Bài 1 đến 8/8

Chủ đề: Tôi và Xã hội

Threaded View

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    3.084
    Thanked 2.095 Times in 433 Posts

Default Re: Tôi và Xã hội

Uhm! Như chị Thu Phong và Phương Lê đã nói, cái chính vẫn là nhận thức của con người. Thay vì phải mất công đi đóng phạt. Người ta đưa luôn 100% số tiền và thế là: Thôi đi đi, chạy cẩn thận nha!

Có lẽ mức phạt đã không làm người tham gia giao thông dè chừng bởi người ta biết chắc mình sẽ vi phạm. Đường xá chật hẹp mà xe cộ thì quá đông đúc. Có ai dám bảo là em chưa bao giờ chạy lấn tuyến?

Khi xảy ra kẹt xe, tâm lý con người cũng dễ nổi quạu. Do vậy, ta thấy nhiều vụ va quẹt rất đơn giản chẳng thiết hại gì cũng dẫn đến đánh nhau và hậu quả có khi là sinh mạng một con người.

Phải chi chúng ta có những người biết nhìn vấn đề ở tầm 100 năm sau thì hay biết mấy. Lúc quy hoạch đô thị người ta sẽ tính đến mọi tình huống như : Lượng dân số tăng đột biến, vấn nạn xe máy, ngập lụt. Khi thi công điện, nước, cống thoát nước và hệ thống cáp ngầm. Người ta sẽ làm đồng bộ chứ không để diễn ra mãi tình trạng đào lấp, đào lấp liên tu bất tận như hiện nay. Vừa tốn nhiều tiền vừa nhếch nhác và cản trở lưu thông.
    Ta già chưa nhỉ em ơi?
    Để thơ hon hỏn vay đời nỗi đau.

2. Có 2 thành viên cám ơn bài của kehotro:

Boulevard (09-05-2011),TeacherABC (09-05-2011)