Bài 1 đến 10/26

Chủ đề: Sự chín chắn - Nét duyên quý!

Threaded View

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762
    Thanked 7.876 Times in 1.850 Posts

Default Re: Sự chín chắn - Nét duyên quý!

.
    Bài viết này rất hay dành cho các bạn gái nè.

Như vậy, sự chín chắn ở người con gái còn được đề cao hơn cả sắc đẹp lẫn sự thông minh cộng lại. Bởi sự chín chắn đã bao hàm cả sự thông minh, khôn ngoan và lịch lãm trong ứng sử, sự hiểu biết sâu sắc và tinh tế trong cách suy nghĩ, tư duy… Đó chính là những phẩm chất của người con gái có vẻ đẹp tâm hồn phong phú, có sức hấp dẫn nội tâm, được mọi người tin cậy và yêu mến. Người con gái chín chắn thường có những biểu hiện gì?

Không coi mình là “trung tâm của trái đất”: phần lớn các bạn có chút sắc đẹp thường tự cho mình đi đến đâu cũng sẽ được các chàng trai chiều chuộng, theo đuổi. Vì thế, họ chỉ mãi mê chăm chút vẻ đẹp hình thức và những hoạt động “bề nổi” của mình. Một cô gái chín chắn sẽ không suy nghĩ như vậy, bởi vì cô biết rõ, sắc đẹp hoàn hảo theo thời gian rồi cũng sẽ phai tàn, “ngôi sao” dù sáng nhất cũng sẽ có ngày phải lu mờ trước những “sao” mới mọc, và rằng tuy mình có thể xinh đẹp thật sự, nhưng “ở nhà nhất mẹ nhì con, ra đường lăm kẻ còn giòn hơn ta”, có thể có những người để ý mình, nhưng cũng có nhiều người chỉ coi mình là rất bình thường thôi…. Thế nên một cô gái chín chắn luôn biết giữ chừng mực, có sự lựa chọn sao cho phù hợp với con người và điều kiện của mình.

Không để ý đến ánh mắt của người khác giới: Nhiều bạn gái rất hay để ý đến ánh mắt của các bạn trai nhìn mình, do đó thường hay làm những động tác (nhiều khi kì cục) để gây sự chú ý với người khác phái. Người con gái khôn ngoan, chín chắn thường không làm như vậy. Họ biết và luôn tự nhắc nhở mình đừng làm những hành động ấu trĩ, mất tự nhiên để thu hút bạn trai, họ rất tự tin và biết mình. Họ biết nhìn nhận những ưu điểm, đồng thời cũng dễ cảm thông với những thiếu sót của người khác.

Vui vẻ hay giận dỗi không thể hiện ngay ra mặt: Nhiều bạn gái khi gặp việc gì không theo ý mình thường hay lập tức “sị” mặt hoặc hờn dỗi, tự ái. Người con gái chín chắn không làm như vậy, bởi họ biết làm thế nào để khống chế và kiểm soát tình cảm của mình, đồng thời biết cách xua đi những ý nghĩ không vui, “cân bằng” lại bầu không khí giao tiếp với mọi người.

Biết cách cư xử có ý thức: Người con gái chín chắn trong cư xử luôn thể hiện sự đoan trang, kín đáo, không đùa cợt nơi đông người, không giả bộ ngây thơ… Khi thuận lợi cũng như lúc khó khăn có thái độ nhìn nhận, cư xử đúng mực, bởi họ hiểu được giá trị của bản thân, do đó biết thể hiện tâm trạng của mình một cách vững vàng….

Sự chín chắn quả là một “gia tài” đảm bảo cho bạn gái vươn tới cuộc sống thành công và hạnh phúc.

sưu tầm
    Sẽ còn có ngày mai

2. Có 4 thành viên cám ơn bài của thuphong:

Boulevard (07-12-2010),OA _ NỮ (07-12-2010),SunWild (07-12-2010),Tường Thụy (07-12-2010)