Bài 1 đến 10/526

Chủ đề: Vân thi quán

Hybrid View

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Triplec's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.799 Times in 418 Posts

Default Re: Vân thi quán

Sinh nhật Nhí lớn, sweet sixteen... Vậy là con gái bé bỏng của mẹ đã bước vào tuổi thiếu nữ rồi. Thời gian trôi nhanh quá!

Một ngày tháng trước, con gái đi học về và hỏi mẹ:
    - Mẹ ơi, mẹ có biết bài Đêm nằm mơ phố không?
    - Có, sao hả con? (Ko nói cho con biết nhưng đây là một trong những bài hát mẹ thích và vẫn đi hát karaoke với các bạn của mẹ mà!)
    - Hôm nay ở lớp con bạn N. (một trong vài bạn nam mì chính cánh trong lớp con) hát bài Đêm nằm mơ phố hay lắm mẹ ạ!
    - Ơ, K.H. mà cũng thích Đêm nằm mơ phố à, mẹ tưởng con chỉ thích nhạc K-pop thôi chứ!
    - ...

Con gái đã lớn thật rồi, đã biết nghe và thích những bài hát du dương, mơ màng với những nỗi buồn man mác... Vậy mà mình vẫn cứ nghĩ con còn bé lắm, chỉ thích nghe nhạc K-pop, xem những phim như High School Musical và... tranh ăn với em!

Mấy hôm nay Nhí lớn vui lắm. Hôm thứ sáu đi học về con ríu rít kể chuyện cho mẹ nghe, con và một bạn nữa tổ chức sinh nhật ở lớp. Hôm trước con xin phép, cũng định sẽ đi mua bánh ga-tô cho con mang tới lớp nhưng con bảo không cần đâu, để con và bạn tự mua. Mẹ cũng không phải cho con tiền đâu, con lấy tiền tiết kiệm của con cũng được mẹ ạ. Con kể chuyện sinh nhật ở lớp vui lắm, con đùa với các bạn nhiều nên giờ đau hết cả họng. Mấy mẹ con làm cơm tối và nói chuyện rít rít làm bà nội ở trên gác phải xuống hỏi mấy mẹ con nói chuyện gì mà vui thế và cùng ngồi trong bếp nghe cháu gái kể chuyện ở lớp.

Sinh nhật con gái năm nay đặc biệt, con có 3 buổi sinh nhật liền. Lần đầy tiên, kể từ khi con học cấp 2 con làm sinh nhật tại trường. Mọi năm lần nào mẹ cũng hỏi nhưng con gái không thích. Vì sinh nhật của con đúng là ngày 19.10 nên tối thứ sáu cả nhà cũng có một tiệc sinh nhật nho nhỏ sau bữa tối. Còn tối quathì lại làm sinh nhật cho con để mời bà ngoại và các bác, các anh chị trong đại gia đình đến vui với con. Nhà ngoại mình bao giờ cũng thế, mỗi dịp sinh nhật của bọn trẻ là dịp để cả nhà, người lớn và trẻ con tất cả gặp nhau, quây quần. Tiệc ngọt với bánh kẹo và hoa quả thôi, và cũng chỉ khoảng 2h nhưng vui lắm. Nhà mình lại đông anh em nữa nên mỗi dịp như thế này đông vui rộn rã lắm. Tối qua cả hai nhà nội ngoại tới gấn 20 người. Hai nhí nhà mình cũng chỉ thích sinh nhật như vậy, không thích đi nhà hàng. Các con bảo đi nhà hàng không vui, mọi người không nói chuyện nhiều và không ngồi lâu được.

Sweet sixteen! Vậy là con đã tròn 16 tuổi và bước sang tuổi 17. Mẹ mua tặng con gái quyển “Xách ba lô lên và đi” của chị Huyền Chíp, một cô bé mà mẹ rất ấn tượng. Con bảo: Mẹ ơi sao chị ấy xấu thế! Ừ, chị ấy không xinh nhưng chị ấy đã khiến nhiều người (trong đó có mẹ) phải say mê và nể phục, bởi chị ấy có ước mơ và dám thực hiện ước mơ của mình. Mẹ không nghĩ là Nhí lớn của mẹ sẽ mạnh mẽ được như chị ấy nhưng hãy bước vào tuổi 17 với nhiều niềm vui, ước mơ, hoài bão và tự tin con nhé!

Hai chị em

2012

2009

2008

2007

2005

2002

Last edited by Triplec; 21-10-2012 at 08:22 PM.

2. Có 8 thành viên cám ơn bài của Triplec:

1100i (21-10-2012),Boulevard (21-10-2012),get_out_cs (21-10-2012),hahaha (21-10-2012),Lão K (23-10-2012),Phu sinh (27-10-2012),Song Tử Nữ (21-10-2012),SunWild (24-10-2012)