Trang 19 / 53 Đầu tiênĐầu tiên ... 9171819202129 ... LastLast
Bài 181 đến 190/526

Chủ đề: Vân thi quán

Yêu cái đẹp Ghét cái xấu! PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Boulevard's Avatar
    Thanks
    5.803
    Thanked 12.551 Times in 2.470 Posts

Default Bộ ảnh Cần Giờ đẹp quá

Bộ ảnh biển Cần Giờ đẹp thật. Tay nghề của chị Triplec cũng hơn bị cao thủ. Và nhìn mấy tấm ảnh chụp Triplec mới thấy người cũng trẻ và có vẻ "tay chơi" hơn là em nghĩ.
    "Cuộc đời là một sân khấu lớn và mỗi người đều có một vai quan trọng" (Shakespeare)

2. Có 2 thành viên cám ơn bài của Boulevard:

thuphong (12-09-2010),Triplec (12-09-2010)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Triplec's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.799 Times in 418 Posts

Default Re: Vân thi quán

Hêhê, "tay chơi" thì không dám nhưng ăn chơi thì có em ạ, suốt ngày lo chuyện ăn với chơi thôi

4. Thành viên cám ơn bài của Triplec:

hahaha (13-09-2010)

Thanks
    1.803

Cà Mau 30/8 - 1/9

Máy bay cất cánh từ Tp.HCM lúc 6 giờ sáng, sau 1 giờ bay là đã tới thành phố Cà Mau rồi.

Cất cánh....

Chuẩn bị hạ cánh...

Sân bay nhỏ, máy bay nhỏ, ít khách nên hành lý cũng không phải lấy từ băng chuyền mà đứng ở phòng chờ, đợi nhân viên sân bay mang từ máy bay xuống cho mình rồi kéo về thôi. Lên taxi ra khỏi cửa sân bay là đã thấy mùi phố biển rồi, mặn mặn, nồng nồng, đậm đặc hơn bất cứ thành phố, thị xã ven biển nào mình đã từng ghé qua.

Về tới khách sạn, nhận phòng xong rùi đi ra phố ăn sáng: hủ tiểu Nam Vang và cà phê sữa đá. Buồn cười, nhớ hôm đi Bình Phước chị bạn cứ gọi nâu đá làm cô bé phục vụ ớ người ra chẳng biết chị muốn uống gì

8 giờ sáng đón taxi ra bến tàu, ở đó đã có một chiếc bobo (xuồng máy loại nhỏ) và anh tài công đợi mình ở đó rồi. 31/8 mới là ngày làm việc, mình đến sớm 1 ngày chẳng lẽ chỉ đi loanh quanh thành phố vì vậy khi còn ở SG mình nhờ anh bạn đặt giúp tour du lịch đi Đất Mũi. Do mình đi ngày thường, lại đã cuối mùa du lịch nên mấy hãng du lịch bạn mình gọi đều nói không có tour. Thế là một mình làm cả chuyến đi...

Ấn tượng đầu tiên của mình khi tới bến tàu Cà Mau là... sao nước bẩn quá! Trời ơi, nước đặc quánh, đen ngòm. Sau hỏi anh tài công mới biết do các nhà máy chế biến thủy sản xả nước thải ra sông. Chắc sông Thị Vải cũng chỉ ô nhiễm tới thế này là cùng.

Thuyền bắt đầu rời bến

Last edited by Triplec; 13-09-2010 at 01:40 PM.

