Trang 22 / 53 Đầu tiênĐầu tiên ... 12202122232432 ... LastLast
Bài 211 đến 220/526

Chủ đề: Vân thi quán

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Triplec's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.799 Times in 418 Posts

Default Re: Vân thi quán

Chị ơi, Triplec vẫn đang ở nhà, chưa đi đâu cả chỉ đang bận tối mắt chuẩn bị cho chuyến đi sắp tới thôi (và bận chơi đại lễ nữa, hihi).

Cảm ơn chị đã mang thiên nga vào thả trong nhà Triplec. Con thiên nga trong tấm hảnh thứ hai trông hay nhỉ. Đôi cánh dương lên cong cong hình trái tim như người ta hay vẽ trong bưu thiếp ấy.

Tripec cũng mang thiên nga về thả cùng chị này.

Giận dỗi nhau hay sao mà mỗi đứa ngồi mỗi nơi và quay đi mỗi hướng thế này?!

2. Có 3 thành viên cám ơn bài của Triplec:

hahaha (09-10-2010),langthang (08-10-2010),Phu sinh (07-10-2010)

Thanks
    1.803

Đại lễ một ngàn năm Thăng Long... vui thì có vui, đẹp thì có đẹp nhưng… ồn ã quá, xô bồ quá. Sáng nay cả nhà đi ra Bảo tàng Hà Nội để xem triển lãm sinh vật cảnh. Trên đường đi mình nói với anh lái xe taxi, mong sao cho 10 ngày đại lễ qua nhanh để mình được trở lại cuộc sống bình thường và phố phường dù lâu lắm đã không còn yên ả nhưng cũng không quá ồn ã như mấy ngày qua. Anh tài xế ngạc nhiên, tưởng chỉ có cánh lái xe taxi bọn em mới ngại cảnh người đông, tắc đường mong cho hết đại lễ thôi chứ các anh chị đại lễ đi chơi sướng quá còn gì (!)

Thực ra ngay từ đầu mình đã không hứng thú với mấy thứ hội hè ồn ã này rồi, nhưng vì hai nhí nên suốt cả thứ bẩy, chủ nhật trước cả nhà đi lang thang khắp nơi. Đi bộ, đi xe, chen chúc, mỏi nhừ hết cả chân nhưng các con vui lắm, mình cũng vui theo. Lại chụp được bao nhiêu ảnh đẹp nữa: Hồ Gươm, vườn hoa Lý Thái Tổ, Con đường gốm sứ, hoàng thành...

Nhưng rồi hai ngày cuối tuần cũng là những ngày đầu đại lễ qua đi, bắt đầu đi làm lại là bắt đầu thấy chán. Những chậu cây cảnh rất đẹp sau những ngày đầu tươi tắn hình như chẳng được ai chăm sóc, tưới tắm nên cứ rũ ra. Sáng hôm qua (8/10) trông mới thật tội, qua một tối tổng duyệt diễu binh, không biết bà con chen nhau để xem đoàn diễu binh đi qua thế nào mà những chậu hoa nhỏ nhỏ xinh xinh rất đẹp xếp trên vỉa hè ngay trước Tràng Tiền Plaza và dọc phố Tràng tiền bị dẫm tơi tả, nát bét. Những hàng rào gỗ tượng trưng sơn mầu trắng, thấp chỉ độ 20cm, quây lấy những chậu hoa thành những vườn hoa nhỏ thì gẫy tan tành. Trông hoa mà ngao ngán, mà chán cho ý thức của mọi người. Lại nhớ đến những cách đối xử với hoa của mọi người dịp triển lãm hoa anh đào Nhật bản và lễ hội đường hoa ở Hồ Gươm 2 năm vừa rồi. Bao giờ người ta mới thôi thô bạo với cái đẹp?!

Tối qua định đưa hai nhí đi xem lễ hội đường phố ở quảng trường trước Ngân hàng nhà nước nhưng rồi đi làm về mệt quá nên đành thất hứa với các con. Hai nhí mới đầu phụng phịu nhưng khi xem tivi Hà Nội truyền hình trực tiếp thì bảo, thế này thì con cũng chẳng thích đi đâu. Tại mình cứ tưởng và nói với các con là sẽ có các màn nhào lộn biểu diễn bằng xe đạp ruồi, biểu diễn bằng patanh, ván trượt… của các anh chị sinh viên, học sinh cấp III như ở Công viên Lênin tối hôm trước mẹ đưa đi xem nên các con rất háo hức. Nhưng hóa ra không phải, mà là những màn trình diễn rất bài bản, như mọi buổi biểu diễn trong các buổi liên hoan văn nghệ quần chúng khác, chỉ khác là trình diễn trên một sân khấu được dựng ngoài trời. Như thế này mà cũng gọi là lễ hội đường phố sao, mặc dù cũng có màn các cô ăn mặc khá là “sexy” theo kiểu lễ hội Carnival bên Tây đi lại trong khoảng sân khấu con con!

