Trang 18 / 64 Đầu tiênĐầu tiên ... 8161718192028 ... LastLast
Bài 171 đến 180/640

Chủ đề: Những điều không muốn nói đến

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762
    Thanked 7.876 Times in 1.850 Posts

Default Re: Những điều không muốn nói đến

.
    Cô nhóc khoe hôm qua con lên TV mẹ có xem k? úi giời, không nói trước ai mà biết. Lần trước lên chương trình vtv2 lần này chương trình nào đây?
    Nó cứ như cơn gió... thoáng cái đã đi mất. Hôm nay lại bảo con đi nghỉ mấy hôm. Mấy tháng vừa rồi làm việc bận và mệt quá...
    Haizzzz.. chẳng biết nên vui hay buồn nhưng chỉ biết rất lo lắng. Kiểu như đã leo lên lưng hổ rồi ấy...
    Cầu mong mọi chuyện tốt đẹp...
    Sẽ còn có ngày mai

2. Có 5 thành viên cám ơn bài của thuphong:

Boulevard (22-10-2010),Lão K (04-11-2010),OA _ NỮ (22-10-2010),Phu sinh (25-10-2010),Sheiran (22-10-2010)

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762

.

Buông!!!
    Last edited by thuphong; 22-10-2010 at 03:42 PM.
    Sẽ còn có ngày mai

4. Có 2 thành viên cám ơn bài của thuphong:

Boulevard (22-10-2010),Phu sinh (25-10-2010)

Thanks
    3.762

.
    Phù...may quá... Mình sợ nhất sống trong sự nghi ngờ, không dám tin vào điều gì.
    Dù sao cũng cám ơn đời còn cho mình chút niềm tin này... bây giờ mình giống như đi trên những tảng đá chênh vênh đầy rêu có thể lại ngã bất cứ lúc nào. Bước chân lên tảng đá tiếp theo trên con đường lại thấp thỏm có ngã hay không.
    Nhưng đời là vậy chỉ có 1 con đường để đi lên phía trước và thật tiếc là không phải quyền q đ hoàn toàn thuộc về mình.

Hôm qua ra mắt cô cháu dâu. Vậy là một đứa cháu nữa bước vào cs gia đình.
    Gặp lại cả đại gia đình. Ở ngay Hn mà thế hệ thứ 2 hầu như k biết mặt thế hệ thứ nhất. Chỉ còn một số người đến chào: Chị, ngày xưa em hay đến nhà chị, chị có nhớ em không? Mình chỉ cười... một số người thì nhớ, một số thì không. Cô em chồng lại hỏi mình:
    Chị ơi cái anh này em nhìn quen lắm mà k biết là ai
    -Cậu này tên Q.
    -À, vậy là chồng cái T.
    Vậy sao, chị cũng thấy quen quen, nhớ tên nó là Q...
    Chợt mỉm cười nhớ lại cái hồi xưa 4 cô ấy chơi thân nhau lắm, lập thành hội ế chồng vì đã đều ngoài 30 hết cả rồi

Thời gian trôi thật quá nhanh...

Last edited by thuphong; 25-10-2010 at 11:31 AM.
    Sẽ còn có ngày mai

6. Có 3 thành viên cám ơn bài của thuphong:

Lão K (04-11-2010),OA _ NỮ (25-10-2010),Phu sinh (25-10-2010)

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Phu sinh's Avatar
    Thanks
    10.473
    Thanked 3.852 Times in 1.190 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của thuphong Xem bài viết
    .
    ....
    Gặp lại cả đại gia đình. Ở ngay Hn mà thế hệ thứ 2 hầu như k biết mặt thế hệ thứ nhất. Chỉ còn một số người đến chào: Chị, ngày xưa em hay đến nhà chị, chị có nhớ em không? Mình chỉ cười... một số người thì nhớ, một số thì không. Cô em chồng lại hỏi mình:
    Chị ơi cái anh này em nhìn quen lắm mà k biết là ai
    -Cậu này tên Q.
    -À, vậy là chồng cái T.
    Vậy sao, chị cũng thấy quen quen, nhớ tên nó là Q...
    Chợt mỉm cười nhớ lại cái hồi xưa 4 cô ấy chơi thân nhau lắm, lập thành hội ế chồng vì đã đều ngoài 30 hết cả rồi

Thời gian trôi thật quá nhanh...

