Trang 10 / 64 Đầu tiênĐầu tiên ... 891011122060 ... LastLast
Bài 91 đến 100/640

Chủ đề: Những điều không muốn nói đến

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762
    Thanked 7.876 Times in 1.850 Posts

Default Re: Những điều không muốn nói đến

Trích dẫn Trích dẫn của Boulevard Xem bài viết
    Có sở thích giống iem thế không biết. Khi nào rảnh, em sẽ đi tìm ảnh phong cảnh nghệ thuật, post vào nhà mình cho chị và mọi người thưởng thức nhé. Đợt này em bắt đầu rảnh... có thể "phục vụ" chị thưởng thức nghệ thuật nhiếp ảnh. Khi nào đi học chắc nghỉ vào chơi buổi tối rồi. Em cũng thích muối dưa cà, có những món đó vào bữa cơm thêm đậm đà chị nhỉ? Iem chưa bao giờ muối dưa, muối cà cả nhưng từ ngày có bé giúp việc, em mang hết cả kinh nghiệm muối dưa, muối cà trên mạng về tìm ra 1 công thức cơ bản rồi đưa cô bé thực hiện. Ai ngờ ăn ngon chị ạ. Vừa ngon, vừa rẻ, lại vừa sạch sẽ nữa.
    Muối dưa cà đơn giản lắm mà, nhưng bây giờ các cô bé ít biết làm vì cái gì cũng có sẵn ngoài chợ rồi.
    Mua cá có người làm giúp, mua thịt có người xay hộ, rau thì nhặt sẵn về chỉ nhặt lại thôi.......
    chắc sau này không ai nấu cơm nữa mất nhỉ.

.
    Sẽ còn có ngày mai

2. Có 4 thành viên cám ơn bài của thuphong:

Boulevard (02-09-2010),Lão K (03-09-2010),Nhudadauyeu (02-09-2010),Phu sinh (03-09-2010)

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762

.

Niềm tin

Thực ra thì TP không phải là người theo đạo, nhưng từ lâu TP rất ấn tượng với những bức ảnh chúa hài đồng, đức mẹ Maria và những con chiên với những ánh mắt sáng ngời đức tin và sau này khi đọc một số bài kinh viết về chúa thì cũng thấy có nhiều chiêm nghiệm hay. Mỗi con người đều cần có đức tin để cho cuộc sống nhẹ nhàng hơn.
    Đức tin của bạn là gì thì do bạn lựa chọn.

Trước đây có những khi chủ nhật được nghỉ TP lang thang trong nhà thờ ngắm những bức ảnh chúa trong không gian tĩnh lặng thật thú vị. Ở Hà Nội bây giờ hình như những hình ảnh đó k có. Ngày thường nhà thờ đóng cửa. Chủ nhật là ngày lễ của những người theo đạo nghe giảng kinh nên rất đông.
    Ngay cả những nhà chùa cũng vậy. Sự tĩnh lặng dường như k tìm được.
    Ngày thường chúng ta bận công việc, cơm áo gạo tiền và vô vàn thứ khác khiến đầu óc rối tinh muốn thực sự yên tĩnh lại chỉ có ngồi nhà. Vậy đó...

Bài "Chúa nhật an lành" này TP viết vì muốn lưu lại những cảm xúc thật vui khi nhận lời chúc Chúa nhật bình an mà TP luôn nhận được từ người bạn. Thật dễ thương đúng k

Sớm chúa nhật nhận lời chúc bình an
    Đóa luyến lưu nở bừng trên cánh mộng...

Anh thường nói em quá đơn độc trên con đường của mình nên tìm lấy một niềm tin. Vâng, nhưng niềm tin không phải muốn là có được. Đối với em niềm tin bây giờ là thứ quá xa xỉ bởi em luôn nhìn thấy mặt trái của vấn đề khi vừa thoáng liếc qua.
    Em chẳng biết vui hay buồn nữa khi mà hôm qua em linh cảm đó là 1 lời nói dối, em đi để kiểm chứng mà trong lòng chỉ thầm ước em đã linh cảm sai nhưng không phải thế. Trúng phooc những điều mà em linh cảm. Biết làm sao? Em không còn muốn nổi giận nữa. Chỉ thấy đắng ngắt vì những cố gắng đã dường như vô ích.
    Nhưng anh yên tâm, em biết chấp nhận sự thật và không quá kỳ vọng, chỉ tiếc thôi...