Chuyển qua kênh VTV1 cũng có truyền hình trực tiếp biểu diễn nghệ thuật kỷ niệm 1000 năm Thăng Long. Phải công nhận là nhiều phần trình diễn được dàn dựng rất chuyên nghiệp và ấn tượng với những cảnh Hà Nội bị dội bom năm 1972, phố Khâm Thiên, bệnh viện Bạch Mai rồi tới cảnh ngày thống nhất đất nước 1975… các bài hát quen thuộc từ hàng chục năm nhưng giai điệu khi bi thương, lúc hùng tráng, lúc da diết vẫn khiến người nghe xúc cảm. Nhưng... cảm xúc của mình chợt tắm ngấm khi tới phần hợp ca trình diễn một bài hát của một ông Trung tướng công an kiêm nhà báo, nhà viết kịch, nhà thơ, họa sĩ và nhạc sĩ. Ông tướng này nổi tiếng là tay mơ trong giới nghệ thuật nhưng lại rất đình đám với những vở kịch ăn theo các scandan đời thường như vở kịch dựa theo scandal liên quan tới nghệ sĩ nhiếp ảnh Trọng Thanh, vở kịch liên quan tới vụ án Nam Cam… Rồi một dạo ông lại khiến thiên hạ lác mắt khi đã có một bức tranh được người ta mua với giá 9 tỷ đồng, ngoài ra còn một số bức khác cũng được bán với giá vài tỷ, cái giá mà bất kỳ họa sĩ nào ở Việt Nam, có tên tuổi hay không, cũng phải mơ ước. Tiền nhiều nhưng giá trị nghệ thuật của nói có nhiều hay không lại là chuyện khác. Rất may là tiền bán tranh được dành để làm từ thiện (và tất nhiên cũng vì làm từ thiện nên nó mới được mua với các giá trên trời như vậy) nên sau một hồi ỗn ã thì dư luận cũng lắng dịu.

Nhưng mà giá như ông tướng ấy cứ việc nổi tiếng với các vở kịch ăn theo scandal, với các bức tranh “khủng” chuyên làm từ thiện, với các bài hát nhàng nhàng nghe rồi chẳng buồn nhớ thì cũng chẳng sao. Đằng này…

Khi đang mạch nghe, xem phần biểu diễn nghệ thuật khá công phu và ấn tượng với các bản nhạc nổi tiếng của các nhạc sỹ tên tuổi xưa chợt chen vào 2 bài hát của ông tướng, 1 bài do dàn hợp ca trình bày có lĩnh xướng, bài kia do nghệ sĩ Thái Bảo trình bày. Dù dàn hợp xướng có được dàn dựng công phu tới đâu, dù tài nghệ của Thái Bảo có tới cỡ nào cũng không thể khiến mình “tiêu hóa” nổi hai bài hát như hô khẩu hiệu của ông tướng kiêm nhạc sỹ, họa sỹ, kịch sỹ và nhiều thứ sĩ…. Mà thật lạ là sao trong khi bao nhiêu nhạc sỹ nổi tiểng khác, mỗi người chỉ có một bài hát được trình bày trong chương trình, ông tướng này có tới hai bài và được trình bày liền nhau. Nói theo kiểu miền Nam là “hết biết!”.

Chán quá, ba hai nhí chuyển kênh xem phim còn mình thì vớ một tờ báo ngày để xem. Cái tít to tướng đập vào mắt “Ngày mai Hà Nội 1.001 tuổi”. Ơ hay! Cõ lẽ nào cái anh/chị nhà báo này không biết rằng ngày Vua Lý ban chiếu dời đô không phải là ngày tương ứng với ngày 10.10 dương lịch, ngày cụ lên thuyền rời đô cũng không phải. Đó là một ngày tháng 7 âm lịch tức nó phải nằm trong tháng 8 hoặc tháng 9 dương lịch. Việc chọn ngày 10.10 chỉ là để tiện với ngày Giải phóng thủ đô (10.10.1954) và để tránh cách ngày lễ lớn khác của đất nước như ngày CMT8 19.8, ngày Quốc Khánh 2.9 như lý do đã được đưa ra để giải thích cho việc chọn ngày 10.10. Thực tế cũng chưa có một văn bản chính thức nào nói rằng ngày 10.10 là ngày thành Đại La (Thăng Long, Hà Nội) được chọn làm Kinh đô của nước Đại Việt xưa.