Hì.. Hình như càng lúc cuộc sống càng cuốn các mối quan hệ họ hàng càng xa. 10 năm về trước có rất nhiều dịp để họ hàng gặp nhau, còn bây giờ may lắm chỉ còn dịp Tết âm lịch, đó là nói đến người ở gần.

8. Có 2 thành viên cám ơn bài của Phu sinh:

OA _ NỮ (25-10-2010),thuphong (25-10-2010)

Thanks
    3.762

Trích dẫn Trích dẫn của Phu sinh Xem bài viết
    Hì.. Hình như càng lúc cuộc sống càng cuốn các mối quan hệ họ hàng càng xa. 10 năm về trước có rất nhiều dịp để họ hàng gặp nhau, còn bây giờ may lắm chỉ còn dịp Tết âm lịch, đó là nói đến người ở gần.
    Hôm qua chị thực sự ngỡ ngàng. cuộc sống bận rộn đã làm cho con người dần xa nhau.
    Nhà chồng chị có 8 anh em cộng thêm dâu, rể nên cũng đông, nhà bà chị dâu cũng từng ấy người. Trước đây thì còn thân vì chồng chị dạy trường ĐH anh ấy tính dễ gần, hay giúp đỡ mọi ng... với lại khi đó khó khăn như nhau. Sau này Chỉ có bên nhà chồng thì còn thường xuyên qua lại và giỗ tết gặp nhau. Còn thì chỉ có dịp hiếu, hỉ mới gặp và mối quan tâm của mình cũng như mọi người đều đã dành cho những vấn đề khác nhiều hơn nên dần xa.
    Nhưng bây giờ tới mức tất cả mọi người đều k biết phần lớn thế hệ tiếp theo chỉ có bọn trẻ con là đôi đứa có chơi với nhau nên biết thôi.
    Hôm đám tang bố chồng em chồng chị có một cậu nhìn thì rất quen nhưng k biết quan hệ thế nào, tên gì đến hỏi thăm mình ... thì nói chuyện rồi cũng hỏi gia đình ra sao, con cái thế nào, bây giờ làm ở đâu. Nhớ ngày xưa nó hay tới nhà mình lắm... Hì... hóa ra con bà dì chồng. Vậy mà ở ngay HN có tới mười mấy năm không gặp nhau thế cho nên cũng chẳng trách được bọn trẻ con. Có điều có lẽ thỉnh thoảng phải nhắc lại cho bọn nó biết những người xung quanh...
    Dường như có một quá khứ mình đã thực sự đóng cánh cửa lại nhưng còn mọi người thì sao nhỉ? Không lẽ mọi người cũng đóng cánh cửa như mình.

Last edited by thuphong; 25-10-2010 at 06:29 PM.
    Sẽ còn có ngày mai

10. Có 3 thành viên cám ơn bài của thuphong:

Boulevard (25-10-2010),Lão K (04-11-2010),OA _ NỮ (25-10-2010)

Yêu cái đẹp Ghét cái xấu! PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Boulevard's Avatar
    Thanks
    5.803
    Thanked 12.551 Times in 2.470 Posts

