Bài 1 đến 7/7

Chủ đề: Những Chiến Binh THIÊN ĐÀNG-truyện ngắn ghi từ chuyện có thật

Threaded View

Newbie Photobucket SiNguyen's Avatar
    Thanks
    1

Default Re: Những Chiến Binh THIÊN ĐÀNG-truyện ngắn ghi từ chuyện có thật

đại diện của Uỷ ban, trình bày với bà con về tấm lòng của đoàn moto cứu trợ lần này...

Sau khi Anh Lâm phát biểu(đoạn này S quay phim S ko có hình chụp lúc này), Xã đã mời đại diện gia đình có người thân mất do lũ, lời cám ơn tấm lòng chân tình của đoàn: "Đoàn moto thành phố quá tốt bụng, lặn lội 300km đến trao quà cho tụi tôi, tôi xin đại diện nhà bị lũ thành thật biết ơn" <-- trích nguyên văn

- Ngay từ ban đầu, ý kiến của đoàn là không cần quay phim chụp ảnh của nhà báo hay phóng viên truyền hình, nhưng do tấm chân tình, NTV-truyền hình Ninh Thuận cũng đến và quay phim chụp ảnh, ghi lại những khoảnh khắc rất đẹp của tình thương này

-Ủy ban xã và đoàn, xin mời 10hộ gia đình đầu tiên lên nhận quà, cầm phiếu nha bà con ơi...

vận chuyển quà nhanh lên nào các đồng đội của tôi... chú nhân viên siêu thị có lẽ chứng kiến cảnh này xúc động quá, nên không về mà cũng lao vào tham gia

phát quà đê, náo nhiệt và hấp tấp: " gửi bác ạ"-"cám ơn chú"

-" Tôi có quà rồi đây bà, tụi nó tốt bụng lắm", -"vậy hả bà, tui có phiếu nà, để tui vô nhận"

- của cụ đây cụ" - " cám ơn cậu tốt bụng, sao cậu kia không mặc quần?" <-- trích nguyên văn

Ủy ban xã và anh Lâm sánh bước nhiệt tình trao quà

trao hết 10 phần quà đại diện tại sân, mời mọi người cầm phiếu sang hội trường trực tiếp nhận gạo sữa ạ
    mọi người tiến về phía hội trường

đông quá, từ từ bà con ơi, đừng chen lấn, ai cũng có...

Gói nhanh lên, mọi người chờ

đây nè, 5kg gạo + 2 hộp sữa, cầm lẹ lên nặng quá... phát cho bà con đi

cô bé người Chăm:"rứa lừa tuần nữa nhà mình khỏi lo rồi"

- Đại diện đoàn, chuyên gia đo đạc tâm lý Vũ Quốc Quý trưng cầu ý dân: "(nguyên văn lúc này ko nghe rõ)"

từ từ, đừng chen lấn bà con ơi, ai cũng có mà

Lúc này, một số người có người thân đi lãnh quà vẫn ngồi chờ, có người lãnh xong quay ra sân tiếp tục chờ...
    đoạn rất cảm động S lắng nghe trực tiếp. Bà cụ dẫn con dâu đi lãnh quà cứu trợ, con bà đã mất do lũ
    -"Trời ơi, được có nhiêu đây hả con, chồng mày...
    -không có đâu má, hình như mình còn có quà riêng nữa, họ kêu đợi chút xíu"(toàn bộ nói tiếng trung lai quảng)

-"nè má coi, 5kg gạo 2 hộp sữa) mình đợi chút người ta cho thêm

Một bên này rất yên lặng đến nao lòng, thì bên kia vẫn tấp nập người đông xôn xáo lãnh quà

Nắng đã lên giữa trưa, nhưng có lẽ cũng không gay gắt bằng nỗi niềm của cụ bà 92 tuoi này ...
    Nhận quà xong, mọi người lần lượt ra về với nụ cười rạng rỡ trên môi, số người thưa dần, thưa dần ...

2. Có 2 thành viên cám ơn bài của SiNguyen:

Bình Nguyên (24-04-2011),NCĐ.2009 (05-04-2011)