Chán nản với trình độ của nhà báo mình quyết định đi ngủ sớm để sáng dậy còn đưa con đi xem triển lãm sinh vật cảnh ở khuôn viên Bảo tàng Hà Nội. Ba hai nhí bảo ngày nào đi qua cũng thấy đông nghẹt người tới xem, đài, báo cũng thấy nói nhiều tới những sản phẩm khủng made in Việt Nam giá hàng triệu đô nên mấy mẹ con cũng háo hức muốn đi xem.

Taxi có mấy cây số mà mãi mới tới nơi vì đường đông nghẹt người, xe. Cái chán đầu tiên là bảo tàng có 2 cổng có thể vào ra (một cổng chung với Trung tâm hội nghị quốc gia) nhưng người ta chỉ mở có một nên người người chen chúc. Bà nội thì đi chậm, hai con gái thì lách nhanh nên chỉ việc gom đủ người nhà mình một chỗ đã đủ mệt. Vào được tới bên trong con gái bảo: “Mẹ ơi chụp ảnh đi, cây đẹp quá!”. Ừ, để mẹ đưa máy ảnh của mẹ cho con chụp” (Máy ảnh của hai con thì tối chủ nhật tuần trước sau hồi đi chơi chụp ảnh con đường gốm sứ, hoàng thành, đường Bắc Sơn… về con gái để quên trên taxi mất rồi). Kéo khóa túi ra, tìm mãi không thấy máy ảnh. Rõ ràng là trước khi đi mình đã nhớ mở tủ lấy máy ảnh nhét vào túi rồi cơ mà! Chợt con gái bảo: “Mẹ ơi, túi mẹ bị rách rồi”. Lật túi lại xem, một đường rạch dài phía cuối túi ở mặt trong. May mà chỉ bị mất máy ảnh, ví và điện thoại vẫn còn. Mặc dù cái túi rất đẹp, ở cơ quan và ở nhà, bạn bè, chị em ai cũng thích, lại mới mua được vài ngày nhưng mình cũng không tiếc bằng mất cái máy ảnh. Tiền không nhiều nhưng bao nhiêu là ảnh kỷ niệm trong ấy, có nhiều ảnh mình mới chụp chưa kịp copy vào trong laptop nữa, những tấm ảnh ngày đầu đại lễ nữa, rất đẹp. Mà bản thân cái máy ảnh đã là kỷ niệm rồi…

Chán quá là chán nên mình chẳng có tâm trạng để thưởng thức những tác phẩm nghệ thuật bằng cây, bằng gỗ, bằng đá. Người lại cũng quá đông nên không thể cho hai con đi ăn lẩu Kitchi Kitchi sau khi xem triển lãm như đã định. Ba hai nhí bảo tới đấy chắc xếp hàng 2 giờ chiều mới được ăn. Thôi đành về nhà nấu cơm vậy.

Hai nhí đòi ăn Jolie Bee nên mình chỉ nấu cơm cho hai vợ chồng và bà nội. Ghé qua chợ mua mớ rau muống, mớ ngải cứu, tí thịt. Ở nhà đã có sấu, trứng và cà muối. Bữa cơm đơn giản, canh rau muống luộc dầm sấu, trứng gà ngải cứu, thịt rang cùng cà muối nhưng mọi người đều thấy ngon miệng. Chỉ khổ thân hai nhí, gọi đặt hai xuất Jolie Bee mang tới nhà, nửa tiếng sau mới có một cú điện thoại gọi vào máy ông xã “chú H. ạ, cháu thuê nhà ở tầng 3 đây, cháu nhận hamburger cho chú nhé” rồi tắt máy luôn. Ông xã ớ người ra, nhà mình làm gì có cho ai thuê nhà đâu mà có người nhận bánh hộ? Chắc là cậu thanh niên nào thấy người giao bánh tới nhầm nhà, thấy bánh ngon và tiện bữa trưa nên nhận bừa rồi (tất nhiên là phải trả tiền).

