Trang 11 / 53 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011121321 ... LastLast
Bài 101 đến 110/526

Chủ đề: Vân thi quán

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Triplec's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.799 Times in 418 Posts

Default Re: Vân thi quán

Trích dẫn Trích dẫn của Tazang Xem bài viết
    Chào Chị Triplec, rất vui vì Chị lại là hàng xóm với Tazang..........Chúc nhà của Chị luôn vui vẻ và ấm áp

Chào Tazang, rất vui được làm hàng xóm của "người rừng". Khi nào kiếm cho Triplec xin một nhánh lan rừng về treo trước hiên nhà cho đẹp nhé (hihi, vừa làm quen đã nhờ vả!)

@ Mod: Cảm ơn Mod đã chuyển quán của Triplec về xóm Song ngư nhé

Thanks
    1.803

Đây là hình "cá thần" của Triplec đây. Mọi người có ai biết đây là cá gì cho Triplec biết với. Ảnh chụp bằng cellphone nên hơi mờ. Ảnh chụp đã gần 2 tuần nay mà hôm nay mới có thời gian upload ảnh lên để hỏi mọi người.

Không biết có phải "cá thần" nhưng quả thật từ hôm mình mang con cá này về thấy có nhiều niềm vui đến với gia đình mình. Trước hết là bệnh tình của em gái và cháu gái con anh trai mình đã đỡ rất nhiều. Rồi thì niềm vui của ba hai nhí nữa, làm mình cứ ngất ngây mãi. Cái này thì không chỉ mình vui mà cả nhà nội, cả nhà ngoại, cả họ hàng hai bên đều thấy vui và hãnh diện. Hôm thứ Bẩy mình và ba hai nhí đi viếng mộ các cụ để "báo cáo" và tạ ơn các cụ đã phù hộ độ trì cho con cháu. Rong ruổi từ 6 giờ sáng tới 6 giờ tối mình và anh đã đi viếng 6 mộ tất cả. Đầu tiên là đi viếng mộ ông nội, bà nội và ông ngoại anh ở Đoan Hùng - Phú Thọ, rồi về Đông Ngạc viếng mộ bà ngoại anh và ông nội hai nhí, cuối cùng là về viếng mộ ông ngoại hai nhí ở nghĩa trang trong khu đô thị VT. Chắc bà nội và bà ngoại anh vui lắm nên hai bó hương cắm trước mộ các cụ đều hoá, lửa cháy rất đẹp. Bà nội hai nhí mấy hôm nay, lúc thỉ vui lắm, gọi điện khoe khắp họ hàng, lúc lại ngồi khóc nhớ ông nội hai nhí và tiếc là ông không còn sống để chứng kiến sự thành đạt của con trai...

3. Có 5 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Boulevard (27-07-2010),Lão K (29-07-2010),NHAT NGUYET (02-08-2010),Phu sinh (26-07-2010),Sheiran (26-07-2010)

Thanks
    1.803

Sau một chuyến bay "bão táp" theo đúng nghĩa đen gần 10:30pm mình mới về tới khách sạn. Bù lại cho chuyến bay vất vả là một căn phòng khách sạn tuyệt đẹp mang đậm phong cách thời thực dân Anh. Sự cổ kính thể hiện ngay từ cái cái chìa khoá kiểu mầu vàng và to đùng chứ không phải loại chìa khoá bằng thẻ từ như các khách sạn hiện đại bây giờ. Buồn cười, tay cầm chìa khoá phòng 013 mà cứ đi tìm phòng 103. Thế là lẽ ra ở ngay tầng trệt thì mình lại leo tót lên lầu 1. Loanh quanh một hồi mình bất ngờ đứng trước tấm biển đề trước cửa phòng 127. Hoá ra Somerset Maugham, nhà văn người Anh mà mình yêu thích đã từng ở tại phòng 127 - 128 khách sạn này. Quả là bất ngờ thú vị. Không biết căn phòng ấy giờ người ta có cho ai ở không hay chỉ để như một di tích cho khách tới thăm quan thôi nhỉ. Mai mình phải tìm hiểu mới được.

Phòng mình ở ngay sát biển. Chưa bao giờ mình ở phòng khách sạn nào gần biển tới như vậy. Phòng ở lầu trệt, có cửa sau ra một hiên nhỏ, tiếp đó là một sân cỏ và một bể bơi nhỏ. Bề ngang cả sân và bể chỉ chừng 10m. Tiếp theo là một bờ tường không cao lắm. Ngay bên kia tường đã là biển. Lúc anh bồi phòng mở cửa giới thiệu cảnh sân sau cho mình, có cả những con sóng biển đập vào vách kè tường tung bọt trắng lên hất cả vào trong sân. Đây là bất ngờ thú vị thứ hai mình gặp ở khách sạn này.

