Trang 13 / 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 31112131415 ... LastLast
Bài 121 đến 130/526

Chủ đề: Vân thi quán

Hybrid View

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Default Re: Vân thi quán

TL lại mây lang thang ồi. OA mang hoa đến nhà em trưng nè cho đỡ trống trải. Mau về nhanh nhanh nha TL chị và mọi người rất nhớ em.

và tặng em chiếc thuyền buồm trắng.

Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

2. Có 3 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Boulevard (03-09-2010),Phu sinh (03-09-2010),Triplec (08-09-2010)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Triplec's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.799 Times in 418 Posts

Ui, hai thứ chị tặng em đẹp quá chị ON ơi, em thích lắm. Những bông hoa trắng là hoa gì hả chị? Mới trông giống hoa Tóc tiên nhưng không phải. Lá thì có vẻ giống là giành giành nhưng hoa lại đẹp hơn nhiều.

Thuyền buồm chị tặng em cũng tuyệt lắm. Giá mà có đại gia nào tặng em chiếc thuyền như thế nhỉ, hihi...

Em mới "hành phương Nam" về. Đúng là hành thật vì em bị ốm ngay từ tối đầu tới Cần Giờ và tới tối cuối cùng trước khi rời Cà Mau lại bị ngã xe nữa. Đúng là tháng hạn của Triplec thật rồi. Về nhà được 1 tuần rồi mà vẫn chưa đi làm được, đang nghỉ ở nhà dưỡng thương chị ơi. Triplec sẽ tranh thủ thời gian này để lướt mạng thi với chị ON

4. Có 4 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Boulevard (08-09-2010),Lão K (09-09-2010),OA _ NỮ (09-09-2010),Phu sinh (09-09-2010)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403

Chị ko biết đó là hoa gì, xong có rất nhiều màu sắc em à.
    Em bị ngã ra sao, có ảnh hưởng gì đến xương cốt ko? Chắc là có rất nhiều anh đang đau lòng lo lắng cho em đó nhỉ.
    Thôi thì em tha hồ mà thoải mái nũng nịu với chồng con và bạn bè nha. Chúc em sớm ngày bình phục.
    Làm thơ, spam, và pot hình đi em ơi. Em mây lang thang nhiều như thế mà ít hình quá.
    Que Sera, Sera

Thanks
    1.803

Chị ơi em bị ngã không nguy hiểm lắm, chỉ bị phần mềm ở tay, chân, xương và mặt không sao. Thật may là đường phố Cà Mau không đông như SG hay HN không có thì Triplec đã bị xe cán lên rồi. Về tới khách sạn gọi điện về nhà khóc như mưa, vì đau và sợ. Vết thương không nguy hiểm nhưng diện tích bị trầy xước lớn nên đã hơn 1 tuần rồi vẫn chưa lành. Càng có cớ để được nghỉ ở nhà và mọi người tới thăm

Ảnh Triplec chụp cũng nhiều lắm, chị đợi Triplec sẽ từ từ post lên nha.

7. Có 3 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Boulevard (09-09-2010),OA _ NỮ (09-09-2010),SunWild (09-09-2010)

Thanks
    1.803

Cần Giờ 22 - 26/8

13h00 máy bay hạ cánh tại sân bay Tân Sân Nhất. Sau khi lấy hành lý ra bên ngoài đã có ô tô đợi sẵn đưa cả nhóm tới thẳng Cần Giờ. Tất cả mọi người trong nhóm đều chưa ai tới Cần Giờ cả, lại nghe nói có bãi biển nữa nên ai nấy đều rất háo hức. Ít ra thì một tuần tại Cần Giờ sẽ không quá tệ, mình hi vọng thế.

Đường từ thành phố về Cần Giờ đang mở, dẫu chưa xong hẳn nhưng khá đẹp, hai bên rừng đước xanh ngút mắt. Bẩy mươi km cộng một chuyến phà cũng không quá xa.

Tới nơi, sau khi check in, nhận phòng, mọi người hò nhau nhanh chóng thay đồ để đi ra biển bơi. Ra tới biển cả hội thất vọng tràn trề. Hihi, biển Cần Giờ bùn dầy hàng tấc, là nơi để người ta nuôi ngao chứ có ai tắm đâu. Chỉ có hội mình là giàu chí tưởng bở thôi

Những cái sào cắm trên biển là để phân lô cào ngao của các hộ gia đình ven biển

Bù lại thì khách sạn cũng có một bể bơi nước mặn khá rộng, mọi người gọi là biển nhân tạo. Người ta lấy nước biển về. Ngoài ra còn một bể bơi nước ngọt nữa. Not too bad! Mọi người rủ nhau xuống tắm. Riêng mình chợt thất gai ai trong người, trời thì lại âm u như muốn mưa nên thôi chạy về nhà lấy máy ảnh đi loăng quăng chụp hình.