6. Có 3 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Boulevard (13-09-2010),OA _ NỮ (14-09-2010),Phu sinh (13-09-2010)

Thanks
    1.803

Ra tới đây thì lòng sông đã bắt đầu rộng hơn, thoáng hơn và nước thì đã bớt mầu đen

Anh tài công được dịp trổ tài. Trời ơi, đi xuồng trên sông, mặt nước phẳng lặng mà xóc còn hơn đi ô tô đường ổ trâu, ổ gà nữa. Hơn 120km từ thành phố Cà Mau tới Đất Mũi mà anh tài đi có đúng 2 tiếng, còn hơn là đua xe máy nữa. May mà mình chẳng bị say tầu, say xe bao giờ. Sau một hồi ngất ngư thì mình cũng quen, anh tài cứ việc phóng, cứ việc lượn và kéo còi ầm ĩ mỗi khi qua khúc sông đông thuyền bè qua lại còn mình thì cứ liên tục bấm máy thôi. Mà anh tài này cũng hay, đi chỗ đông người chẳng thấy anh ta giảm ga gì cả nhưng chạy qua rồi mình để ý lần nào cũng thấy ngoái đầu lại, có lẽ là xem có cái vỏ lãi nào lật thì quay lại cứu chăng?!

Những cây đước cắm rễ xuống dòng sông đỏ nặng phù sa

Rặng dừa nước
    [

Quán ven sông

Có cả... trại hòm (cửa hàng bán quan tài) nữa

Last edited by Triplec; 13-09-2010 at 02:43 PM.

8. Có 2 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Boulevard (13-09-2010),Phu sinh (13-09-2010)

Thanks
    1.803

Đây là lần đầu tiên mình có khái niệm thế nào là sông nước Cửu Long, thế nào là kênh rạch chằng chịt. Trên luồng sông mình đi chốc chốc lại thấy gần bờ có những cây chắn như barie, phía sau đó sẽ có một con kênh hay một con sông nhỏ đổ ra. Ngay cả luồng sông mình đi thấy anh tài rẽ phải rồi rẽ trái tới vài lần. Không biết từ Cà Mau tới Đất Mũi mình đã đi qua mấy con sông nữa.

Quẹo trái....

Trái nữa...

Rồi lại quẹo phải

Lâu lắm rồi mình mới thấy một nơi có nhiều cần ăng-ten chĩa lên trời như thế này. Hình như bây giờ ở thành phố cũng ít người dùng ăng-ten vô tuyến loại này nữa rồi.

Bè giăng lưới bắt cá. Trông như những giàn pháo chĩa lên trời ý nhỉ!

Ghe thuyền nặng đầy hoa quả

Còn cái thuyền này không biết chở gì mà đầy thế
    Last edited by Triplec; 13-09-2010 at 02:44 PM.

10. Có 5 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Boulevard (13-09-2010),Lão K (14-09-2010),OA _ NỮ (14-09-2010),Phu sinh (13-09-2010),thuphong (13-09-2010)

Member PhotobucketPhotobucket
    Thanks
    14

Đúng là vùng sông nước

12. Thành viên cám ơn bài của Nhân ái:

Triplec (13-09-2010)

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762
    Thanked 7.876 Times in 1.850 Posts

.
    Ảnh đẹp lắm Triplec.
    Nhìn phong cảnh thật thanh bình.
    Chị chưa tới đất mũi lần nào dù đã lên kế hoạch tới 3 lần rồi, cứ chuẩn bị đi là lại có trục trặc chi đó...
    Sẽ còn có ngày mai

14. Thành viên cám ơn bài của thuphong:

Triplec (13-09-2010)

Thanks
    1.803

Sau hai tiếng đua bobo với anh tài công thì mình cũng đã đặt chân lên Đất Mũi

Tổ quốc tôi như một con tàu
    Mũi thuyền ta đó Mũi Cà Mau

(Tố Hữu)

Là mảnh đất tận cùng phía Nam của Tổ quốc, Đất Mũi có 3 mặt giáp biển, bên phải là Vịnh Thái Lan, bên trái là Biển Đông.

Mốc tọa độ quốc gia - 0001 (Ở Móng Cái, Quảng Ninh cũng có mốc tọa độ tương tự như thế này, là mốc 0000). Những cánh sao xung quanh cột mốc sơn đã bong tróc hết cả, trông tệ quá. Giá mà người ta xây bằng đá hoa cương hoặc chỉ cần ốp lát đá thôi cũng được, trông sẽ sạch sẽ và trang nghiêm hơn nhiều.

