Trang 46 / 53 Đầu tiênĐầu tiên ... 364445464748 ... LastLast
Bài 451 đến 460/526

Chủ đề: Vân thi quán

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Triplec's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.799 Times in 418 Posts

Default Re: Vân thi quán

Chị Thu Phong ơi, không sao đâu, chị và mọi người cứ vào tán chuyện thì em càng vui mà. Nhà không có ai thèm qua lại mới buồn chứ.

Sáng nay Triplec cũng lại qua hàng của bà bán cốm quen để mua mấy lạng cốm dót. Tối nay làm sinh nhật cho con gái. Như mọi năm, ngoài các món bánh kẹo khác bao giờ cũng có thêm món cốm và chuối tiêu trứng quốc mà cả nhà mình, nội ngoại ai cũng thích. Cốm bây giờ thường thì mọi người sẽ không hồ nữa đâu vì bây giờ ai cũng sợ những hạt cốm xanh óng hồ bằng phẩm mầu rồi. Thôi ăn cốm mộc, trông kém hấp dẫn một chút nhưng an toàn. Thật ra, ngày xưa ấy, cốm vẫn được hồ nhưng là bằng lá lúa non hoặc lá giềng cơ nên trông hạt cốm đẹp lắm mà ăn vào thì chẳng sợ độc hại gì cả. Bây giờ thì... chỉ biết mơ "bao giờ cho đến ngày xưa" thôi!

Khách quen nên bà bán cốm biết rồi, chỉ gói cốm bằng lá sen thôi. Nhiều người bán cốm thường sẽ gói một lượt lá giáy hoặc lá dong giềng vào trong và bên ngoài mới là lá sen. Mọi người bảo gói thế cho cốm mềm nhưng mình chỉ thích lá sen thôi, cốm dót đủ mềm rồi. Gói lá dáy, và nhất là lá dong giềng sẽ có mùi hăng của lá ám vào cốm, chẳng thích...

Thứ 2 mình đi công tác xa rồi. Sáng nay gửi bà bán cốm tiền mua 1,5 kg cốm, dặn bà gói cho cháu thành mấy gói nhỏ trưa thứ 2 về cháu lấy. Muốn mang một chút hương của Hà Nội cho những người bạn phương Nam. Tiếc là không thể mang chuối trứng quốc đi được, mà trong ấy thì không bao giờ mình tìm thấy thứ quà quê ấy. Cũng là chuối tiêu nhưng không phải trứng quốc và vì vậy nó không có vị ngọt và mùi thơm như thế. Ngay cả ngoài Bắc chuối trứng quốc chỉ mùa thu đông mới có nhưng mùa đông thì lạnh quá, ăn chuối không ngon bằng chuối mùa thu. Mùa hè, chuối tiêu chỉ có mầu xanh và vị hơi chua nên thường mình sẽ chỉ mua chuối tây (hình như trong Nam gọi là chuối sứ)

2. Có 6 thành viên cám ơn bài của Triplec:

1100i (20-10-2012),Boulevard (20-10-2012),get_out_cs (21-10-2012),Lão K (23-10-2012),SunWild (21-10-2012),thuphong (20-10-2012)

Thanks
    1.803

Trích dẫn Trích dẫn của NHAT NGUYET Xem bài viết
    Không còn nhớ mình được thưởng thức món cốm bao nhiêu lần rồi, cũng không nhiều lắm, nhưng chắc chắn rằng, đã lâu lắm rồi không có dịp ăn lại món quà ấy nữa. Chẳng thể giải thích nổi tại sao mình lại thích "nó" đến thế. Không, phải gọi là mê mới đúng! Những hạt cốm xanh xanh mộc mạc, bình dị, nhưng lại có mùi thơm, vị ngọt, vô cùng tinh tế, tinh tế như chính cách thưởng thức chậm rãi, nhấn nhá, ngâm nga, mới ngấm hết hương vị độc đáo của "nó".
    Nhắc đến lại... thèm...
    Ước gì... chẹp!

