Trích dẫn Trích dẫn của nguoisat Xem bài viết
Thứ nhất, tôi thấy rất kỳ lạ là từ ngày lập nick (24/6) cho đến bây giờ bạn mới post bài và có tới 4/5 bài đầu tiên bạn giành "tặng" cho blog NKK. Bạn luôn khẳng định rằng bạn là 1 cái nick mang tính riêng biệt và không phải là một mem cũ trong diễn đàn. Tại sao cứ phải nhắc đi nhắc lại như thế nhỉ? Việc bạn cứ chăm chăm vào “tấn công” B đã đủ hiểu bản chất sự việc, chắc B phải gây thù chuốc oán gì với bạn thì bạn mới thế. Những bài viết của bạn trên blog NKK thể hiện rõ một thái độ thù nghịch, đố kỵ và ghen tức dẫn tới mổ xẻ phân tích chuyện gia đình riêng của B một cách cực kỳ thái quá.
Bạn có giải thích với tôi hôm qua là vì topic này hấp dẫn và gây sự chú ý của nhiều người nên bạn chú ý là đương nhiên. Nhưng cái sự chú ý của bạn chỉ nhằm mục đích thiếu xây dựng khi chỉ trích chủ topic là người chỉ thích khoe khoang, đề cao cái tôi của mình và bóc mẽ chuyện gia đình. Tôi thấy ở ngoài đời ai mà chẳng thích khoe, có ai mang cái xấu, cái dở của mình ra bàn dân thiên hạ đâu nhỉ? Có người có nhiều cái để khoe, nhưng có người có bới ra cũng chẳng có gì để khoe… Có nh̀ững người hình thức không đẹp nhưng khi đưa ảnh vào blog của mình họ vẫn lựa chọn những bức trông mình khả dĩ hơn cả! Khoe theo tôi ai mà chẳng thích khoe nhỉ? Tôi thấy có phải ai cũng được vinh dự đứng chụp ảnh với các quý bà hoa hậu thế giới đâu (Chà, mới nghĩ được đứng bên các người đẹp đến bản thân tôi cũng cảm thấy là diễm phúc rồi); Bạn ấy viết báo đưa bài vào góp diễn đàn cho sinh động như yêu cầu của bạn thì sao cũng phải lên án là khoe mẽ? Bạn ấy được Huy chương này nọ khoe với bạn bè trong diễn đàn không được sao? Chúng ta nên mừng vì thành viên của diễn đàn cũng có những thành tích đáng được trân trọng đấy chứ?
Bạn lên án B đi quá sâu vào phê phán gia đình chồng và chồng. Thực tế là như vậy có sao đâu nhỉ? Ngay trong diễn đàn Niềm riêng, tôi cũng thấy trong các blog cá nhân của mọi người, họ đều chia sẻ những cái rất riêng tư: người đang yêu thì rất nồng nàn chỉ riêng với người mình yêu; Người buồn về người cha đẻ của mình sống không ra gì ảnh hưởng tới mẹ con họ; Có người còn mô tả cả chuyện tình cảm, quan hệ yêu đương rất cụ thể; Có người tỏ ra khờ khạo vì bị bạn trai cứ gọi mà không muốn nghe; Có người có tình yêu nhưng lại thất vọng, kêu ca không muốn đi tiếp nhưng vẫn cứ tồn tại mối quan hệ yêu đương đấy thôi... Tại sao khì người ta chia sẻ, trải lòng những tình cảm thật, những suy nghĩ trăn trở về đời sống thì có gì phải lên án nhỉ? Bản thân tôi cũng thấy có nhiều chị phụ nữ khi đi với cơ quan và bạn bè họ còn kể lể chuyện bị bố mẹ chồng hành hạ, bị chồng đi cặp bồ hoặc bỏ bê... Thế nhưng, họ vẫn tiếp tục sống với nhau đấy thôi. Đôi khi việc than thở với bạn bè chỉ là 1 nhu cầu chia sẻ và cũng như bạn B nói rằng cũng chẳng cần thiết phải nhận lời khuyên của ai. Tôi nghĩ 1 blog có ý nghĩa và tính chất của 1 cá nhân trong diễn đàn thì tại sao bạn hà cứ cái phải nhẩy vào tranh luận với những lời lẽ rất "khó chịu". Bạn hãy thử đặt bạn như B đang ở trong một tình trạng rất buồn (nói đúng ra là rất bế tắc), bạn ấy rất có thể buông tất cả và phá vỡ cuộc hôn nhân của mình. Có thể là bạn ấy sai lầm nhưng đó là sự lựa chọn của bạn ấy, nếu là người có thiện ý thì đã không bao giờ có những lời nói khó nghe như chỉ trích, lên án một cách ác ý như thế, khác gì đổ dầu vào lửa.
Là một người bạn của B, tôi đã thấy có không ít thành viên của diễn đàn đứng ra chia sẻ, khuyên nhủ và thậm chí cả bảo vệ cho bạn ấy (Sự chia sẻ này bạn sẽ lại hiểu một cách đầy ác ý là họ đang ve vuốt cái tôi của B). Có cần phải như vậy không nhỉ? Tại sao họ phải ra mặt khi mà họ chưa hề quen biết, chưa hề gặp mặt B? Đó chính là vì những bài viết và những suy nghĩ của B thể hiện trên diễn đàn. Tôi là một người bạn được B dẫn vào đây, chứng kiến cảnh bạn mình trăn trở như vậy cũng rất đau lòng, chẳng dám khuyên nhủ gì bạn khi mà biết rằng B có đủ mọi suy nghĩ để hiểu bản chất mọi vấn đề của mình. Bạn ấy khẳng định lên mạng chỉ để giải tỏa thôi, vì vậy tôi đã chọn cách im lặng. Nhưng khi tôi thấy bạn cứ đeo đuổi mãi với cái ý định lên án B (dường như mục đích của bạn vào diễn đàn chỉ là để làm việc này thì phải?) thì tôi thấy cần phải nói.
Xin lỗi bạn Mưa trên cuộc tình đã vào topic của bạn để tranh luận. Nhưng vì bạn đã đồng ý để Mainhungayhomqua vào hỏi trong topic này, nên tôi trao đổi luôn. Vì không cần tới mod ĐQ trả lời câu hỏi của MNNHQ mà đến tôi hay bất kỳ ai cũng có thể trả lời MNNHQ bởi đã quá hiểu bản chất của vấn đề rồi.
1st, Ngày 24.6 tôi lập nick nhưng bây giờ tôi mới post bài đơn giản vì tôi còn phải đọc topic xong mới đưa ra ý kiến cá nhân, ít nhất cũng phải có cái nhìn toàn cảnh chứ tôi không thích đưa ra comment dựa trên một vài hạt sạn của một vài bài viết.