Last edited by thuphong; 04-09-2010 at 11:06 PM.
    Sẽ còn có ngày mai

4. Có 5 thành viên cám ơn bài của thuphong:

Boulevard (04-09-2010),Lão K (09-09-2010),Nhudadauyeu (04-09-2010),OA _ NỮ (04-09-2010),Sheiran (04-09-2010)

Thanks
    3.762

.
    Hì... may quá mình chối được cái GK thi thơ.
    Mệt muốn chết luôn.
    Ăn gian quá đi mình chối lại xui người ta nhận lời...

Sẽ còn có ngày mai

Thanks
    3.762

.
    Lòng tin

Hôm đó hai vợ chồng tôi đi Đà Lạt chơi.
    Đây là lần đầu tôi lên Đà Lạt sau bao nhiêu lời kể và khuyến khích của mọi người.
    Ở Sài Gòn cuối tháng chín dương lịch nhưng vẫn còn nóng cháy da và bụi kinh hồn… đường phố tấp nập đông đúc và sầm uất…
    Đà lạt thì lại mát lạnh, lạnh tới mức thấy mọi người đi đường mặc áo khoác ba lớp… tôi chẳng chuẩn bị gì đành tấp vào hàng len bên đường mua cái áo len và khăn len cho đỡ lạnh. Hai vợ chồng cuốc bộ xuống chợ đêm kiếm cái ăn vì xe bị hỏng dọc đường nên khi tới Đà Lạt đã 7 g tối.
    Vào một nhà hàng thấy có món mỳ Quảng mà cậu em hay nói đến và quảng cáo là rất ngon. Rất dõng dạc gọi 2 tô mì Quảng rồi ngó vì không biết sao ăn không vô. Có lẽ do lạ khẩu vị. Ông xã cứ cười mình:” Gớm, tưởng bà ăn rồi gọi dõng dạc thế”
    Hì…im re chẳng dám hó hé gì là nghe cậu em quảng cáo ngon lắm chị ạ…
    Sau một ngày đi du lịch theo đoàn chúng tôi có một hôm rảnh rỗi tự đi khám phá thành phố.
    Chợ búa thì tôi không ham vì thấy không cần mua bán gì nhưng tôi rất thích đi chơi. Mấy cậu lễ tân khách sạn nói:
    - Hai bác thuê cái xe máy đi cho chủ động ạ.
    - Nghe cũng có lý.
    - Ok, cháu thuê cho 2 bác cái xe máy nhé. Xe tốt tốt một tý vì đi xe lạ mà không phanh, không còi thì ngán lắm.
    Cậu lễ tân vâng dạ chạy đi rồi sau đó mang về một cái xe máy cũng tàm tạm. Xăng còn đủ chạy ra trạm xăng đổ rồi đi tiếp.
    Vừa đi hết phố núi rẽ vào ăn sáng. Rút kinh nghiệm không ăn thứ lạ nữa chúng tôi gọi hai tô phở bắc. Đang ăn dở nghe cậu bé phụ việc hàng phở gọi:
    - Bác ơi xe bác hết hơi ạ. Chắc là thủng xăm rồi.
    Quái lạ vừa đi có một quãng đường… nhưng đúng là cái lốp xẹp lép không có tẹo hơi nào. Gay nhỉ, ông xã tôi là người hay lo lắng, bỏ luôn bát phở chạy ra hỏi:
    - Thế ở đây chỗ vá xe nào là gần nhất.
    - Thưa bác, bác dắt xe lên cái dốc này, đi 200 m, rẽ phải leo lên một cái dốc nữa là có người chữa ạ.
    Trời, leo hai cái dốc… đi không đã thấy mệt.
    Đang ngồi tính toán thì cậu bé nhanh nhẹn
    - Bác để con mang xe đi chữa cho ạ.
    - Ừ, vậy bác nhờ cháu.
    Rồi cậu bé dắt xe đi… nửa tiếng rồi một tiếng trôi qua. Chúng tôi ruột nóng như lửa đốt. Cậu này đi đâu thế nhỉ. Chồng tôi đi theo hướng cậu bé chỉ khi nãy… nửa tiếng sau quay lại nói chỉ thấy hàng chữa xe chứ không thấy người và cũng chẳng thấy xe đâu. Hàng chữa xe thì ngay kia thôi…
    Hai vợ chồng nhìn nhau không ai dám nói gì rồi cũng không nhịn được nữa.
    Hay là nó dắt xe đi bán rồi nhỉ, mình có quen biết gì nó đâu.
    Bây giờ mất xe khách sạn bắt đền là rắc rối lắm đây…
    Hic… bà chủ hàng phở thấy chúng tôi lo lắng mới trấn an. Hai bác yên tâm cháu nó từ Thanh Hóa ra giúp việc cho em hai tháng rồi ạ. Ngoan lắm, chắc chắn nó sẽ mang xe về cho bác, đừng lo lắng gì không thể mất được đâu. Nhưng mà hơn ba tiếng trôi qua rồi đó…
    Cuối cùng thì cậu bé cũng xuất hiện ở cuối con đường. Nó nói rằng hàng chữa xe vừa rồi hết miếng vá nên phải dắt lên phố trên. Hú vía.
    Lòng tin của tôi không bị mất, đó mới là điều quan trọng nhất mà tôi có được trong chuyến đi chơi Đà Lạt ...

