Bài 1 đến 10/526

Chủ đề: Vân thi quán

Hybrid View

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Triplec's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.799 Times in 418 Posts

Default Re: Vân thi quán

Cần Giờ 22 - 26/8

13h00 máy bay hạ cánh tại sân bay Tân Sân Nhất. Sau khi lấy hành lý ra bên ngoài đã có ô tô đợi sẵn đưa cả nhóm tới thẳng Cần Giờ. Tất cả mọi người trong nhóm đều chưa ai tới Cần Giờ cả, lại nghe nói có bãi biển nữa nên ai nấy đều rất háo hức. Ít ra thì một tuần tại Cần Giờ sẽ không quá tệ, mình hi vọng thế.

Đường từ thành phố về Cần Giờ đang mở, dẫu chưa xong hẳn nhưng khá đẹp, hai bên rừng đước xanh ngút mắt. Bẩy mươi km cộng một chuyến phà cũng không quá xa.

Tới nơi, sau khi check in, nhận phòng, mọi người hò nhau nhanh chóng thay đồ để đi ra biển bơi. Ra tới biển cả hội thất vọng tràn trề. Hihi, biển Cần Giờ bùn dầy hàng tấc, là nơi để người ta nuôi ngao chứ có ai tắm đâu. Chỉ có hội mình là giàu chí tưởng bở thôi

Những cái sào cắm trên biển là để phân lô cào ngao của các hộ gia đình ven biển

Bù lại thì khách sạn cũng có một bể bơi nước mặn khá rộng, mọi người gọi là biển nhân tạo. Người ta lấy nước biển về. Ngoài ra còn một bể bơi nước ngọt nữa. Not too bad! Mọi người rủ nhau xuống tắm. Riêng mình chợt thất gai ai trong người, trời thì lại âm u như muốn mưa nên thôi chạy về nhà lấy máy ảnh đi loăng quăng chụp hình.

Bể bơi nước mặn

Hòn ngọc Phương Nam là tên cái Resort mà mình ở. Resort ở một nơi có lẽ là xa xôi hẻo lánh nhất Cần Giờ. Đi bộ ra tới chỗ chợ quê chắc cũng phải 2km. Hihi, đúng là resort, tha hồ mà nghỉ ngơi tĩnh dưỡng. Có lẽ ban tổ chức người ta sắp xếp cho lớp tập huấn ở đây để học viên chẳng có thể đi đâu được, chỉ có mà chuyên tâm học bài và ôn luyện cho kỳ thi cuối khóa

Nhóm giảng viên mỗi người được bố trí ở trong một căn phòng khá rộng rãi, sạch sẽ. Các căn nhà đều xây tường gạch đỏ, để thô, mái lợp dừa nước trông cũng khá đẹp. Chỉ có điều internet thì quá tệ. Vào mạng được mỗi tối đầu tiên, những hôm sau thì chết ngóm luôn. USB3G mang đi cũng chịu chết vì sóng 3G kể cả của Vinaphone hay Viettel thì cũng vẫn chưa tới nơi này

Chưa hết, ngay tối đầu tiên sau khi ăn cả nhóm ngồi bàn kế hoạch làm việc của ngày hôm sau thì mình tự nhiên thấy mắt cộm cộm. Nghi quá, không khéo mình bị đau mắt đỏ rồi, Hà Nội đang có dịch. Vội vàng cáo mọi người về phòng. Lấy thuốc nhỏ mắt mang sẵn ở nhà đi, nhỏ liên tục hy vọng là mắt mình sẽ không sao. Nhưng dù mình có tích cực nhỏ thuốc tới đâu thì sáng hôm sau hai mắt vẫn đỏ mọng và sưng húp, đầy nhử mắt nữa. Thông báo với mọi người mình không lên lớp được và nhờ mọi người làm giúp phần của mình.

Tuy vậy thì mình vẫn phải lên khai giảng lớp học cho đúng thủ tục. Đeo cái kính lên hội trường, nói dăm câu ba điều xong là về phòng cấm cung luôn. Giờ ăn cũng phải nói mọi người phần cơm mình, chờ cho mọi người ăn xong hết rồi mới ra. Thực sự là mình rất lo, nếu mình mà làm lây cho mọi người thì không khéo khóa tập huấn sẽ bị hỏng mất. Đây là khóa tập huấn nghiệp vụ nâng cao rất quan trọng. Không như khóa tập huấn cơ bản lần trước, cuối khóa này mọi người còn phải thi để lấy chứng chỉ nữa. Khóa tập huấn nặng cho cả giảng viên và học viên nên mình cũng không dám phiền mọi người nhiều. Chỉ dám nghỉ hai ngày. Mấy ngày sau mặc dù mắt còn đỏ nhưng nguy cơ lây nhiễm không còn cao nữa nên mình cũng cố mò lên lớp để chia sẻ công việc với mọi người.

Đợt đau mắt này thật kinh khủng, làm mình phát sốt tới hơn 38oC, người đau như bị cúm. Ngày đầu tiên nằm bẹp dí trong nhà. Sang ngày thứ 2 thì đã đỡ một chút. Hết nằm nhà nghe nhạc lại cầm máy đi lăng quăng chụp hình.

Cái nì là sản phẩm tự cung tự cấp, mắt vẫn sứng húp, hihi...

Sẽ là thiếu nếu mình không nhắc tới một đặc sản của Cần Giờ. Ngoài các loại tôm, cua, cá ghẹ... rất nhiều, rất ngon và rất rẻ thì.... muỗi là thứ "đặc sản" Cần Giờ ám ảnh mình mãi. Những con muỗi không to lắm mà hung dữ vô cùng, nọc thì độc ghê gớm. Mặc dù đã lấy chai Soffel của khách sạn để bôi nhưng cũng không ăn thua. Muỗi châm qua cả quần áo. Tính tới nay đã 3 tuần rồi mà những vết muỗi đốt ở Cần Giờ trên người Triplec vẫn còn sưng, chạm vào vẫn ngứa như điên. Cần Giờ ơi, rừng thiêng nước độc...
    Last edited by Triplec; 10-09-2010 at 10:18 AM.

2. Có 2 thành viên cám ơn bài của Triplec:

OA _ NỮ (10-09-2010),TeacherABC (09-09-2010)