Khu rừng ngập mặn Đất Mũi được UNESCO công nhận là khu dự trữ sinh quyển thế giới. Hai loài thực vật chính của rừng Cà Mau là cây mắm và cây đước. Anh hướng dẫn viên nói mỗi năm rừng Cà Mau lấn tự nhiên ra biển khoảng 80m. Đầu tiên là những cây mắm mọc ra trước, rễ cứ trồi từ đất lên.Rồi đất bồi đắp lại, cây đước lại mọc theo sau, cắm những chùm rẽ xuống bám chặt, giữ đất.

Từ đài quan sát nhìn ra con lạch đưa vào bến tàu

Những mái nhà lô nhôm đằng xa là Xóm Mũi, xóm dân cư cuối cùng ở cực Nam của đất nước. Xa nữa ngoài biển là Hòn Khoai.

Còn mình, thế là cũng đã một lần được đặt chân tới cực nam của tổ quốc. Rẻo đất phía sau mình là điểm xa nhất về phía Nam của đất nước, với những rễ cây mắm đang chồi lên để giữ đất.

Last edited by Triplec; 13-09-2010 at 04:13 PM.

16. Có 4 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Boulevard (13-09-2010),Nhân ái (14-09-2010),OA _ NỮ (14-09-2010),Phu sinh (13-09-2010)

Thanks
    1.803

Khi đang ở Đất Mũi mình gọi điện cho ông sếp cơ quan ngành ở Cà Mau, đơn vị đăng cai tổ chức Hội nghị của các đơn vị trong ngành các tỉnh phía Nam. Hỏi để nắm lại chính xác ngày giờ họp ngày hôm sau và cũng để thông báo cho người ta biết mình đã tới nơi.
    ...
    - Chị đã tới Cà Mau chưa, chị đang ở đâu đấy?
    - Dạ, em tới rồi, em đang ở Đất Mũi.
    - Trời đất, chị đi cách gì mà hay vậy? Sao không báo tụi tôi để tôi cho người đưa chị đi?
    - Dạ thôi, hôm nay là ngày làm việc, em không muốn phiền các anh. Anh cứ làm việc đi, mai em sẽ tới cuộc họp sớm.
    - Vậy chị ở đâu, tối tôi qua rước chị đi ăn tối. Dạ, thôi khỏi phiền anh ơi. Để em tự đi.
    ....

Thực sự là mình không thích phiền những nơi mình đến công tác. Làm việc thì đến còn không mình cứ khơi khơi đi chơi một mình thôi. Trừ khi thân quen nhau rồi thì khác còn không mình ghét và ngại các buổi ăn uống, tiếp tân kiểu "ngoại giao".

Gần 3 giờ chiều mình về tới khách sạn. Vừa bỏ túi đồ xuống thì chuông diện thoại reo, thì ra là anh Th. đồng nghiệp ở Tp.HCM:

- T. tới Cà Mau chưa?
    - Dạ, em tới từ 7h sáng, vừa đi chơi Đất Mũi về.
    - T. đi cùng ai, đi bằng gì?
    - Dạ, em đi bobo, đi một mình.
    - Thiệt đó hả? Trời đất!

Hihi, lại có người nữa choáng. Chắc không nghĩ mình có gan đi Đất Mũi một mình.

Anh bạn hẹn chiều chạy qua đón đi ăn tối. Mình thực sự không muốn đi ăn cùng người này vì không thân. Anh ấy là trưởng đơn vị ngành ở Tp.HCM nhưng là sau khi mình đi học xa, tới khi về mới gặp mới biết, không thân như những người cũ mình đã quen biết từ trước. Thạc sĩ luật, ăn mặc chỉn chu vô cùng (mình lại không thích những người đàn ông chỉn chu quá!), e-mail trao đổi công việc thì toàn viết chứ IN HOA to tướng (mình ghét nhất những người viết e-mail kiểu này!). Nhưng không từ chối được vì anh bạn nói đã hẹn với cả mấy anh chị ở Cần Thơ, Đắc Lắc và Lâm Đồng rồi, toàn là người quen của mình.
    Last edited by Triplec; 13-09-2010 at 04:15 PM.