Default Về quê

2 ngày chủ nhật vừa rồi em đều về quê. Đúng là có những người biết mặt nhưng chẳng biết tên, biết là bác hay cô hay bà... nhưng em thấy vui lắm vì cứ "cháu chào...." rất to rồi đến chào ai... thì em hạ giọng hoặc cứ lớn miệng chào át : Cháu chào các bà, các bác, các cô... Thế là mọi người thi nhau hỏi han mình : Con H, con "cậu", "con bác" của ông Đ... dạo này ra sao. Con gái mày học có giỏi không? Một tràng những câu hỏi thăm vui vẻ của bà con họ hàng. Trước kia mọi người hay nói là về quê hoặc ăn giỗ, ăn cưới... thì nếu chào không cẩn thận và không biết ai với ai sẽ bị chê trách kịch liệt. Nhưng có lẽ bây giờ người quê cũng không câu nệ nhiều nữa. Cái chính là nụ cười tươi và ánh mắt vui vẻ của mình khi hòa nhập vào mọi người. Em về quê thấy "oai" lắm cơ. Nhiều khi toàn bị xếp vào ngồi với hàng các bác, các chú vì nghĩa vụ là phải ăn để về cùng bố. Nhưng phải nói là ở quê có những cụ già đã vào tuổi xưa nay hiếm tầm 90 tuổi vẫn minh mẫn và vẫn nhận biết em là ai... công nhận là bất ngờ.
    Hình như khi người ta càng về già thì càng muốn về quê hương chơi thì phải. Dạo này bố em hay về nên em cũng phải khăn gói quả mướp đưa bố về cùng. Bố không thích đi taxi phàn nàn kêu tốn tiền và không được ngắm cảnh vậy nên em toàn phải đi xe máy đưa bố về. Mỗi lần về thì cả buổi còn lại bơ phờ. Nhưng mà vui, nhất là khi đón nhận sự quan tâm săn đón và trân trọng của mọi người với bố con em. Quê hương trong mắt em chính là tình nghĩa họ hàng, tình nghĩa con người... Còn đi đâu thì cũng có con trâu, cánh đồng lúa... hihi. Về tới quê là ngửi thấy mùi rơm rạ đốt, mùi lúa chín và cả mùi ... của các đồng chí trâu bò phóng uế bừa bãi... Nhưng mà vẫn cứ mê quê, và thân thiện với cả những người mà mình chẳng biết tên tuổi và quan hệ với mình như thế nào.
    "Cuộc đời là một sân khấu lớn và mỗi người đều có một vai quan trọng" (Shakespeare)

12. Có 5 thành viên cám ơn bài của Boulevard:

Lão K (04-11-2010),OA _ NỮ (25-10-2010),Phu sinh (29-10-2010),thuphong (25-10-2010),Triplec (25-10-2010)

Thanks
    3.762

.
    Chị thì năm nào cũng về quê chồng ít nhất là một lần vào thanh minh còn giỗ thì làm ở HN thôi.
    Tình cảm anh em ở quê rất chất phác và chân tình. Mọi người ai cũng quý và đều mời thím ở lại chơi dăm bữa nhưng xa máy tính độ mấy ngày thì em nhớ ah... cho nên chỉ ở 2 ngày là cùng thôi.
    Ờ mà không hiểu sao thịt gà và rau trồng hái ở vườn ăn ngon hẳn so với hoa quả, rau mua ở HN, nó có vị đậm đà chứ rau ngoài này sao nó nhạt nhẽo ghê
    Ở quê chồng chị có bà thím ruột, bà ấy thuộc rất nhiều thơ, ca dao nói câu nào bà cụ cũng dẫn thơ ra đọc... mà cụ năm nay đã 95 tuổi rồi...vậy mà còn "lãnh đạo" con cháu ở quê làm việc thế mới tài chứ.
    Tự nhiên dạo này thấy lười và ngại đi ghê...

Sẽ còn có ngày mai

14. Có 2 thành viên cám ơn bài của thuphong:

Lão K (04-11-2010),Phu sinh (29-10-2010)

Thanks
    3.762

.
    Ngoài đó lạnh chưa? Trong này cũng bắt đầu lạnh.
    Vâng, cũng hơi lạnh. Ghét thời tiết này. Mình lại viêm họng rồi.
    Bạn ăn củ cải đi.
    Nhưng mình ghét mùi củ cải.
    Hãy làm kim chi củ cải ấy.
    Copy về coi thử. Nhìn hấp dẫn ghê cơ... Để mai mình mua củ cải về làm thử. Thank bạn nhiều.

Sẽ còn có ngày mai

16. Có 2 thành viên cám ơn bài của thuphong:

Lão K (04-11-2010),Phu sinh (29-10-2010)

Thanks
    3.762

.
    Hôm nay cậu nhóc đã bảo vệ xong Project2.
    Oài...nó đi học, nó đi thi mà mình lo và hồi hộp hơn chính mình đi thi. Chán thật...
    Ngày xưa đâu có thế bố mẹ còn chẳng biết mình học gì, thi gì... mình ngơ ngác như chú gà con trước những tờ đăng ký ngành nghề học mà không biết nên đăng ký cái gì. Hồi đó anh chàng hàng xóm có quyển sách về các loại thuốc đại loại từng loại cây tên kh, đặc tính... thế là mình quyết định thi vào dược... sau này mới biết bao nhiêu năm liền trường dược chỉ lấy mỗi năm 100 sinh viên. Hú vía...
    Thế nhưng cuộc sống như là định mệnh đặt sẵn con đường cho mỗi người phải đi...
    Mong rằng con đường định mệnh đặt cho cậu nhóc không quá gập ghềnh để nó có thể vượt qua
    Cảm thấy buồn kinh khủng.