Ông xã gọi điện tới tiệm bánh báo người ta giao nhầm rồi, giao lại cho mình hai xuất bánh khác đi, cô tiếp tân bảo: Vâng, để em kiểm tra lại. 20 phút sau vẫn chưa thấy bánh đâu, mình gọi tới Jolie Bee thì một cô tiếp tân nói: Vâng, để em gọi hỏi lại bạn ý. Thế hóa ra là suốt mấy chục phút vừa rồi các cô ấy chưa làm gì với cái vụ giao nhầm bánh này cả! Mọi ngày có bao giờ thế đâu. Chắc tại Đại lễ đông khách quá đây mà. Thất vọng quá, mình bảo cô bé: thôi em không phải giao bánh nữa đâu, các con gái chị sắp lả đi rồi, chị làm món khác cho con chị ăn vậy. Hai con gái lại đành vào ăn cơm “gần” nguội với thịt, rau thì đã hết, nước rau luộc dầm sấu còn một ít thì ba vừa mới đổ đi rồi. Thôi ăn tạm con nhé, tối mẹ làm sườn xào chua ngọt đền cho.

"Thật tệ hại!" là câu ông xã hay trêu mình và hai nhí hôm nay mình phải lấy để thể hiện cái tâm trạng của mình với Đại lễ một ngàn năm Thăng Long. Dù mình không ở trong đội quân trực tiếp phục vụ Đại lễ nhưng nó đã làm mình mệt tướt bơ. Lại còn thiệt hại về tài chính nữa chứ: Một cái túi đẹp, hai cái máy ảnh, tiền taxi đi làm và đi về vài lượt trong tuần qua vì đường phố cấm lung tung, phải chìa ra một đống thẻ mới tới đưa được xe vào tới cơ quan. Đi taxi cho đỡ mệt, vòng vèo tiền xăng quá tội mà chẳng biết khi nào mới tới được nhà.

Đại lễ ơi là đại lễ! Gọi điện cho chị gái, chị bảo tại dì dạo này đang đen đấy. Tuần tới đi công tác nhớ cẩn thận, đừng có đi loăng quăng mà cũng đừng có mua sắm gì mà vạ vào thân. Ừ nhỉ, hay là tại mình đen chứ thiên hạ vẫn đi chơi Đại lễ ầm ầm có sao đâu!
    Last edited by Triplec; 09-10-2010 at 10:02 PM.

4. Có 7 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Boulevard (09-10-2010),hahaha (09-10-2010),OA _ NỮ (10-10-2010),Phu sinh (11-10-2010),SunWild (09-10-2010),thuphong (09-10-2010),yeu100C (10-10-2010)

Yêu cái đẹp Ghét cái xấu! PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Boulevard's Avatar
    Thanks
    5.803
    Thanked 12.551 Times in 2.470 Posts

Em cũng ghét kịch, ghét tranh và ghét ca khúc của ông tướng đó. Nói chuyện vui với Triplec là B đã từng bị ông tướng đó suýt ăn hiếp sau khi chê vở kịch ông ấy viết gây xì căng đan, ông ấy lên tận tòa soạn em vứt vào mặt TBT 1 tập sách, thơ, truyện để biếu và nói : Cái con nhóc đó biết gì mà dám chê kịch của tôi. Trong khi kịch của tôi cả 1 hội đồng nghệ thuật người ta khen! (Con nhóc đó là em, hồi đó em mới vào nghề 2 năm thôi). Thế là TBT cử phụ trách ban em đi xem, khi về phụ trách tuyên bố 1 câu xanh rờn: Nếu là em viết còn phê nặng hơn... Vậy là em thoát... Sau này ông tướng đó mỗi lần gặp em đâm lại niềm nở như được ăn phở. Đã vậy có lần em ngồi với 4 - 5 người bạn ăn bún đậu mắm tôm ở Yết Kiêu, ông tướng đi qua nhìn thấy sà vào ngồi cùng và rồi trả tiền, sau đó "cấp" cho mỗi đứa em 100K (hồi đó tiền đó cũng to), các bạn em sướng và khoái lắm. Sau đó ông tướng mời em lên phòng ông ấy chơi, khoe với em 1 phòng tắm massage cực xịn cả người, và rất nhiều thứ kỳ dị đắt tiền khác... Đúng là nhiều khi người ta giỏi mặt này nhưng lại không biết mình không giỏi mặt kia mà cứ tự xưng xưng... cái đó thật là chán. Nhưng vì người ta có nhiều tiền... mà ở đời hiếm ai chê tiền cả... Đi xem triển lãm sinh vật cảnh em thấy đẹp mà. Và con gái cũng rất thích. Em thấy ở đó còn rộng rãi, con gái còn tung tẩy chạy nhảy khắp Bảo tàng HN. Chia buồn với Triplec về vụ mất máy ảnh. Đi vào chỗ đông người phải cực kỳ cảnh giác, em hay phải đi làm vào lúc đông người nhg có kinh nghiệm cảnh giác nếu không chắc mất liên tục. Chắc Triplec đi vào thời điểm đông người rồi nên k còn hứng vãn cảng. Trong NKK em cũng có chụp 1 số ảnh con gái và mình với các cây quý ở Triển lãm. Thích chị ạ!
    Last edited by Boulevard; 09-10-2010 at 08:33 PM.
    "Cuộc đời là một sân khấu lớn và mỗi người đều có một vai quan trọng" (Shakespeare)

