những người khác, vì tất cả mọi người sẽ được phán đoán riêng rẽ dựa trên nhân cách của chính họ.
    - Học để biết rằng một người giàu có không phải là người có tất cả, mà chỉ là người cần tối thiểu mà thôi.
    - Học để biết rằng chúng ta chỉ mất vài giây để khơi dậy vết đau trong lòng những người khác, nhưng sẽ mất rất nhiều năm để hàn gắn.
    - Học để biết tha thứ bằng cách thực hành hạnh khoan dung.
    - Học để biết rằng có những người thương yêu chúng ta tha thiết, nhưng lại không biết làm cách nào để biểu lộ hay bày tỏ những tình cảm của họ.
    - Học để biết rằng tiền bạc có thể mua đươc mọi thứ, nhưng không thể mua đươc hạnh phúc.
    - Học để biết rằng hai người có thể cùng nhìn vào một vật nhưng lại thấy hoàn toàn khác nhau.
    - Học để biết rằng không phải lúc nào người khác tha thứ cho chúng ta là đủ mà chúng ta phải biết thứ tha cho bản thân chúng ta nữa.

Tôi ngồi đó trong một phút giây để hưởng thụ giờ khắc quí báu đó, rồi tiếp :
    - Cám ơn thời giờ và mọi việc mà Ngài đã dành cho con.
    Ngài đáp :
    - Bất cứ giờ phút nào Ta cũng ở đây, các con chỉ cần gọi thì Ta lập tức trả lời.
    Khát khao bay giữa bầu trời. Nếu có kiếp sau...chỉ xin làm cơn Gió, lang bạt đó đây...

8. Có 5 thành viên cám ơn bài của Anna:

Đông Quân (30-05-2011),Nhím con (30-05-2011),Sầu lãng tử (03-06-2011),TeacherABC (30-05-2011),thuphong (01-06-2011)

Newbie Photobucket
    Thanks
    0

Ủa sao bài nào của Anna post lên đều có Mod Teacher nhảy vô cảm ơn hết vậy cà...??? Không biết Mod Tea này có tình.... có ý...... gì với Anna không vậy ta????
    Dù sao Anna sưu tầm những bài viết thật thú vị, định bấm CẢM ƠN ..... nhưng Mod Tea đã làm thay gồi .....

10. Có 2 thành viên cám ơn bài của hotmanvt:

Anna (02-06-2011),TeacherABC (02-06-2011)

Thanks
    851

BÌNH YÊN

Một vị vua treo giải thưởng cho nghệ sĩ nào vẽ được một bức tranh đẹp nhất về sự bình yên. Nhiều họa sĩ đã cố công. Nhà vua ngắm tất cả các bức tranh nhưng chỉ thích có hai bức và ông phải chọn lấy một.
    Một bức tranh vẽ hồ nước yên ả. Mặt hồ là tấm gương tuyệt mỹ vì có những ngọn núi cao chót vót bao quanh. Bên trên là bầu trời xanh với những đám mây trắng mịn màng. Tất cả những ai ngắm bức tranh đều cho rằng đây là một bức tranh bình yên thật hòan hảo.
    Bức tranh kia cũng có những ngọn núi, nhưng những ngọn núi này trần trụi và lởm chởm đá. Ở bên trên là bầu trời giận dữ đổ mưa như trút kèm theo sấm chớp. Đổ xuống bên vách núi là dòng thác nổi bọt trắng xóa. Bức tranh này trông thật chẳng bình yên chút nào.
    Nhưng khi nhà vua ngắm nhìn, ông thấy đằng sau dòng thác là một bụi cây nhỏ mọc lên từ khe nứt của một tảng đá. Trong bụi cây một con chim đang xây tổ. Ở đó, giữa dòng thác trút xuống một cách giận dữ, con chim mẹ đang an nhiên đậu trên tổ của mình… Bình yên thật sự.
    “Ta chấm bức tranh này!” – Nhà vua công bố - Sự bình yên không có nghĩa là một nơi không có tiếng ồn ào, không khó khăn, không cực nhọc. Bình yên có nghĩa ngay chính khi đang ở trong phong ba bão táp ta vẫn cảm thấy sự yên tĩnh trong trái tim. Đó mới chính là ý nghĩa thật sự của sự bình yên”.