18. Có 2 thành viên cám ơn bài của Triplec:

OA _ NỮ (14-09-2010),Phu sinh (13-09-2010)

Thanks
    1.803

Năm giờ chiều anh bạn tới đón đi ăn tối (ăn gì mà sớm thế!). Hihi, anh bạn còn hẹn tới lúc 4h cơ, mình bảo em mới muốn đi chơi về, muốn nghỉ một chút. Lại hẹn, vậy 4:30 nhé, tôi tới đón T. đi ngắm phố phường có gì hay nữa, tôi cũng lần đầu tới Cà Mau. Mình hẹn 4:30 nhưng bỏ máy điện thoại ra là lăn ra ngủ, quên không để chuông. 4:30 điện thoại reng reng. "T. hả, xong chưa, tôi ở dưới reception rồi nè". Đành phải xin lỗi vì chưa chuẩn bị xong. Anh bạn nói cứ chuẩn bị đi 5h quay lại đón. Mà đúng 5 giờ quay lại thật (người gì mà chuẩn giờ thế!)

Lên tới xe anh bạn bảo tụi tôi vừa đi lòng vòng phố phường rồi, cũng chẳng có gì, thôi mình đi ăn tối luôn nhé. Đành đồng ý nhưng trong bụng cằn nhằn ăn gì mà sớm thế! Tới một quán ăn khá đẹp, mình quên mất tên rồi, bài trí theo kiểu nhà gỗ ngày xưa. Ngồi một lúc thì các anh chị ở các nhóm khác cũng tới. Hihi, buồn cười cái anh Th. này lắm, anh ấy nhận là chủ xị, chủ chi. Anh ấy bảo mọi người thích gì cứ gọi đi, gọi thoải mái. Mình gọi những món gì nhỉ, à món gỏi hải sản đặc biệt của nhà hàng, món ôc len xào dừa. Mấy người khác gọi vài món nữa... Khi mọi người gọi món xong rồi anh ấy bảo mọi người đã gọi rồi là phải ăn hết đó nghe, ai gọi món gì là phải ăn hết món ấy đó Cũng may hai món mình gọi mọi người đều ăn hết chứ không anh ấy bắt mình cho vào hộp mang về KS ăn thì chết

Cũng tại cái nhà hàng này, làm món gì cũng đầy. Đã dặn mỗi món làm đĩa nhỏ nhỏ thôi để còn được thưởng thức nhiều món đặc sản Cà Mau nhưng đĩa nào đĩa nấy mang ra đầy tú hụ. Đã thế món khai vị thì mang ra sau còn mì xào hải sản và cơm rang cá mặn lại mang ra đầu tiên

Chưa hết, anh Th. chốc chốc lại hỏi cậu nhân viên: có mang đủ tiền không? Nếu không đủ thì nói để tôi đưa nhé. Rồi cuối buổi anh lại: chỗ này tui tính phải từng này tiền, đó là tui tính giá nhà quê đấy chứ ở thành phố (HCM) thì chố này phải vài triệu. Rồi anh nhấp nhổm định đi restroom nhưng thấy cô bé tiếp viên tới anh ngồi lại hỏi với sang cậu nhân viên, thế nào, bao nhiêu? Cậu nhân viên chắc ngượng với mọi người, ậm ừ... Anh lại gặng: thế có đúng số tôi nói không? Dạ, sai số một chút. Đấy tôi đã đoán chỉ có trúng thôi! Sau đó anh mới yên tâm rời bàn đi về phía cuối nhà...

Hihi, mình cố nhịn cười. Anh ơi, anh ga-lăng quá đi thôi!