6. Có 6 thành viên cám ơn bài của Boulevard:

hahaha (09-10-2010),OA _ NỮ (10-10-2010),Phu sinh (11-10-2010),SunWild (09-10-2010),thuphong (09-10-2010),Triplec (09-10-2010)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

chị bảo tại dì dạo này đang đen đấy. Tuần tới đi công tác nhớ cẩn thận, đừng có đi loăng quăng mà cũng đừng có mua sắm gì mà vạ vào thân. Ừ nhỉ, hay là tại mình đen chứ thiên hạ.

Chia buồn với em và chia sớt vận xui giùm em nè. Hôm qua chị được một thánh tăng vẩy nước thánh và được Xá lợi Phật ngự trên đầu 5s trong cuộc rước lễ nghênh đón Xá lơi Phật của 38 vị Thánh tăng.

Chị đi nhiều và được chiêm nghiệm nhiều điều kỳ diệu, xong lần đầu tiên trong đời, khi cốt tủy của 38 vị Thánh tăng được di chuyển từ hộp gấm đến nơi trưng thờ. cửa chủa đóng lại, ko ai được ở trong ngoìa những người làm phận sự, bỗng nhiên trong lòng chị trào dâng niềm xúc cảm lạ lùng. Nước mắt chợt ứa ra. Sau đó khi người đàn bà ngoại quốc phụ trách buổi đại lễ, she nói đây là một cơ hội hiếm có chiêm ngưỡng Xá lợi Phật. Vì những lời khấn nguyện của mình sẽ có cơ hội linh nghiệm ngay. Khi đó chị xin Ông Thày của chị, và cũng là một hòa thượng đức độ, uyên bác được đội Xá lợi trên đầu. Chị cầu nguyện trong đó có bạn bè, anh chị em NR được bình an, khỏe mạnh, và hạnh phúc.
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

8. Có 4 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Phu sinh (11-10-2010),thuphong (10-10-2010),Triplec (10-10-2010),yeu100C (10-10-2010)

Thanks
    1.803

Trích dẫn Trích dẫn của Boulevard Xem bài viết
    Em cũng ghét kịch, ghét tranh và ghét ca khúc của ông tướng đó. Nói chuyện vui với Triplec là B đã từng bị ông tướng đó suýt ăn hiếp sau khi chê vở kịch ông ấy viết gây xì căng đan, ông ấy lên tận tòa soạn em vứt vào mặt TBT 1 tập sách, thơ, truyện để biếu và nói : Cái con nhóc đó biết gì mà dám chê kịch của tôi. Trong khi kịch của tôi cả 1 hội đồng nghệ thuật người ta khen! (Con nhóc đó là em, hồi đó em mới vào nghề 2 năm thôi). Thế là TBT cử phụ trách ban em đi xem, khi về phụ trách tuyên bố 1 câu xanh rờn: Nếu là em viết còn phê nặng hơn... Vậy là em thoát... Sau này ông tướng đó mỗi lần gặp em đâm lại niềm nở như được ăn phở. Đã vậy có lần em ngồi với 4 - 5 người bạn ăn bún đậu mắm tôm ở Yết Kiêu, ông tướng đi qua nhìn thấy sà vào ngồi cùng và rồi trả tiền, sau đó "cấp" cho mỗi đứa em 100K (hồi đó tiền đó cũng to), các bạn em sướng và khoái lắm. Sau đó ông tướng mời em lên phòng ông ấy chơi, khoe với em 1 phòng tắm massage cực xịn cả người, và rất nhiều thứ kỳ dị đắt tiền khác... Đúng là nhiều khi người ta giỏi mặt này nhưng lại không biết mình không giỏi mặt kia mà cứ tự xưng xưng... cái đó thật là chán. Nhưng vì người ta có nhiều tiền... mà ở đời hiếm ai chê tiền cả...
    Hì hì, chẳng thích nói về ông tướng này nữa