George Town là một thị trấn nhỏ nằm ở hòn đảo Penang của Malaysia. Thị trấn đã được UNESCO công nhận là di sản thế giới bởi vậy chắc sẽ có nhiều điều bất ngờ và thú vị nữa đón chờ mình ở đây. Tiếc là thời gian mình ở đây không có nhiều mà lịch làm việc thì kín cả. Không biết có lúc nào cho mình đi lang thang ngắm phố phường không nữa.

Định lan man một lúc nữa vì lâu lắm mới có thời gian rảnh để lên mạng khuya thế này mới chợt nhớ ra nơi mình đang ở đây thời gian đi trước 1h so với Hà Nội. Thôi chết, đã 2:25 am giờ địa phương rồi. Mình phải đi ngủ thôi để mai còn dậy sớm ngắm bình minh ở biển Penang chứ. Mà không biết biển ở đây là phía Đông hay phía Tây nhỉ, không biết mình sẽ được ngắm bình minh hay hoàng hôn ở biển đây?!

5. Có 6 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Boulevard (27-07-2010),Lão K (29-07-2010),NHAT NGUYET (02-08-2010),OA _ NỮ (26-07-2010),Phu sinh (26-07-2010),Sheiran (26-07-2010)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.121
    Thanked 1.240 Times in 316 Posts

Con cá này khá là giống con cá" Sặc bướm' chị Tri ạ!

http://www.arowana.com.vn/forum/f76/...buom-6315.html

7. Có 3 thành viên cám ơn bài của hahaha:

NHAT NGUYET (02-08-2010),Sheiran (26-07-2010),Triplec (26-07-2010)

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Sheiran's Avatar
    Thanks
    4.867
    Thanked 2.923 Times in 850 Posts

Em cũng nghĩ là cá sặc, một loại cá quen thuộc với người dân miền tây! Kho tiêu rất ngon
    Welcome visit to: My company, My forum, My Blog Thanks all!

9. Có 2 thành viên cám ơn bài của Sheiran:

hahaha (26-07-2010),Triplec (26-07-2010)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

George Town là một thị trấn nhỏ nằm ở hòn đảo Penang của Malaysia. Thị trấn đã được UNESCO công nhận là di sản thế giới bởi vậy chắc sẽ có nhiều điều bất ngờ và thú vị nữa đón chờ mình ở đây. Tiếc là thời gian mình ở đây không có nhiều mà lịch làm việc thì kín cả. Không biết có lúc nào cho mình đi lang thang ngắm phố phường không nữa.

Em thích nhỉ? Được đi khắp mọi nới trên thế giới. Nhớ chụp hình nhiều nhiều nha. Chị thích được coi mấy thị trấn cổ lắm, rất giống phố cổ HN hay Hội an.
    Vì đó là nơi du lịch, nên sinh hoạt cũng mắc. Nhưng nếu biết mò mẫm vào chợ búa ăn đồ thì giá rẻ cũng ngang như ở VN. Chị cũng đến nơi đó rồi, cách đây 15 năm. Khi đó vào chợ ăn tô mì vừa ngon vừa rẻ có 2$. Xong nếu ăn ks thì 15$.

Chị hay đi du lịch bụi, nên mỗi khi đến nơi xa lạ nào , chị thường hỏi đường vào chợ trước tiên. Nếm đủ món ăn lạ lẫm, giải tỏa cho tâm hồn ăn uống xong, rồi đi bar...Ko bao giờ mua sắm quần áo hay đồ dùng điện tử gì cả...

Chúc em có những kỷ niệm đẹp ở nơi này nhé
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

11. Có 4 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Lão K (29-07-2010),NHAT NGUYET (02-08-2010),Sheiran (27-07-2010),Triplec (28-07-2010)

Thanks
    1.803

Trích dẫn Trích dẫn của OA _ NỮ Xem bài viết
    Cám ơn em những lời chia sẻ, động viên và những dòng PM chân tình của em gửi đến chị trong những tuần qua, đã an ủi chị vô cùng, và là nguồn động viên khơi dậy lại trong tâm hồn của chị niềm lạc quan, về tình đời, tình người (trong mảnh đất lắm người nhiều ma. Lời của R khi an ủi ML)

Đọc lại những câu chữ quen thuộc của em, Chị lại hồi tưởng những bài viết , trước kia ở MX, khi em phân tích tâm lý OTC, về chứng bệnh tâm thần phân liệt của he....Sự hiểu biết của em sao mà chuyên nghiệp và sắc sảo thế. Làm chị ấn tượng mãi về bài viết đó và những bài viết sau này của em..

Hồi đó chị hơi lạc lõng với vt, nên chưa cảm nhận được thơ của em nơi đó.