12. Có 4 thành viên cám ơn bài của Anna:

Nhím con (02-06-2011),Nhudadauyeu (03-06-2011),Phu sinh (02-06-2011),TeacherABC (02-06-2011)

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Phu sinh's Avatar
    Thanks
    10.473
    Thanked 3.852 Times in 1.190 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của hotmanvt Xem bài viết
    Ủa sao bài nào của Anna post lên đều có Mod Teacher nhảy vô cảm ơn hết vậy cà...??? Không biết Mod Tea này có tình.... có ý...... gì với Anna không vậy ta????
    Dù sao Anna sưu tầm những bài viết thật thú vị, định bấm CẢM ƠN ..... nhưng Mod Tea đã làm thay gồi .....
    Hì... Nút cảm ơn là nút cá nhân hổng có đại diện nên hổng có vụ cám ơn dùm! Hì...

14. Có 2 thành viên cám ơn bài của Phu sinh:

Anna (02-06-2011),TeacherABC (02-06-2011)

Thanks
    851

NẾU MỘT NGÀY EM IM LẶNG

Nếu một ngày tôi hoàn toàn im lặng. Bạn sẽ đối xử với tôi ra sao?

Có thể bạn sẽ nghĩ rằng, ôi con nhỏ trái tính trái nết. Cứ để nó một mình rồi nó sẽ hết hâm.

Có vài người sẽ hỏi tôi rằng vì sao em im lặng? Có vài người sẽ cuốn lên rằng...sao em không nói lời nào?

Nếu một tuần tôi hoàn toàn im lặng. Bạn sẽ đối xử với tôi ra sao?

Có thể bạn sẽ chạy lại hỏi tôi làm sao, rồi sẽ nhận một nụ cười nhẹ từ tôi và đôi mắt tôi nhìn bạn như muốn nói "Tôi không sao đâu..."

Nếu suốt 1 tháng trời tôi vẫn im lặng. Bạn sẽ đối xử với tôi ra sao?

Có thể bạn sẽ thôi không nhìn tôi dò hỏi, thôi không cố gắng im lặng ngồi cạnh tôi chờ đợi tôi sẽ nói điều gì đó. Bạn cũng không cố gắng tìm hiều tại sao tôi im lặng nữa. Và bạn sẽ thở dài mỗi khi có ai đó nhắc về tôi trước mặt. Tôi thành một góc nhỏ gì đó không thể hiểu nối trong tim bạn.

Có thể một vài người sẽ quên rằng tôi là ai? và cũng có một số người sẽ loáng thoáng nhớ rằng đã từng có một người bạn như thế.

Còn nếu đã nửa năm rồi, tôi im lặng.Bạn sẽ đối xử với tôi ra sao?

Rất tiếc là lúc đó bạn đã không còn nghĩ gì đến tôi nữa rồi. Sự im lặng của tôi đã xua tôi ra khỏi ký ức và` suy nghĩ của bạn. Nếu có lúc nào đó lơ đãng nhớ lại, bạn sẽ ngạc nhiên nghĩ rằng sao chúng ta có thể từng thân thiết với nhau chừng ấy.

Dường như quy luật khắc nghiệt quá bạn nhỉ? và tôi cũng biết đó là lẽ thường mà....

Và rồi...
    Khi ánh nắng buổi sáng đầu tiên của ngày thứ ...nào đó... tính từ khi tôi im lặng chiếu xuống giường bạn.

Bạn thấy trên bậu cửa sổ còn lại một bông cúc trắng và lá thư xanh màu lá cỏ. Lá thư tôi viết cho bạn:

"Sự im lặng không có nghĩa là ngừng yêu thương."

Im lặng đôi khi có những nguyên nhân của nó, Im lặng không có nghĩa là quên..

NHƯ VẪN CÒN ĐÂY

Last edited by Anna; 02-06-2011 at 01:52 PM.

16. Có 3 thành viên cám ơn bài của Anna:

Nhím con (02-06-2011),Nhudadauyeu (02-06-2011),TeacherABC (02-06-2011)

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    3.717
    Thanked 3.039 Times in 1.244 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của anna Xem bài viết
    Nếu một ngày em im lặng
    Đó là ngày anh buồn nhất...

18. Có 3 thành viên cám ơn bài của TeacherABC:

Anna (02-06-2011),Chim Vành Khuyên (02-06-2011),Nhudadauyeu (02-06-2011)

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Nhudadauyeu's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.542 Times in 492 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của Anna Xem bài viết
    "Sự im lặng không có nghĩa là ngừng yêu thương."

Im lặng đôi khi có những nguyên nhân của nó, Im lặng không có nghĩa là quên..[/COLOR]
    Đã từng thử im lặng, nhưng lý trí ko thắng nổi con tim....
    ------------------------------------------------------------------------
    Trong đôi mắt em, anh là tất cả ...!!!

20. Có 3 thành viên cám ơn bài của Nhudadauyeu:

Anna (02-06-2011),gangrel090 (02-06-2011),TeacherABC (02-06-2011)