Trích dẫn Trích dẫn của Boulevard Xem bài viết
    Đi xem triển lãm sinh vật cảnh em thấy đẹp mà. Và con gái cũng rất thích. Em thấy ở đó còn rộng rãi, con gái còn tung tẩy chạy nhảy khắp Bảo tàng HN. Chia buồn với Triplec về vụ mất máy ảnh. Đi vào chỗ đông người phải cực kỳ cảnh giác, em hay phải đi làm vào lúc đông người nhg có kinh nghiệm cảnh giác nếu không chắc mất liên tục. Chắc Triplec đi vào thời điểm đông người rồi nên k còn hứng vãn cảng. Trong NKK em cũng có chụp 1 số ảnh con gái và mình với các cây quý ở Triển lãm. Thích chị ạ!
    Chị có xem ảnh hai mẹ con Boulevard rồi, cả hai mẹ con tươi lắm. Triển lãm sinh vật cảnh thực ra thì rất đẹp, có nhiều sản phẩm độc đáo, quý hiếm từ khắp cả nước mang về mà không dễ mình có dịp được chiêm ngưỡng nhiều thứ quý như vậy cùng lúc. Tuy nhiên vì chị đi vào ngày thứ bẩy gần cuối lễ nên người đông quá, khắp nơi chỉ thấy người là người, thêm vào đó lại bị rạch túi, mất đồ nên cũng không có mấy hứng thú để thưởng lãm cây, gỗ, đá quý.

10. Thành viên cám ơn bài của Triplec:

yeu100C (10-10-2010)

Thanks
    1.803

Trích dẫn Trích dẫn của OA _ NỮ Xem bài viết
    chị bảo tại dì dạo này đang đen đấy. Tuần tới đi công tác nhớ cẩn thận, đừng có đi loăng quăng mà cũng đừng có mua sắm gì mà vạ vào thân. Ừ nhỉ, hay là tại mình đen chứ thiên hạ.

Chia buồn với em và chia sớt vận xui giùm em nè. Hôm qua chị được một thánh tăng vẩy nước thánh và được Xá lợi Phật ngự trên đầu 5s trong cuộc rước lễ nghênh đón Xá lơi Phật của 38 vị Thánh tăng.

Chị đi nhiều và được chiêm nghiệm nhiều điều kỳ diệu, xong lần đầu tiên trong đời, khi cốt tủy của 38 vị Thánh tăng được di chuyển từ hộp gấm đến nơi trưng thờ. cửa chủa đóng lại, ko ai được ở trong ngoìa những người làm phận sự, bỗng nhiên trong lòng chị trào dâng niềm xúc cảm lạ lùng. Nước mắt chợt ứa ra. Sau đó khi người đàn bà ngoại quốc phụ trách buổi đại lễ, she nói đây là một cơ hội hiếm có chiêm ngưỡng Xá lợi Phật. Vì những lời khấn nguyện của mình sẽ có cơ hội linh nghiệm ngay. Khi đó chị xin Ông Thày của chị, và cũng là một hòa thượng đức độ, uyên bác được đội Xá lợi trên đầu. Chị cầu nguyện trong đó có bạn bè, anh chị em NR được bình an, khỏe mạnh, và hạnh phúc.
    Cảm ơn chị đã an ủi, thực sự là Triplec rất tiếc cái máy ảnh, nó là kỷ niệm của một người bạn, người anh tặng cho Tripec...

Chị ON thật may mắn, trong đời có mấy ai có cơ hội chiêm ngưỡng xá lợi Phật đâu. Triplec cảm ơn chị lần nữa vì đã nguyện cầu Phật phù hộ cho anh em, bạn bè NR (trong đó có Triplec) được bình an, mạnh khỏe và hạnh phúc. Triplec mong những lời khấn nguyện của chị trong dịp đặc biệt ấy được linh nghiệm

12. Có 4 thành viên cám ơn bài của Triplec:

OA _ NỮ (12-10-2010),Phu sinh (11-10-2010),thuphong (08-11-2010),yeu100C (10-10-2010)

Thanks
    1.803

Ngày nghỉ cuối tuần giữa đợt công tác xa nhà. Nằm mãi trong khách sạn cũng chán mà lang thang thì không muốn vì còn phải dành sức cho những ngày làm việc sắp tới. Gọi điện về nhà than phiền với ông xã, ba hai nhí bảo: Hay mẹ nhí đi xem phim đi, rạp đang chiếu Cánh đồng bất tận đấy! Ừ nhỉ, hôm trước đọc thấy quảng cáo từ 22/10 khởi chiếu Cánh đồng bất tận trên toàn quốc. Thế là sau khi tra trên mạng được số điện thoại của một rạp chiếu phim mình gọi điện tới để hỏi lịch chiếu phim và đặt vé. Ok, buổi 15:15. Cô bé nhận điện thoại nói mình chỉ cần tới trước 20 phút để nhận vé.

