Bài 1 đến 10/48

Chủ đề: Những điều đáng suy gẫm!

Threaded View

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Default Re: Những điều đáng suy gẫm!

OA NỮ đang theo học một khoá học ngắn về hồi phục sức khoẻ về tâm lý và làm sao để tránh bệnh ... Trong đó có mục. ``Bạn hãy viết về những điểm mạnh của bạn``
    Sau khi OA NỮ ngồi cắn bút ngẫm nghĩ mãi viết ra những điểm mạnh của mình và đọc đi đọc lại...Chợt trong lòng như có những hồi chuông ngân vang làm mình nhận thức ra chính bản thân mình đang sở hữu một khối tài sản quý giá vô ngần mà bao lâu nay mình ko hề nhận ra. Tài sản to lớn mà ta có được chính là bản thân mình!

Sau đó OA NỮ lên mạng tìm được một bài rất hay nói về điều đó. Post lên cho cả nhà cùng suy ngẫm.

Tài sản quý báu nhất nằm ở đâu?

Tài sản quý báu nhất của bạn nằm ở đâu? Trong két sắt, trong nhà băng, trong đất đai, ruộng vườn hay nhà xưởng? Hay là mỏ vàng, mỏ bạc, là kho báu còn nằm sâu trong lòng đất?

Một chân lý đơn giản, hiển nhiên nhưng không phải lúc nào mỗi chúng ta cũng nhận ra được: Tài sản to lớn mà ta có được chính là bản thân mình!

Ngay cả lúc chúng ta tuyệt vọng, cùng khổ, bị tổn thương, mất mát về thể xác, tinh thần...thì chỉ có chính ta, với cả những điểm mạnh và điểm yếu, với đầy đủ những mâu thuẫn vốn có, chứ không phải là một ai khác. Chính ta là " vốn liếng" duy nhất giúp ta đương đầu và vượt qua nghịch cảnh, tìm kiếm hạnh phúc đích thực.

Hãy yêu thương bản thân mình, tin tưởng vào chính mình, bạn sẽ thấy cuộc sống chuyển động dưới sức mạnh của nghị lực, sáng tạo, yêu thương. Và hạnh phúc là thứ tài sản sinh sôi từ sự quên mình, lòng vị tha, sự quan tâm sâu sắc đến người khác.

Nếu như có một ai đó thật sự có giá trị lớn lao trong cuộc đời bạn. Một ai đó có thể cho bạn một lời khuyên thông minh và ý nghĩa nhất. Một ai đó luôn hiểu bạn. Một ai đó sẵn lòng truyền đạt những tình cảm chân thành nhất đến bạn. "Một ai đó"- không ai khác, chính là bạn!

Hầu hết mọi người trong chúng ta ít khi dành nhiều thời gian cho chính mình. Chúng ta quá bận rộn với những lo toan của cuộc sống hiện đại. Rồi chúng ta bận tâm, lo lắng cho những mối quan hệ xã giao xung quanh....

Nhiều người chưa bao giờ nhận thức được khả năng tiềm tàng vĩ đại của bản thân vì có những hành động và suy nghĩ lạc hướng trong cuộc sống. Họ quên đi những mong muốn chính đáng của bản thân.

Hãy học cách sử dụng thời gian hợp lý.

Hãy trân trọng và phát huy những năng lực tiềm tàng trong bạn.

Hãy tạo thói quen dành một ít thời gian riêng tư quý báu cho chính bản thân mình mỗi ngày, cũng như đừng quên mục đích sống, những mơ ước, hoài bão chính đáng của bạn hôm nay và ngày sau.

Hãy lắng nghe những suy nghĩ của bạn lên tiếng.

Hãy khám phá những cảm xúc thật của chính mình.

Hãy tự thoả mãn với những niềm vui mà cuộc sống ban tặng cho bạn.

Bạn là cá nhận tuyệt vời và là tài sản quý nhất cho chính bạn!

Bạn chính là người khao khát hiến dâng những điều kỳ diệu nhất cho cuộc sống.

Hãy là chính bạn! Hãy dành thời gian cho bản thân bạn nhiều hơn để thấy rằng cuộc sống có ý nghĩa biết bao!

.....Mình nhận ra được những điều này khi vừa trải qua những cơn đau đớn về thể xác, sự dày vò của bệnh tật đối với bản thân, có lúc quá đau đã đi đến bế tắc cùng cực và tuyệt vọng . Khi mình đã lãng quên chính mình, thiếu sự quan tâm chăm lo cho chính mình. Và mình đã phải trả giá...!! Hy vọng rằng, đây là thông điệp mà mình gửi đến tất cả mọi người, hãy yêu thương bản thân hơn, khi hãy còn kịp!
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

2. Có 10 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Anna (29-09-2011),Bình Nguyên (25-04-2012),Boulevard (19-09-2011),Dung_SHA (17-09-2011),Emanuel (18-09-2011),Marat Safin (21-09-2011),Phu sinh (18-09-2011),Sheiran (18-09-2011),TeacherABC (29-09-2011),thuphong (17-09-2011)