Bể bơi nước mặn

Hòn ngọc Phương Nam là tên cái Resort mà mình ở. Resort ở một nơi có lẽ là xa xôi hẻo lánh nhất Cần Giờ. Đi bộ ra tới chỗ chợ quê chắc cũng phải 2km. Hihi, đúng là resort, tha hồ mà nghỉ ngơi tĩnh dưỡng. Có lẽ ban tổ chức người ta sắp xếp cho lớp tập huấn ở đây để học viên chẳng có thể đi đâu được, chỉ có mà chuyên tâm học bài và ôn luyện cho kỳ thi cuối khóa

Nhóm giảng viên mỗi người được bố trí ở trong một căn phòng khá rộng rãi, sạch sẽ. Các căn nhà đều xây tường gạch đỏ, để thô, mái lợp dừa nước trông cũng khá đẹp. Chỉ có điều internet thì quá tệ. Vào mạng được mỗi tối đầu tiên, những hôm sau thì chết ngóm luôn. USB3G mang đi cũng chịu chết vì sóng 3G kể cả của Vinaphone hay Viettel thì cũng vẫn chưa tới nơi này

Chưa hết, ngay tối đầu tiên sau khi ăn cả nhóm ngồi bàn kế hoạch làm việc của ngày hôm sau thì mình tự nhiên thấy mắt cộm cộm. Nghi quá, không khéo mình bị đau mắt đỏ rồi, Hà Nội đang có dịch. Vội vàng cáo mọi người về phòng. Lấy thuốc nhỏ mắt mang sẵn ở nhà đi, nhỏ liên tục hy vọng là mắt mình sẽ không sao. Nhưng dù mình có tích cực nhỏ thuốc tới đâu thì sáng hôm sau hai mắt vẫn đỏ mọng và sưng húp, đầy nhử mắt nữa. Thông báo với mọi người mình không lên lớp được và nhờ mọi người làm giúp phần của mình.

Tuy vậy thì mình vẫn phải lên khai giảng lớp học cho đúng thủ tục. Đeo cái kính lên hội trường, nói dăm câu ba điều xong là về phòng cấm cung luôn. Giờ ăn cũng phải nói mọi người phần cơm mình, chờ cho mọi người ăn xong hết rồi mới ra. Thực sự là mình rất lo, nếu mình mà làm lây cho mọi người thì không khéo khóa tập huấn sẽ bị hỏng mất. Đây là khóa tập huấn nghiệp vụ nâng cao rất quan trọng. Không như khóa tập huấn cơ bản lần trước, cuối khóa này mọi người còn phải thi để lấy chứng chỉ nữa. Khóa tập huấn nặng cho cả giảng viên và học viên nên mình cũng không dám phiền mọi người nhiều. Chỉ dám nghỉ hai ngày. Mấy ngày sau mặc dù mắt còn đỏ nhưng nguy cơ lây nhiễm không còn cao nữa nên mình cũng cố mò lên lớp để chia sẻ công việc với mọi người.

Đợt đau mắt này thật kinh khủng, làm mình phát sốt tới hơn 38oC, người đau như bị cúm. Ngày đầu tiên nằm bẹp dí trong nhà. Sang ngày thứ 2 thì đã đỡ một chút. Hết nằm nhà nghe nhạc lại cầm máy đi lăng quăng chụp hình.

Cái nì là sản phẩm tự cung tự cấp, mắt vẫn sứng húp, hihi...

Sẽ là thiếu nếu mình không nhắc tới một đặc sản của Cần Giờ. Ngoài các loại tôm, cua, cá ghẹ... rất nhiều, rất ngon và rất rẻ thì.... muỗi là thứ "đặc sản" Cần Giờ ám ảnh mình mãi. Những con muỗi không to lắm mà hung dữ vô cùng, nọc thì độc ghê gớm. Mặc dù đã lấy chai Soffel của khách sạn để bôi nhưng cũng không ăn thua. Muỗi châm qua cả quần áo. Tính tới nay đã 3 tuần rồi mà những vết muỗi đốt ở Cần Giờ trên người Triplec vẫn còn sưng, chạm vào vẫn ngứa như điên. Cần Giờ ơi, rừng thiêng nước độc...
    Last edited by Triplec; 10-09-2010 at 10:18 AM.