09/2010
    Thu Phong

Last edited by thuphong; 07-09-2010 at 06:08 PM.
    Sẽ còn có ngày mai

7. Có 7 thành viên cám ơn bài của thuphong:

Anna (07-09-2010),Lão K (09-09-2010),OA _ NỮ (07-09-2010),Phương Lê (07-09-2010),Phu sinh (07-09-2010),SunWild (08-09-2010),TeacherABC (07-09-2010)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Chị nói đúng, sự thất vọng về niềm tin mới là sự mất mát lớn.
    Em kể chị nghe chuyện này.
    Trước kia em chơi ở M, em khi đó đang ở SG, em có hứa với cậu em cùng chơi ở 4r. Nếu trước khi em về lại C, em còn dư tiền, em sẽ gửi cho. Sau đó em gửi cho he 500 us ra HN.
    Cô nhân viên nhà bank gửi nhầm cho he 5000 us. He cứ nghĩ em gửi cho he cơ, thế là he đi mua sắm...sau đó gần chiều, cô đó biết mình bị lầm, gọi cho em, nói là gửi nhầm, và xin em nói hộ cho người kia trả lại, vì nếu cấp trên biết, she sẽ bị đuổi việc.
    Em có gọi cho cậu em, và nói he nên trả lại, nếu ko ...
    He có nói với em, tự nhiên có người mang tiền để vào tủ của mình, thì mình xài. Nếu he ko muốn trả, thì cũng làm sao mà tìm được he, he ko ở HN, ở nhờ nhà bạn...
    Khi đó em buồn lắm, em vội ứng tiền ra giúp cô nv nhà bank trước để she khỏi bị đuổi việc.
    Sau đó em nói với cậu kia. Đừng để chị thất vọng, cái gì ko phải của mình thì mình nên trả lại...
    Sau đó em chỉ còn biết chờ...
    He đã ko để em thất vọng, Đứa trẻ bụi đời, lưu manh đó đã bán hết những đồ mà he mua sắm , và trả lại nhà bank 5000 us.
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

9. Có 6 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Anna (07-09-2010),Phương Lê (07-09-2010),Phu sinh (07-09-2010),SunWild (08-09-2010),TeacherABC (07-09-2010),thuphong (07-09-2010)

Yêu cái đẹp Ghét cái xấu! PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Boulevard's Avatar
    Thanks
    5.803
    Thanked 12.551 Times in 2.470 Posts

Lòng tin có trong cuộc đời không? Có nhưng không nhiều. Những câu chuyện về lòng tin của các chị khiến mỗi người như muốn sống đẹp hơn, ý nghĩa hơn... Đôi khi mình cũng không tốt lắm nhưng vì để chứng minh sống trên đời đôi khi cũng cần có lòng tin nên bản thân ta cũng muốn làm điều gì đó chứng minh lòng tin không bao giờ bị mất. Lòng tin sụp đổ thật là tai hại, nhất là khi người ta đặt niềm tin vào con người đó quá lớn...

