Bài 1 đến 10/526

Chủ đề: Vân thi quán

Threaded View

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Triplec's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.799 Times in 418 Posts

Default Re: Vân thi quán

Bình Phước 27 - 29/8

Chiều thứ sáuliên hoan chia tay lớp xong là mình lên xe anh V. đưa xuống đón lên Bình Phước. May quá, rủ được một chị bạn đi cùng cho vui. Lượt về thành phố không may mắn như hôm mình xuống CG vì là chiều cuối tuần và trời lại mưa to, phà tắc gần 1h mới qua được. Về tới Bình Phước đã gần 11 giờ đêm. Hai chị em mệt nhoài. Đã thế cái bình nước nóng trong phòng mình chỉnh mãi chẳng thấy nóng gì cả. Đã khuya, ngại gọi hỏi mọi người nên mình liều tắm gội nước lạnh ào cho xong. Ai dè tới gần sáng sốt sình sịch, họng sưng tướng lên, đầu nhức như búa bổ. Lại bị cảm rồi. Mà cái bình nóng lạnh hóa ra nó cũng chẳng bị sao cả, chỉ tại mình không biết đường mà bật cái cầu dao lên thôi (hihi, đúng là chết vì dốt!)

Vì cảm nên mình không dậy đi dạo buổi sáng với anh V. và chị T. được, thật tiếc. Anh V. luôn nói lên chỗ anh phải dậy sớm, đi dạo buổi sáng mới cảm nhận hết được cái đẹp, cái tinh khiết, trong lành của núi rừng. Sáng hôm sau mình đi dạo được, quả đúng như anh nói, buổi sáng miền núi thật trong lành, rất nhiều tiếng chim hót, cả tiếng gà gáy nữa, lâu lắm rồi mình mới được nghe gà gáy. Mình thích cả mầu vàng tươi của những vạt sài đất (cỏ cúc) nữa, trong nắng sớm trông rực rỡ vô cùng.

(hai ảnh này chụp bằng cellphone nên hình nhìn không sâu)

Thật tiếc là khi mình lên tới nơi thì anh V. thông báo là đường đi Sóc Bom Bo bị sạt lở nên không vào được, anh sợ mình người đang không khỏe lại phải leo bộ hàng km thì không chịu nổi. Cuối cùng thì mấy ngày ở BP mình cũng chỉ đi loanh quanh ngắm thị xã Phước Long thôi. Phố núi, đường rộng nên người ta chạy xe máy nhanh lắm, ngồi trong quán thỉnh thoảng lại giật mình vì tiếng xe máy rú như đua xe ở HN. Trên Bình Phước đi chỗ nào cũng thấy cây điều, bạt ngàn. Nghe nói người dân ở Phước Long nhiều nhà giầu lên vì trồng và kinh doanh điều.

Ở thị xã Phước Long có một quán cà phê rất đặc biệt mà mình nghĩ ai đến cũng nên ghé qua nơi này. Quán tên Thượng Nguồn nằm bên và trên Thác Mẹ (ko phải Thác Mơ). Phía trên thác mẹ là một vùng nước chảy rất rộng có lẫn các phiến đá khá bằng phẳng. Người chủ cà phê Thượng Nguồn đã cải tạo một chút bằng cách đổ xi măng liên kết các phiến đá lại với nhau tường góc một làm chỗ kê các bàn cà phê lưu động. Khách ngồi uống cà phê trong một vùng núi non bao bọc xung quanh, nước thì chảy rì rào, róc rách ngay dưới chân, rất thú vị. Những tối trăng rằm ra đây mà uống cà phê thì chắc tuyệt vời lắm. Cả một vùng không gian thoáng đãng, mênh mông trên đầu. Tiếc là hôm mình tới đây uống cà phê ko mang máy ảnh đi nên chỉ có được mấy tấm hình này chụp từ cái cellphone của mình.

Một điểm nữa ở Phước Long mình nghĩ là mọi người có đến thì cũng chớ quên ghé qua, đó là Cáp treo Bà Rá (không phải Bà Nà nha).

2. Thành viên cám ơn bài của Triplec:

OA _ NỮ (13-09-2010)