9. Có 2 thành viên cám ơn bài của Triplec:

OA _ NỮ (10-09-2010),TeacherABC (09-09-2010)

Thanks
    1.803

Ở resort HNPN thấy người ta trồng rất nhiều những cây sài đất dọc ven lối đi hay dưới các gốc cây phi lao. Ở ngoài Bắc cây sài đất mình chỉ thấy mọc hoang hay được trồng trong các vườn thuốc nam. Lá, thân, rễ cây hay được các bà, các mẹ đun lấy nước tắm cho em bé để trừ mụn nhọt, rôm sẩy. Ở Cần Giờ những cây sài đất được gọi là cỏ cúc và mập hơn rất nhiều. Không biết là do hợp thổ nhưỡng hay được chăm sóc tốt, chắc là do hợp thổ nhưỡng phương Nam. Mấy hôm sau mình lên Bình Phước cũng gặp loài cỏ này mọc hoang rất nhiều và nở hoa rất đẹp.

Trong cái rủi có cái may. Bị đau mắt ở Cần Giờ khiến cho mình có thời gian sáng sớm thong dong đi ngắm bình minh trên biển (với đôi mắt sưng vù, đỏ mọng, of course) mà không phải vội vàng lo ăn sáng rồi chạy lên lớp. Gọi là bình minh trên biển nhưng thực chất HNPN nằm trên một doi đất hướng ra phía Tây Nam nên buổi sáng mặt trời mọc từ phía trong đất liền chiếu chênh chếch ra biển. Chiều thì mặt trời mới lặn phía biển. Vì vậy để chụp ảnh bình minh trên biển thì mình phải đứng ở cái cầu Nam Hải chụp check về phía đất liền. Ảnh hoàng hôn trên biển nếu chụp được thì chắc sẽ đẹp nhưng mình chịu chết vì đang mùa mưa, chiều nào ở Cần Giờ trời cũng âm u và mưa ào ào.

Những bức ảnh này định cho vào slideshow rồi đưa lên đây cho đỡ mất diện tích nhưng hình như không có sự tương thích về kỹ thuật của NR và Photobucket nên đành thôi vậy. Lại post ảnh để mọi người xem chơi.

Last edited by Triplec; 10-09-2010 at 11:47 PM.

11. Có 5 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Boulevard (10-09-2010),Nhudadauyeu (10-09-2010),OA _ NỮ (10-09-2010),Phu sinh (10-09-2010),TeacherABC (10-09-2010)

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Phu sinh's Avatar
    Thanks
    10.473
    Thanked 3.852 Times in 1.190 Posts

Đi Cần giờ cũng nhiều mà chưa một lần được thấy cảnh biển như thế này cả! Hình chụp đẹp lắm!

13. Thành viên cám ơn bài của Phu sinh:

Triplec (10-09-2010)

Thanks
    1.803

Bình minh trên biển Cần Giờ.

Cảm ơn anh PS và Onesieuthi đã hướng dẫn Triplec post slideshow

Thanks
    4.403

Bình binh TL chụp đẹp lắm. Chị cứ ước được một lần chụp cảnh bình minh mà chưa được.
    Nói đến muỗi, chị vẫn còn kinh hoàng khi nhớ lại những ngày ở NM. May mắn những vết đốt giờ đã hết, xong trên người chị vẫn còn mấy vết đốt ko biết là của loài gì mà bây giờ như những mụn bọc, mãi ko tan. Nhìn vào mà ghê cả người.
    Que Sera, Sera

16. Thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Triplec (10-09-2010)

Thanks
    1.803

Bình Phước 27-29/8

Chương trình làm việc của mình ở Cần Giờ tới hết thứ sáu, 27/8 là xong; dự kiến sáng 28 sẽ bay về Hà Nội. Ai ngờ chiều thứ 2 đang nằm buồn so một mình trong phòng thì sếp gọi điện vào nói có cuộc họp quan trọng ở Cà Mau ngày 31/8 và nói mình ở lại dự. Nói, em đang ốm đây này. Ừ, thì hôm ấy chắc sẽ khỏi thôi, cuộc họp quan trọng lắm không dự không được, ở lại có vài ngày thôi mà. Thế nhé, để anh nói VP đặt vé CM cho em. Hừm, sếp nói đơn giản thế. Trẻ con nhà em nó không nghĩ đơn giản thế đâu sếp ơi!

