Bài 1 đến 10/52

Chủ đề: Gởi đích danh smod Đông Quân

Threaded View

Administrator PhotobucketPhotobucket
    Thanks
    0

Default Ðề: Gởi đích danh smod Đông Quân

Thân gửi các bạn đang tham gia topic:

Trước tiên, tôi xin đề cập về chuyện các bạn phê phán BQT chúng tôi:
    Chắc chắn rằng tất cả các Admin, Smod, Mod chúng tôi chưa thể hoàn hảo 100% trong chức năng nhiệm vụ của mình, cũng bởi chúng tôi cũng như các bạn và như bao người khác, tranh thủ vào diễn đàn để tìm giải trí, thư giãn sau những giờ chạy lo "cơm áo gạo tiền" ngoài xã hội. Đôi khi, đầu óc, lòng dạ còn chưa yên bời nhiều chuyện riêng, vào diễn đàn lại gặp phải những tranh luận nảy lửa giữa các bạn thì chuyện làm lơ hoặc cố tham gia thì cách hành xử chưa chuẩn xác là chuyện dễ hiểu, bởi tham gia làm Admin, Smod, Mod chỉ là "ăn cơm nhà, vác tù và hàng tổng",làm người phục vụ không công cho sân chơi chung, chứ có ai được hưởng chút lợi lộc nào đâu ! Tôi trình bày thế không nhằm mục đích né tránh trách nhiệm mà chỉ để các bạn có cái nhìn rộng lượng hơn về đội ngũ BQT chúng tôi, chúng tôi vẫn hoàn toàn xin chịu trách nhiệm về những thiếu sót đã xảy ra và luôn rút kinh nghiệm để từng bước tự hoàn thiện công việc của mình tại 4rum, và lần này cũng vậy.

Bây giờ, tôi xin đi vào chủ đề chính của topic:

1- Những góp ý của bạn Mưa Trên Cuộc Tình cho riêng ĐQ, đúng hay sai bản thân ĐQ sẽ xem lại và có ý kiến phản hồi nếu thấy cần thiết, tôi chỉ xin tham gia một vấn đề rất chung: Xóa CM và đóng topic.
    Thưa các bạn, nếu là vấn đề liên quan đến riêng bản thân tôi thì tôi chủ trương sẽ không xóa CM hay đóng topic. Nếu có những mem nào đó có lý do để bất mãn, phê phán nặng lời với bản thân tôi, tôi sẽ đích thân mở hẳn một topic riêng cho những mem đó phê phán với tiêu đề thật rõ ràng : "Topic dành riêng cho thành viên nào muốn phê phán Admin". Vào đó muốn phê phán kiểu gì cũng được - tất nhiên là đừng vi phạm nội qui. Mọi CM phê phán tại đó sẽ được đọc và cảm ơn một cách nghiêm túc. Nhưng thưa các bạn, nếu các bạn phê phán NẶNG LỜI với bất kỳ thành viên nào khác thì BQT KHÔNG CÓ QUYỀN CHO PHÉP. Bởi thế, rất mong các bạn hiểu cho hành động của các Smod, Mod: Xóa CM, đóng topic chủ yếu là ngăn những nguy cơ có thể xảy ra chuyện đáng tiếc giữa các thành viên lúc "dầu sôi lửa bỏng". (Nhiều khi, để ngăn ngừa rắc rối có thể rất lớn nên các Mod đành phải chấp nhận gánh chịu những thiệt hại nhỏ). Tất nhiên, những người trong cuộc đang nôn nóng, rất dễ hiểu sai hành động này, nhất là khi Mod thực thi lại vô tình bất cẩn trong ngôn từ.

2- Thưa bạn Mưa Trên Cuộc Tình,
    Về chuyện bạn nói NR "chảy máu thành viên", "NR mất vô số Mạnh Thường Quân"... các bạn khác đã có ý kiến trong đây rồi nên tôi chỉ nói thêm những điều mà các bạn ấy chưa nói : Chính tôi, đã thay mặt cho BQT diễn đàn NR trả lời cho người có trách nhiệm bên CM rằng BQT-NR không chấp nhận điều kiện của CM đặt ra để CM tiếp tục hoạt động tại NR. Như vậy, chính BQT chúng tôi đã chủ động để nhóm CM và cá nhân PL ra đi chứ không "bị mất" như bạn tưởng.