Tiếc là cốm là thứ quà không để dành lâu được nếu không Triplec sẽ gửi qua bưu điện cho anh NN luôn. Nghe anh than thấy tội quá!

4. Có 3 thành viên cám ơn bài của Triplec:

1100i (20-10-2012),get_out_cs (21-10-2012),Song Tử Nữ (20-10-2012)

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket Song Tử Nữ's Avatar
    Thanks
    143

Trước tiên là chúc mừng sinh nhật con gái chị Trip, chị ới, thế sn bé lớn hay bé thứ 2? Em cũng thích ăn cốm với chuối nhưng từ lâu rồi ko ăn đc nữa, dù rất chi là thích. Mùa thu còn có món hồng ngâm nữa. Em cũng có ng bạn ở phương Nam, thích ăn hồng ngâm quả nhỏ chứ ko thích loại hồng quả to. Thế là năm nào cũng nhờ em mua gửi vào trong đó lần thì theo đg bưu điện, lần thì theo ng ra công tác ngoài này. Chúc chị Trip buổi tối vui vẻ
    ...Just walk beside me and be my friend...

6. Có 3 thành viên cám ơn bài của Song Tử Nữ:

1100i (20-10-2012),get_out_cs (21-10-2012),Triplec (21-10-2012)

Yêu cái đẹp Ghét cái xấu! PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Boulevard's Avatar
    Thanks
    5.803
    Thanked 12.551 Times in 2.470 Posts

Em cũng bon chen cùng STN chúc mừng sinh nhật con gái nhé. Chúc con gái xinh đẹp và tài giỏi như mẹ và hơn mẹ.
    "Cuộc đời là một sân khấu lớn và mỗi người đều có một vai quan trọng" (Shakespeare)

8. Có 3 thành viên cám ơn bài của Boulevard:

1100i (20-10-2012),get_out_cs (21-10-2012),Triplec (21-10-2012)

Thanks
    1.803

Cảm ơn STN và Boulevard, sinh nhật Nhí lớn nhà chị em ạ. Không biết lớn nữa thì sao nhưng bây giờ thì cả nhà, nhất là nhà bà ngoại, đều thừa nhận là nhí lớn xinh hơn mẹ (vì được lai giống tốt!), giỏi hơn mẹ (vì ngày bé mẹ chẳng học trường chuyên bao giờ!) và chăm ngoan hơn mẹ (vì ngày bé mẹ rất chi là lười và cho đến tận bây giờ vẫn vậy )

Song tử nữ ơi, đúng rồi, mùa thu này còn có quả hồng ngâm nữa. Ngon nhất là hồng Bảo Lâm - Lạng Sơn. Hồng nhỏ, đa số là không hạt, gọt hơi ngại một tí nhưng ăn rất giòn và ngọt. Chị cứ hay gọt sẵn rồi cho vào các hộp và để trong tủ lạnh, khi nào ăn đỡ ngại. Sáng hôm qua chị cũng đã đặt mua mấy kg để thứ hai đi công tác mang làm quà cho bạn bè trong Nam. À, nghe STN nói em không ăn được chuối, chắc em bị đau dạ dầy phải không? Ngày xưa bố chị bị đau dạ dầy ghê lắm sau có người mách, làm nghệ đen sao sấy khô, tán nhỏ và trộn với mật ong sú vẹt viên thành từng viên nhỏ rồi sấy khô, mỗi ngáy ăn vài viên. Chị thấy bố chị làm thế và khỏi được bệnh đau dạ dầy đấy. Nếu đúng em bị đau dạ dầy thì thử xem.