Đúng như mình nghĩ, gọi điện về báo phải về chậm mấy ngày KH & BL rên rỉ:
    - Thế mẹ hứa chủ nhật về đưa bọn con và các anh chị, các em bên nhà ngoại đi ăn Pizza Hut cơ mà?
    - Ừ thôi để 2/9 mẹ về đưa các con đi cũng được.
    - Mừng 2/9 là ngày gì? À, ngày Quốc Khánh, thôi thế cũng được nhưng mẹ không được lỡ hẹn nữa đâu đấy!
    - Ừ, mẹ hứa!

Vậy mà đến hôm nay 11/9 rồi mà lời hứa với bọn trẻ vẫn chưa thực hiện được, chỉ tại chân mình vẫn chưa khỏi hẳn. Hôm qua con gái bé hỏi:
    - Mẹ ơi, CN này mẹ đã đi được chưa?
    - Chắc là được con ạ, sao hả con?
    - Đi ăn Pizza đi mẹ.
    - Ừm, thôi để tuần sau mẹ khỏi hẳn đã nhé

Ba hai nhí chen vào: Chân mẹ còn đang băng, không diện váy được là mẹ không đi đâu!

Mấy ba con lại vào hùa trêu mẹ rồi, tức quá!

Thôi đành phải ở lại vậy. Gọi điện cho người anh ở Bình Phước: Cuối tuần này em lên chỗ anh, anh sắp lịch cho em đi chơi nhé. Ok, nhất định rồi, em lên đây, rủ cả các bạn đi nữa anh đưa bọn em đi Sóc Bom Bo.

Nghe tới được đi Sóc Bom Bo là mình phấn chấn lên ngay, quên mất cả đôi mắt đang đau nhức, sưng mọng. Người anh ở Bình Phước thực ra là một đồng nghiệp mình đã quen biết mười mấy năm nay. Anh là trưởng một đơn vị của Tp.HCM đóng trên địa bàn Bình Phước. Mình quý anh bởi những suy nghĩ, những việc làm rất nhân văn của anh trong công việc xã hội phức tạp mà anh thực hiện, quản lý hàng ngày. Trước anh phụ trách một đơn vị ở thành phố, mới lên Bình Phước được hơn 1 năm nay. Lần nào mình vào Tp.HCM mà anh biết anh cũng mời lên chỗ anh chơi mà mình không thể thu xếp được thời gian. Năm ngoái lên chỗ anh một lần nhưng là để làm việc, hôm nào cũng làm việc lu bu, có hôm tới 9h tối mới được nghỉ.

Chiều chủ nhật khi máy bay từ HN vào vừa hạ cánh, chưa kịp lấy hành lý ra khỏi khoang để đồ thì nghe ĐT của mình đổ chuông. Thôi chết, quên tắt điện thoại, may mà tiếp viên không phát hiện chứ không thì mình bị phạt to rồi! Mở điện thoại ra, thì là anh V.: T. hả, em có vào Tp. kỳ này không? Dạ, có. Máy bay vừa hạ cánh xuống TSN anh ơi. Sao anh biết em vào? Thì anh đoán đại. Kỳ này thấy triệu tập lớp tập huấn nâng cao, chỗ anh có Gi. phó của anh đi. Kỳ trước thấy em vào nên anh đoán em cũng vào kỳ này nên gọi thử, ai dè em vào thật. Lên anh chơi nhé! Em không đi được đâu anh ơi. Em ở tận Cần Giờ tới hết tuần cơ, rồi em phải về luôn, ở nhà có việc. Thì em ráng thu xếp đi, rủ các bạn đi cùng cho vui. Hìhì, ông anh tôi, biết mình ngại nên lúc nào cũng phải kèm theo một câu: rủ các bạn đi cho vui. Mình ậm ừ nhưng không nghĩ sẽ đi Bình Phước được. Thế mà cuối cùng thì là lại sắp đi nghe tiếng chày trên Sóc Bom Bo rùi đây...
    Last edited by Triplec; 12-09-2010 at 08:58 PM.

18. Có 3 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Boulevard (11-09-2010),OA _ NỮ (13-09-2010),Phu sinh (12-09-2010)

Trang 13 / 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 31112131415 ... LastLast