Sẽ còn có ngày mai

18. Có 5 thành viên cám ơn bài của thuphong:

Boulevard (30-10-2010),Lão K (04-11-2010),Phu sinh (31-10-2010),SunWild (02-11-2010),Triplec (04-11-2010)

Thanks
    3.762

.
    Củ cải

Không biết sao mình rất ghét mùi rau cải, củ cải. Còn nhớ như in cái hồi lớp 4 bắt đầu phải xa nhà, mẹ đưa đến nơi sơ tán, nghe mẹ dặn bà chủ nhà
    Con bé nó không biết ăn rau cải đâu bà cho cháu ăn rau gì cũng được trừ rau cải nhé.
    Nhà chủ là một gia đình nông dân, hai ông bà đã nhiều tuổi nhưng k có con. Người Hà Nội về sơ tán ở nhà bà có mình và một gia đình ở phố Phạm Hồng Thái và có tám con, gia đình đó ăn riêng, mình ăn với bà chủ.
    Có lẽ thấy mình là con một nên bác ấy quyết định rèn luyện mình bằng mọi giá. Bữa cơm hôm sau bác ấy nấu canh rau cải, mình chống đũa nhưng bác ấy nói:
    Cứ ăn đi không bổ dọc thì bổ ngang
    Hihihhi… con bé chỉ còn biết ngậm ngùi ăn dù nó rất đắng… vì còn biết làm gì, chẳng có ai mà mè nheo cả.
    Bác ấy bảo bỏ dép ra, người Hà Nội cứ suốt ngày dép, guốc thiếu chất đất người làm sao mà khỏe được…
    Cháu học làm gì nhiều thế. Học cách đan rổ đây này sau này mang ra chợ bán còn có tiền mua rau…
    Sau đó là những chiêu như mùa gặt rồi cả nhà đi gặt lúc 3g sáng cháu phải dậy cùng để giúp gia đình nấu cơm. Hôm nay thợ gặt có 12 người gạo đây, nước đổ từng này, rơm rạ ngoài đống…
    Bó tay thật cả đời chưa biết đun rơm thế nào chứ nói gì nấu cơm bằng bếp rơm thế nào vậy mà k biết làm cách nào rồi cũng chín nồi cơm để chín giờ sáng mọi người về đã có cơm ăn, lại còn khen cơm ngon quá.
    Bà chủ nhà đã chỉ cho mình biết nhiều thứ, những việc như tát nước gầu dây, đi bắt cá, bắt chuột đồng, bẫy chim, câu tôm… sau này thi thoảng vẫn có dịp thể hiện.

Kết quả cuối năm mình chỉ được học lực trung bình vì ngoài giờ lên lớp học còn phải đan rổ mang ra chợ bán trong khi từ bé luôn là học sinh giỏi và ở nhà chẳng phải động chân tay việc gì. Mẹ thấy không ổn liền cho chuyển trường về quê để đi học tiếp. Thế là mình lại tiếp tục không thích ăn rau cải cho tới tận bây giờ.
    Thoáng cái đã mấy chục năm.
    Cách đây mấy bữa nghe nói mình hay viêm họng.
    Bạn bảo: Theo Đông y, củ cải tươi sống có vị cay, tính mát. Củ cải nấu chín vị ngọt, tính bình, quy kinh phế và vị. Củ cải có công dụng chữa nhiều bệnh khác nhau. Rất tốt cho phổi và họng…
    Nhưng mình k thích mùi củ cải và vị nó đắng…
    Nhưng rồi mình cũng bắt đầu thử ăn. Hôm nay có lẽ là bữa ăn lại củ cải luộc sau chừng ấy năm… nó không đắng như mình nghĩ, khá ngon…
    Thì ra thói quen không phải là bất biến, vẫn có thể thay đổi như thường.

Sẽ còn có ngày mai

20. Có 5 thành viên cám ơn bài của thuphong:

Boulevard (01-11-2010),Lão K (04-11-2010),Phu sinh (02-11-2010),SunWild (02-11-2010),Triplec (04-11-2010)

Trang 18 / 64 Đầu tiênĐầu tiên ... 8161718192028 ... LastLast