2nd, tôi phải nhắc đi nhắc lại (dù thực tế mới có 2 lần) tôi là nick mới toanh bởi chính một số mem trong đó có chính bạn tua đi tua lại rằng tôi là một nick cũ dưới vỏ cái nick mới

3rd, tôi chỉ tập trung vào một topic như tôi nói tôi mới có thời gian đọc duy nhất topic đó khá trọn vẹn. Bạn nghĩ tôi lắm thời gian đến mức suốt ngày lang thang nghiền ngẫm các topic chắc. Với ngần ấy ngày mà đọc được 24 trang của chủ topic, tự tôi cũng thấy tôi có giỏi giang rồi.

4th, bạn cũng là một nick mới toanh và lúc nào cũng chăm chăm bênh vực Mod Bou và xỉa xói các nick phản biện, đêm qua còn nói những lời cực kỳ vô văn hoá, xét trên khía cạnh đó, tôi nghĩ bạn không chỉ là một nick cũ mà không loại trừ khả năng bạn chính là Mod Bou.

5th, mọi người an ủi động viên mod Bou vì quan điểm của họ, tôi phản biện vì quan điểm của tôi, không có lý do gì tôi phải giống họ. Họ thấy hay thì họ khen, tôi thấy dở thì tôi chê, không ai phải a dua theo ai cả.

6th, Có nhiều người than thở về gia đình của họ, show lối sống của họ mà không bị ai phản bác, trong khi mod Bou thì ngược lại thì có lẽ Mod Bou phải là người đầu tiên tự xem lại bản thân chứ không phải lên án tại sao có những người không thể thông cảm với Mod

7th, Tôi đố kỵ thì có lẽ mod Bou tưởng tượng hơi quá. Đọc những gì Mod viết về gia đình, nghề nghiệp, cuộc sống Mod đang ở dưới địa ngục, nào có hơn ai mà có người đố kỵ. Chắc chẳng ai ham đối cuộc sống hiện tại của mình bây giờ để đổi lấy "cái địa ngục trần gian" mà Mod đang show.