3- Vấn đề xóa bài trong Blog NR:
    Tôi biết các bạn có nhiều bức xúc khi bài post vào blog của BLV bị xóa. Về phía BQT-NR, chúng tôi sẽ rút kinh nghiệm, điều chỉnh và nhắc nhở nhau chuyện này. Tuy nhiên, tôi cũng xin trình bày thêm một khía cạnh mà hình như các bạn tham gia và các Mod vì quá nóng vội mà quên đi, không nhắc đến nó: Topic mà các bạn đề cập không thể giống như các topic khác trên diễn đàn được ! Bởi nó là BLOG các bạn ạ ! Quyền hạn của chủ BLOG rất rộng so với quyền hạn của chủ topic bình thường trên forum!

Cho dù tôi biết rất rõ rằng các bạn đều biết BLOG là gì và hoạt động như thế nào rồi, nhưng vì đã xảy ra chuyện nóng bỏng này nên tôi cũng xin liều nói thêm vài dòng dù rất thừa : BLOG là một tập san cá nhân trực tuyến; là loại hình trang nhà (homepage) của cá nhân; là một nhật ký cá nhân. Và vì tính chất cá nhân của blog, nên những ý kiến hay câu chuyện ở đó thường được viết theo kiểu “Theo ý kiến tôi”, hay “Tôi nhận thấy rằng”...nội dung chưa hẳn đã là đúng hay sai và có thể gây tranh luận. Tuy nhiên, chủ nhân BLOG hoàn toàn có quyền giữ hoặc loại bỏ những ý kiến post lên trong BLOG của mình mà không cần nêu lý do, thậm chí ở các site chuyên BLOG, chủ nhân BLOG còn có quyền cho phép hoặc không cho phép ai đó post bài hoặc xem BLOG của mình nữa kia. Và tất cả các BLOG trên net từ trước đến nay đều set quyền của chủ nhân BLOG như thế cả, đâu chỉ có BLOG NIỀM RIÊNG, các bạn đều biết rõ như thế mà. Như vậy, chỉ cần là chủ nhân BLOG là BLV đã đủ quyền xóa các CM trong BLOG của mình rồi , tuy nhiên ở đây, vì BLV khoác áo Mod nên dễ gây bức xúc cho các thành viên có CM bị xóa. Một lần nữa, BQT sẽ rút kinh nghiệm chuyện này trong việc quản lý BLOG sắp tới.

Thưa các bạn,
    BQT-NR không chủ trương bịt thông tin hay nhìn sự việc một chiều. Có khi một topic góp ý mở ra vài ngày sau BQT mới có ý kiến cũng chỉ vì BQT muốn biết ý kiến của nhiều người trước khi giải quyết. Các CM của các bạn sẽ không bao giờ bị xóa, topic không bao giờ bị đóng nếu nó đừng mang những ngôn từ quá nặng nề hay những lời lẽ dễ gây hiềm khích v.v... Một khi topic bị đóng, CM bị xóa, xin các bạn thông cảm cho các Smod, Mod vì những điều tôi đã trình bày ở trên.
    Trên tinh thần tôn trọng lẫn nhau, chúng ta đều hiểu một góp ý mang tính xây dựng khác với một chỉ trích mang tính đạp đổ, bêu rếu như thế nào phải không các bạn ? "Bác chỉ thích bún ư ? Chúc bác ngon miệng nhá. Còn tớ thì đi thưởng thức phở đây !" Êm đẹp cả phải không các bạn ? Chứ còn cái kiểu:" Bún ư ? Vớ vẩn. Thứ ấy chỉ có bác là thèm, tớ thì phẹt vào..." là có chuyện rồi.

Không biết là lần thứ bao nhiêu tôi tâm sự điều này với các bạn: Cuộc sống luôn có sự khác biệt. Có mùa hè và có mùa đông; Có hoa hồng và có cỏ dại . Chúng ta phải chấp nhận nó, dù muốn dù không. Thế gian không thể và không bao giờ chỉ toàn một thứ các bạn ạ !

Mong các bạn bình tâm.
    Last edited by Administrator; 10-07-2010 at 05:33 PM.