Bài 1 đến 10/526

Chủ đề: Vân thi quán

Threaded View

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Triplec's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.799 Times in 418 Posts

Default Re: Vân thi quán

Sau một chuyến bay "bão táp" theo đúng nghĩa đen gần 10:30pm mình mới về tới khách sạn. Bù lại cho chuyến bay vất vả là một căn phòng khách sạn tuyệt đẹp mang đậm phong cách thời thực dân Anh. Sự cổ kính thể hiện ngay từ cái cái chìa khoá kiểu mầu vàng và to đùng chứ không phải loại chìa khoá bằng thẻ từ như các khách sạn hiện đại bây giờ. Buồn cười, tay cầm chìa khoá phòng 013 mà cứ đi tìm phòng 103. Thế là lẽ ra ở ngay tầng trệt thì mình lại leo tót lên lầu 1. Loanh quanh một hồi mình bất ngờ đứng trước tấm biển đề trước cửa phòng 127. Hoá ra Somerset Maugham, nhà văn người Anh mà mình yêu thích đã từng ở tại phòng 127 - 128 khách sạn này. Quả là bất ngờ thú vị. Không biết căn phòng ấy giờ người ta có cho ai ở không hay chỉ để như một di tích cho khách tới thăm quan thôi nhỉ. Mai mình phải tìm hiểu mới được.

Phòng mình ở ngay sát biển. Chưa bao giờ mình ở phòng khách sạn nào gần biển tới như vậy. Phòng ở lầu trệt, có cửa sau ra một hiên nhỏ, tiếp đó là một sân cỏ và một bể bơi nhỏ. Bề ngang cả sân và bể chỉ chừng 10m. Tiếp theo là một bờ tường không cao lắm. Ngay bên kia tường đã là biển. Lúc anh bồi phòng mở cửa giới thiệu cảnh sân sau cho mình, có cả những con sóng biển đập vào vách kè tường tung bọt trắng lên hất cả vào trong sân. Đây là bất ngờ thú vị thứ hai mình gặp ở khách sạn này.

George Town là một thị trấn nhỏ nằm ở hòn đảo Penang của Malaysia. Thị trấn đã được UNESCO công nhận là di sản thế giới bởi vậy chắc sẽ có nhiều điều bất ngờ và thú vị nữa đón chờ mình ở đây. Tiếc là thời gian mình ở đây không có nhiều mà lịch làm việc thì kín cả. Không biết có lúc nào cho mình đi lang thang ngắm phố phường không nữa.

Định lan man một lúc nữa vì lâu lắm mới có thời gian rảnh để lên mạng khuya thế này mới chợt nhớ ra nơi mình đang ở đây thời gian đi trước 1h so với Hà Nội. Thôi chết, đã 2:25 am giờ địa phương rồi. Mình phải đi ngủ thôi để mai còn dậy sớm ngắm bình minh ở biển Penang chứ. Mà không biết biển ở đây là phía Đông hay phía Tây nhỉ, không biết mình sẽ được ngắm bình minh hay hoàng hôn ở biển đây?!

2. Có 6 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Boulevard (27-07-2010),Lão K (29-07-2010),NHAT NGUYET (02-08-2010),OA _ NỮ (26-07-2010),Phu sinh (26-07-2010),Sheiran (26-07-2010)