Bài 1 đến 10/526

Chủ đề: Vân thi quán

Hybrid View

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Triplec's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.799 Times in 418 Posts

Default Re: Vân thi quán

Ở resort HNPN thấy người ta trồng rất nhiều những cây sài đất dọc ven lối đi hay dưới các gốc cây phi lao. Ở ngoài Bắc cây sài đất mình chỉ thấy mọc hoang hay được trồng trong các vườn thuốc nam. Lá, thân, rễ cây hay được các bà, các mẹ đun lấy nước tắm cho em bé để trừ mụn nhọt, rôm sẩy. Ở Cần Giờ những cây sài đất được gọi là cỏ cúc và mập hơn rất nhiều. Không biết là do hợp thổ nhưỡng hay được chăm sóc tốt, chắc là do hợp thổ nhưỡng phương Nam. Mấy hôm sau mình lên Bình Phước cũng gặp loài cỏ này mọc hoang rất nhiều và nở hoa rất đẹp.

Trong cái rủi có cái may. Bị đau mắt ở Cần Giờ khiến cho mình có thời gian sáng sớm thong dong đi ngắm bình minh trên biển (với đôi mắt sưng vù, đỏ mọng, of course) mà không phải vội vàng lo ăn sáng rồi chạy lên lớp. Gọi là bình minh trên biển nhưng thực chất HNPN nằm trên một doi đất hướng ra phía Tây Nam nên buổi sáng mặt trời mọc từ phía trong đất liền chiếu chênh chếch ra biển. Chiều thì mặt trời mới lặn phía biển. Vì vậy để chụp ảnh bình minh trên biển thì mình phải đứng ở cái cầu Nam Hải chụp check về phía đất liền. Ảnh hoàng hôn trên biển nếu chụp được thì chắc sẽ đẹp nhưng mình chịu chết vì đang mùa mưa, chiều nào ở Cần Giờ trời cũng âm u và mưa ào ào.

Những bức ảnh này định cho vào slideshow rồi đưa lên đây cho đỡ mất diện tích nhưng hình như không có sự tương thích về kỹ thuật của NR và Photobucket nên đành thôi vậy. Lại post ảnh để mọi người xem chơi.

Last edited by Triplec; 10-09-2010 at 11:47 PM.

2. Có 5 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Boulevard (10-09-2010),Nhudadauyeu (10-09-2010),OA _ NỮ (10-09-2010),Phu sinh (10-09-2010),TeacherABC (10-09-2010)