Đúng ba giờ kém năm taxi thả mình trước cửa rạp chiếu phim. Sau khi nghe mình đọc tên cô bán vé liền đưa cho mình một cặp. Ơ, chị chỉ đặt một vé thôi mà?! Mình bảo. Cô bán vé mình với đôi mắt ngạc nhiên không kém trả lời: Em thấy ghi chị đặt hai vé mà! Hihi, lỗi tại cô bé nhận đặt vé qua điện thoại, chắc nghĩ chẳng có ai lại gọi điện đặt vé cho một người đi xem nên sau khi hỏi tên mình đã mặc nhiên ghi cho mình hai vé

Phòng chờ đầy người, chủ yếu là các bé teen teen hoặc tuổi sinh viên. Khắp nơi toàn mùi bắp rang bơ!

Một trăm phút xem phim kết thúc, theo dòng người ra ngoài mình kiểm tra lại điện thoại thấy có mấy cuộc gọi nhỡ mà khi nãy mình biết nhưng trong rạp không thể trả lời. Nhấn phím gọi lại cho chị bạn đồng nghiệp:

- Chị à, gọi em có việc gì thế?
    - Ừ, hỏi thăm em đang làm gì, có đi đâu chơi không thôi.
    - Em mới xem phim xong, vừa chui trong rạp ra.
    - Đi xem cùng ai?
    (Ơ, tại sao lại phải cùng ai)
    - Em đi xem một mình thôi chị.
    - Xem phim gì?
    - À, phim Cánh đồng bất tận.
    - Có hay không? Phim Việt Nam hay phim nước ngoài?
    .....

Tối về khách sạn lên mạng đọc tin tức. Thấy một bài trên Vietnamnet (hay vnexpress gì đó) viết về các sao nhà mình xem phim Cánh đồng bất tận, trong đó có đoạn kể ca sĩ Hồng Nhung nói đại ý cô ấy chưa đọc truyện Cánh đồng bất tận nhưng xem phim thấy rất cảm động, bla…bla….

Đọc tới đây thì mình chợt hiểu rằng chị bạn mình không biết Cánh đồng bất tận cũng không có gì lạ và Cánh đồng bất tận cũng không quá nổi tiếng như mình nghĩ, vả lại không phải ai cũng rảnh mà đọc truyện như mình, hihi…

Cảm nhận của mình sau khi xem Cánh đồng bất tận là phim có nhiều cảnh quay đẹp, ý nghĩa. Mình rất thích cảnh Sương (Đỗ Thị Hải Yến) cô đơn, xiêu vẹo đi trong cánh đồng cỏ năn cao lút đầu người khi từ bỏ mấy cha con ông Võ (Dustin Nguyễn) và cảnh cuối phim khi Nương (Lan Ngọc) đứng giữa cánh đồng lúa đang trổ bông âu yếm nói với đứa con trong bụng về việc cô sẽ đảm bảo cho nó có một tương lai sẽ tốt đẹp hơn so với tổi thơ của mẹ nó. Diễn viên đóng đạt, nhất là Dustin Nguyễn và Lan Ngọc. Truyện phim khá sát với tác phẩm văn học gốc.

Chỉ có một số điểm nhỏ mình nghĩ phim sẽ khá hơn nếu không có những chi tiết này. Trước hết là giá như nhân vật Sương được lồng giọng miền Nam thay vì để nguyên giọng Bắc của diễn viên Đỗ Hải Yến. Trong một phim đậm chất Nam bộ, rặt người Nam bộ như Cánh đồng bất tận thì giọng Bắc duy nhất của Sương nghe nó rất “chỏi” và lạc lõng. Hơn nữa, trong thực tế, rất hiếm có cô gái ăn sương gốc Bắc nào lại phiêu bạt vào kiếm ăn ở tận những vùng xa xôi hẻo lánh nhất của miền Tây (có chăng là ngược lại). Phải chăng vì đạo diễn đã chiều và nể diễn viên chính mà không lồng giọng Nam cho nhân vật Sương?