10. Có 6 thành viên cám ơn bài của Triplec:

1100i (21-10-2012),Boulevard (21-10-2012),get_out_cs (21-10-2012),Lão K (23-10-2012),Song Tử Nữ (21-10-2012),thuphong (21-10-2012)

Thanks
    143

Em bị đau dạ dày chị ạ, cũng bị lâu lắm rồi. Cũng có lần ăn nghệ nhưng nóng quá ko chịu nổi chị ạ.
    Chị đi công tác mạnh giỏi nhé. Đúng là Mây, lang thang suốt, ox em cũng đi suốt, hôm qua bảo em là có khi chúng mình phải đẻ thêm đứa nữa thì em mới chịu ở nhà ko đi làm nữa nhỉ. Với lại anh chả muốn làm mỳ chính cánh nữa đâu, ai lại tìm cả dây phơi ko thấy một cái quần đùi, em bảo anh muốn thì đi mà đẻ rồi mang về em nuôi chứ em ko đẻ nữa, 2 Bèo này là đủ rồi.

12. Có 3 thành viên cám ơn bài của Song Tử Nữ:

1100i (21-10-2012),get_out_cs (21-10-2012),Triplec (21-10-2012)

Thanks
    1.803

Sinh nhật Nhí lớn, sweet sixteen... Vậy là con gái bé bỏng của mẹ đã bước vào tuổi thiếu nữ rồi. Thời gian trôi nhanh quá!

Một ngày tháng trước, con gái đi học về và hỏi mẹ:
    - Mẹ ơi, mẹ có biết bài Đêm nằm mơ phố không?
    - Có, sao hả con? (Ko nói cho con biết nhưng đây là một trong những bài hát mẹ thích và vẫn đi hát karaoke với các bạn của mẹ mà!)
    - Hôm nay ở lớp con bạn N. (một trong vài bạn nam mì chính cánh trong lớp con) hát bài Đêm nằm mơ phố hay lắm mẹ ạ!
    - Ơ, K.H. mà cũng thích Đêm nằm mơ phố à, mẹ tưởng con chỉ thích nhạc K-pop thôi chứ!
    - ...

Con gái đã lớn thật rồi, đã biết nghe và thích những bài hát du dương, mơ màng với những nỗi buồn man mác... Vậy mà mình vẫn cứ nghĩ con còn bé lắm, chỉ thích nghe nhạc K-pop, xem những phim như High School Musical và... tranh ăn với em!

Mấy hôm nay Nhí lớn vui lắm. Hôm thứ sáu đi học về con ríu rít kể chuyện cho mẹ nghe, con và một bạn nữa tổ chức sinh nhật ở lớp. Hôm trước con xin phép, cũng định sẽ đi mua bánh ga-tô cho con mang tới lớp nhưng con bảo không cần đâu, để con và bạn tự mua. Mẹ cũng không phải cho con tiền đâu, con lấy tiền tiết kiệm của con cũng được mẹ ạ. Con kể chuyện sinh nhật ở lớp vui lắm, con đùa với các bạn nhiều nên giờ đau hết cả họng. Mấy mẹ con làm cơm tối và nói chuyện rít rít làm bà nội ở trên gác phải xuống hỏi mấy mẹ con nói chuyện gì mà vui thế và cùng ngồi trong bếp nghe cháu gái kể chuyện ở lớp.

Sinh nhật con gái năm nay đặc biệt, con có 3 buổi sinh nhật liền. Lần đầy tiên, kể từ khi con học cấp 2 con làm sinh nhật tại trường. Mọi năm lần nào mẹ cũng hỏi nhưng con gái không thích. Vì sinh nhật của con đúng là ngày 19.10 nên tối thứ sáu cả nhà cũng có một tiệc sinh nhật nho nhỏ sau bữa tối. Còn tối quathì lại làm sinh nhật cho con để mời bà ngoại và các bác, các anh chị trong đại gia đình đến vui với con. Nhà ngoại mình bao giờ cũng thế, mỗi dịp sinh nhật của bọn trẻ là dịp để cả nhà, người lớn và trẻ con tất cả gặp nhau, quây quần. Tiệc ngọt với bánh kẹo và hoa quả thôi, và cũng chỉ khoảng 2h nhưng vui lắm. Nhà mình lại đông anh em nữa nên mỗi dịp như thế này đông vui rộn rã lắm. Tối qua cả hai nhà nội ngoại tới gấn 20 người. Hai nhí nhà mình cũng chỉ thích sinh nhật như vậy, không thích đi nhà hàng. Các con bảo đi nhà hàng không vui, mọi người không nói chuyện nhiều và không ngồi lâu được.