Ra xe chuẩn bị uống nước thì anh đồng nghiệp Cà Mau gọi: Tôi đang ở KS tính đón chị đi ăn tối nè, chị đang ở đâu vậy? Dạ em đi với mấy anh chị ở tp.HCM và mấy tỉnh rồi anh ạ. Giờ tụi em định đi uống nước, sang quán Chuông Gió (hay Chuông Vàng gì đó). Vậy chị với mấy anh cứ qua đó trước đi, lát nữa tôi qua.

Làm chủ nhà khổ thật. Nhóm mình đi vòng quanh mãi chẳng tìm được quán Chuông Gió, trời thì bắt đầu đổ mưa nên chạy đại vào quán tên Vĩ Dạ. Hóa ra là quán nằm ngay cạnh quán Chuông Gió. Vừa vào quán thì trời đổ mưa sầm sập. Gọi điện nói anh bạn Cà Mau đừng đến nữa vì tụi em tìm không thấy quán Chuông Vàng nên ngồi quán khác rồi. Không biết anh bạn Cà Mau có thông cảm cho không, chỉ sợ anh ấy nghĩ chê anh tỉnh lẻ, không đi cùng.

Tạnh mưa thì mọi người chia tay nhau về. Các anh chị đi đường xa cũng mệt, còn mình rong chơi cả một ngày cũng chỉ muốn về khách sạn nghỉ ngơi. Anh bạn Tp.HCM đưa mình về KS và hẹn sáng mai cho lái xe sang đón mình tới KS nơi tổ chức họp (mình ở KS khác).

Sáng hôm sau đi dự họp, ăn trưa xong tạm biệt mọi người về khách san sớm vì thấy hơi váng đầu. Thôi thế là hoàn thành chuyến công tác Cà Mau. Mai có thể yên tâm về HN rồi. Vậy mà lại có cái vụ ngã xe nữa!

Nguyên nhân mình ngã xe thì cũng rất buồn cười, không đâm vào ai, cũng chẳng có ai đâm vào mình, chỉ tự nhiên ngã từ trên xe xuống thôi. Sau một hồi “phân tích, mổ xẻ” thì cả nhà đi đến kết luận mình ngã một phần do “ điệu quá” (mặc váy ngồi sau xe), nhưng phần chính là do “chính chuyên quá”, ngồi “xe ôm” mà không chịu ôm nên mới rơi xuống đất.

Chuyện là thế này, tối hôm 31/8 anh bạn đồng nghiệp Cà Mau tới mời đi uống nước mình đã từ chối vì thấy trong người không khỏe nhưng rồi anh ấy lại bảo vậy tôi tới chở chị đi ngắm phố phường Cà Mau vì chị đến làm việc thời gian ngắn quá, tối qua lại mưa nên chắc chưa kịp ngắm thành phố. Mặc dù rất ngại nhưng sợ người ta bảo mình khó tính, “cành cao” quá vì tối hôm trước mời đi ăn mình đã từ chối nên đành nhận lời. Sẵn đang mặc chiếc váy hoa vừa xuống phố mua quà cho con gái mình leo luôn lên sau xe anh bạn đồng nghiệp đi dạo phố. Tất nhiên vì mặc váy nên mình ngồi một bên xe. Thực sự vì là người lạ nên mình cũng không dám “ôm”, cũng không dám ngồi sát quá. Thế nên mới đi được vài con phố thì chân trái đang để trên giá để chân (chung chỗ với chân phải) bỗng tuột ra và thế là thôi... thấy mình từ nhiên bay xuống “đo đường”. Khổ thân cái anh bạn đồng nghiệp Cà Mau, vì mình mà cứ phải áy náy. Hihi, rút kinh nghiệm từ nay đi “xe ôm” sẽ không “chính chuyên” nữa!!!

Tạm biệt Cà Mau! Hẹn sẽ có dịp trở lại.

20. Có 3 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Boulevard (13-09-2010),OA _ NỮ (14-09-2010),Phu sinh (13-09-2010)

Trang 19 / 53 Đầu tiênĐầu tiên ... 9171819202129 ... LastLast