Cảm ơn chị TP và cả SW nữa... đã động viên em đúng lúc, kịp thời. Chị giọng trẻ ghê cơ so với tuổi. Giọng nói của chị nếu để thuyết phục ai đó chắc sẽ được.
    "Cuộc đời là một sân khấu lớn và mỗi người đều có một vai quan trọng" (Shakespeare)

11. Có 3 thành viên cám ơn bài của Boulevard:

OA _ NỮ (07-09-2010),Phương Lê (07-09-2010),thuphong (07-09-2010)

Thanks
    3.762

Cảm ơn chị TP và cả SW nữa... đã động viên em đúng lúc, kịp thời. Chị giọng trẻ ghê cơ so với tuổi. Giọng nói của chị nếu để thuyết phục ai đó chắc sẽ được.
    Ơ... thế em nghĩ chị già lắm à?
    Chị còn chưa kịp nhớ là mình đã già mờ...

Giọng nói của chị ấy hả... lại khen Trung Quốc đông người rồi. Chị đã định làm thuyết khách thì chưa bao giờ thất bại đó nha...
    Chị chỉ thất bại trong mỗi một số việc thôi... mà khổ lại toàn việc quan trọng

Last edited by thuphong; 08-09-2010 at 09:44 AM.
    Sẽ còn có ngày mai

13. Thành viên cám ơn bài của thuphong:

Boulevard (07-09-2010)

Thanks
    3.762

.
    Oa và Bou ơi, chị đang quyết tâm lấy lại lòng tin đây này và chị đang nghĩ lại xem trong cuộc đời chị có bao nhiêu lần không mất lòng tin và bây giờ liệu có giữ được lòng tin nữa hay không...

Sẽ còn có ngày mai

15. Thành viên cám ơn bài của thuphong:

Boulevard (07-09-2010)

Yêu cái đẹp Ghét cái xấu! PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Boulevard's Avatar
    Thanks
    5.803
    Thanked 12.551 Times in 2.470 Posts

Em có đi xem 1 vở hài kịch của Nhà hát Tuổi Trẻ có tiêu đề : Người hùng chạy trốn. Đại ý nói rằng 1 con người đã dũng cảm nói lên sự thật và anh ta đã bị cả phe xấu lẫn phe tốt truy nã. Chị ơi, chở được "đạo" và "đức tin" khó lắm... đó thử đi chị... nhưng đừng thử quá nhé chị. Hôm nay chị không đi xem thật tiếc. Chương trình hôm nay thú vị lắm. Thôi để khi nào có cái gì hay ho, em sẽ ới chị và bạn bè đi xem cho vui. Nhất là xem kịch nói, chắc gần với mọi người hơn là xem rối.
    "Cuộc đời là một sân khấu lớn và mỗi người đều có một vai quan trọng" (Shakespeare)

17. Thành viên cám ơn bài của Boulevard:

thuphong (08-09-2010)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.970
    Thanked 1.574 Times in 565 Posts

Thôi để khi nào có cái gì hay ho, em sẽ ới chị và bạn bè đi xem cho vui. Nhất là xem kịch nói, chắc gần với mọi người hơn là xem rối.
    Hôm qua trời mưa to và em về mệt ngủ quên mất nên ko đi xem được múa rối, đành lỡ hẹn với chị. Trước em cũng hay đi xem kịch lắm, ở SG có sân khấu nhỏ Võ Văn Tần là hay đến nhất. Ra HN thì lại chỉ hay đi xem ca nhạc thôi.

PS: chị TP cho em viết ké tí hihi

19. Thành viên cám ơn bài của SunWild:

Boulevard (08-09-2010)

Trang 10 / 64 Đầu tiênĐầu tiên ... 891011122060 ... LastLast