Sweet sixteen! Vậy là con đã tròn 16 tuổi và bước sang tuổi 17. Mẹ mua tặng con gái quyển “Xách ba lô lên và đi” của chị Huyền Chíp, một cô bé mà mẹ rất ấn tượng. Con bảo: Mẹ ơi sao chị ấy xấu thế! Ừ, chị ấy không xinh nhưng chị ấy đã khiến nhiều người (trong đó có mẹ) phải say mê và nể phục, bởi chị ấy có ước mơ và dám thực hiện ước mơ của mình. Mẹ không nghĩ là Nhí lớn của mẹ sẽ mạnh mẽ được như chị ấy nhưng hãy bước vào tuổi 17 với nhiều niềm vui, ước mơ, hoài bão và tự tin con nhé!

Hai chị em

2012

2009

2008

2007

2005

2002

Last edited by Triplec; 21-10-2012 at 08:22 PM.

14. Có 8 thành viên cám ơn bài của Triplec:

1100i (21-10-2012),Boulevard (21-10-2012),get_out_cs (21-10-2012),hahaha (21-10-2012),Lão K (23-10-2012),Phu sinh (27-10-2012),Song Tử Nữ (21-10-2012),SunWild (24-10-2012)

Thanks
    1.803

Trích dẫn Trích dẫn của Song Tử Nữ Xem bài viết
    Em bị đau dạ dày chị ạ, cũng bị lâu lắm rồi. Cũng có lần ăn nghệ nhưng nóng quá ko chịu nổi chị ạ.
    Chị đi công tác mạnh giỏi nhé. Đúng là Mây, lang thang suốt, ox em cũng đi suốt, hôm qua bảo em là có khi chúng mình phải đẻ thêm đứa nữa thì em mới chịu ở nhà ko đi làm nữa nhỉ. Với lại anh chả muốn làm mỳ chính cánh nữa đâu, ai lại tìm cả dây phơi ko thấy một cái quần đùi, em bảo anh muốn thì đi mà đẻ rồi mang về em nuôi chứ em ko đẻ nữa, 2 Bèo này là đủ rồi.
    Hihi, ở nhà chị thì lại khác. Chị gạ mãi mà đ/c ấy không chịu, nói có hai nhí là đủ rồi. Chắc sợ có thêm một "thiên nga" nữa thì nhà có mà họp chợ phiên quanh năm!

16. Có 4 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Boulevard (21-10-2012),get_out_cs (21-10-2012),Song Tử Nữ (21-10-2012),thuphong (21-10-2012)

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762
    Thanked 7.876 Times in 1.850 Posts

.
    Hai bé nhà em nhìn yêu quá.
    Chúc mừng sinh nhật bé nha. Chúc bé học giỏi, ngoan, ngày càng xinh hơn nữa nhé.

Sẽ còn có ngày mai

18. Có 5 thành viên cám ơn bài của thuphong:

1100i (21-10-2012),Boulevard (21-10-2012),get_out_cs (21-10-2012),Song Tử Nữ (21-10-2012),Triplec (21-10-2012)

Thanks
    143

Chị này, Nhí lớn nhà chị nhìn quen ơi là quen ý nhé.
    Buồn cười chết đi đc, chồng em bảo ngày trc thì bảo đẻ đủ cho anh một tiểu đội, thế mà giờ nuốt lời chứ lị, trêu thế chứ thực ra giờ Bèo bé còn bé quá. Chồng bảo nhà mình có cái xe 5 chỗ thì ít ra cũng phải đẻ một đứa nữa. Hóa ra mình chỉ làm cv đẻ thuê thôi chị ạ.

20. Có 5 thành viên cám ơn bài của Song Tử Nữ:

1100i (21-10-2012),get_out_cs (21-10-2012),hahaha (21-10-2012),Phu sinh (27-10-2012),Triplec (21-10-2012)

Trang 46 / 53 Đầu tiênĐầu tiên ... 364445464748 ... LastLast