Một chi tiết nhỏ nữa mà các nhà làm phim đã cố tình thay đổi so với nguyên tác văn học, có lẽ để cho hình ảnh của cán bộ chính quyền trong phim bớt xấu (nhưng cũng chẳng làm cho cuộc sống của gia đình người chăn vịt bớt đi phần đắng cay, nghiệt ngã). Đó là chi tiết các nhân viên của đội kiểm dịch gia cầm xã theo nguyên bản trong truyện của Nguyễn Ngọc Tư đã được đổi thành những kẻ giả danh kiểm dịch viên đến dọa tịch thu để tiêu huỷ đàn vịt nhà ông Võ. Chi tiết thay thế này rất vô lý vì tuy bố con nhà ông Võ là những kẻ chăn vịt đồng nhưng cho dù có nay đây mai đó thì năm này sang năm khác họ cũng chỉ chạy từ "góc" này sang "góc" khác của “cánh đồng” mà thôi, những vùng quê và con người quanh đó hẳn họ cũng không quá xa lạ để mà dễ dàng bị lừa và khiến Sương phải đi cứu đàn vịt theo cách ấy. Chỉ một thay thế nhỏ nhưng nó khiến phim gợn lên điều không hợp lý.

Còn điều này, khi đọc truyện Cánh đồng bất tận mình chỉ thấy sao những con người ấy khổ quá thế và cũng nghĩ theo cách mà nhiều người suy nghĩ và diễn giải (có lẽ đó cũng là điều tác giả muốn truyền tải), đó là oán hận và trả thù không phải là cách để giải thoát con người, nó chỉ mang lại cho con người ta càng nhiều đau khổ mà thôi. Mình cũng giận và ghét nhân vật Võ trong truyện, chính sự cay nghiệt của ông ta đã làm khổ và mang tai họa tới cho ông ta và các con mình. Bây giờ xem phim mình lại nghĩ (không biết có phải tại vì nam diễn viên rất đẹp trai và đàn ông không?!) là có ác quá không khi bắt người đàn ông chăn vịt ấy phải chịu quá nhiều tai ương, nghiệt ngã trong đời? Tất cả những chi tiết trong phim đều có thể có thật trong cuộc sống nhưng đổ nó hết lên cho một người thì có vẻ ác quá, cho dù để truyền tải một triết lý, một bài học luân lý nào đó, hay để bi kịch hóa câu chuyện cho thật căng trước khi thả ra một cái kết theo hướng có hậu khi để Nương thay lời kết nói rằng tương lai của đứa trẻ trong bụng cô chắc chắn sẽ hơn mẹ nó vì nó sẽ được đi học, được mẹ chăm sóc và vì “là con trẻ, đôi khi cũng cần tha thứ cho lỗi lầm của người lớn”.

Last edited by Triplec; 09-11-2010 at 09:09 PM.

14. Có 6 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Boulevard (25-10-2010),OA _ NỮ (25-10-2010),Phu sinh (25-10-2010),SunWild (24-10-2010),thuphong (24-10-2010),yeu100C (25-10-2010)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.970
    Thanked 1.574 Times in 565 Posts

Chị họ em cũng giống chị, mỗi lẫn đi là cả vài tuần luôn, chắc cùng nghề quá Chị em con còn nhỏ và chồng lại đi công tác xa nên mỗi lần đi là ở nhà nháo nhào nhào. Trước mẹ chồng còn giúp đỡ nhưng về sau trót tiết lộ đi công tác xa vất vả ở nhà chứ mình đi thì khổ gì nên mẹ chồng ko muốn hợp tác nữa

16. Thành viên cám ơn bài của SunWild:

Triplec (25-10-2010)

Thanks
    1.803

Ừ, đi công tác xa nhà, mình vất vả một thì ở nhà mọi người vất vả mười. Cũng may mà mọi người ở nhà điều hiểu công việc của mình và ủng hộ chứ không chắc chị chuyển nghề lâu rồi

18. Thành viên cám ơn bài của Triplec:

SunWild (25-10-2010)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.970
    Thanked 1.574 Times in 565 Posts

Chị ơi xem Cánh đồng bất tận xong em cũng mê anh chàng Dustin Nguyễn ấy rồi, chắc phải đi xem lại lần nữa thôi. Mê cả những cánh đồng trải dài đến vô cùng ấy. Những vạt cỏ dường như vô tận nhưng số phận con người có giới hạn, vì kết cục phim có hậu.

Xem xong cảm thấy yêu đời yêu người hơn, nhất là con người và sông nước miền Tây hihi

20. Có 2 thành viên cám ơn bài của SunWild:

OA _ NỮ (09-11-2010),Triplec (08-11-2010)

Trang 22 / 53 Đầu tiênĐầu tiên ... 12202122232432 ... LastLast