Sau đó là những bài viết, và những dòng thơ nồng nàn đượm mùi phở của em trong topic phở.( hình như cũng có bút chiến ở nơi đó thì phải, và mọi người chiến với nhau về cả mùi vị của mắm tôm nữa cơ)

Ôi nhắc lại .MX, Bộ óc của chị như biến thành cái đồng hồ quả lắc quay ngược chiều với dòng thời gian..Tích tắc...tích tắc
    Chị ơi, cái đồng hồ của chị cũng lại đưa Triplec về Mx thủa ấy rồi.

Do một sự tình cờ Triplec lạc vào Mx khi 4r đang ầm ĩ chuyện AK47 lừa tiền từ thiện của mọi người trong 4r đóng góp để giúp đồng bào miền Trung bị thiên tai. Triplec reg nick vào Mx từ rất sớm, nhưng chỉ để đọc bài và tìm hiểu cuộc sống trên mạng của mọi người thôi, một phần vì tò mò, một phần là do nghề nghiệp. Vả lại, Mx là một trang mạng quá nhậy cảm nên Triplec chẳng muốn lộ thân phận của mình nên cho dù có thể coi Triplec là một trong những "lão làng" của Mx (nếu tính theo thời gian reg nick) nhưng khi ấy không ai biết Triplec cả.

Phải rất lâu sau Triplec mới có một bài viết đầu tiên trên Mx nhân vụ có một mem, nick là Cathy, đang làm luận văn Ths. ở Hàn Quốc định làm một cái survey về sex attitude and behavior trên mạng, mang qua Mx nhờ các thành viên ở đây comment giùm. Tuy nhiên, do cách tiếp cận không chuyên nghiệp nên đã bị các thành viên phản ứng dữ dội. Sau đó Triplec mới viết 1 bài gửi Cathy phân tích những điểm không chuyên nghiệp về cách làm và thái độ không thích hợp của cô ấy với các đối tác tiềm năng của mình dẫn đến thất bại ngay từ bước đầu của nghiên cứu. Bài của Triplec viết ra lọt ngay vào mắt của A4GS, là một trong những thành viên phản ứng dữ nhất với Cathy lúc bấy giờ. Hihi, N4 không nghĩ Triplec là dân kẹp tóc vì Mx lúc đó rất ít "kẹp tóc" tham gia, hơn nữa chắc là do thái độ kì thị về giới nên không thể nghĩ dân kẹp tóc lại có thể viết được những bài tạm gọi là "nghị luận" như vậy (cái này là thật, N4 đừng có vào đây cãi nhé!) nên gọi Triplec là "anh bạn" và có những lời tán dương làm Triplec ngồi cười khoái chí sau màn hình. Sau này N4 tìm hiểu qua các bài viết qua lại khác của Triplec, biết Triplec là dân kẹp tóc liền mời một ly rượu vang (tên gì, Triplec quên mất tiêu) mua ở tiệm Trade Joe làm Triplec sợ quá lặn mất tăm

Hehe, Triplec thì "biết" N4 từ trước rồi, qua thiên phóng sự lừng lẫy "Cali, Live and Play". Có thể nói, ấn tượng của Triplec về bài viết của N4 không giống ấn tượng của đa số thành viên khác ở Mx về thiên phóng sự của N4, phần nhiều là về các chiến tích về "trả thù dân tộc" trên chiến trường xxx với "giặc" Hàn. Triplec ấn tượng với lối viết văn hài hước, sống động và với cả mối tình lỡ làng với nàng tiên chân dài,tóc vàng, mắt xanh... rồi về tư tưởng rất nhân văn trong cách đối xử với "Mother Earth" nữa . Nói chung là nhiều điều khiến Triplec phải tò mò và âm thầm theo dõi. Thật không may là sau khi N4 biết Triplec là dân kẹp tóc thì ngưng ngay phóng sự lại (lại một bằng chứng của sự kì thị về giới) vì cho rằng nó quá nhậy cảm với phụ nữ! Hehe, Triplec làm bao nhiêu mem khác của Mx thiệt lây!

Quả thực, ngoài trừ một diễn đàn của các LHS bên US, Mx là diễn đàn ảo đầu tiên mà Triplec tham gia. Không ngờ sau này đó lại là một trong những diễn đàn lớn nhất và dữ dội nhất ở VN cho tới khi nó đóng cửa. Dầu vậy thì Triplec cũng chủ yếu là lên đọc bài và ngó nghiêng, nghe lén chuyện mọi người... cho tới khi chuyện của OTC với MHQN, ML và BVCĐ nổ ra. Bằng kiến thức chuyên môn Triplec thấy OTC thực ra là rất đáng thương chứ không đáng ghê sợ như những người có liên quan nghĩ khi ấy. Và căn bệnh rối loại đa nhân cách (không phải tâm thần phân liệt) của cậu ấy thì có thể chữa được. Và bởi OTC đã nói từ giã diễn đàn nên Triplec mới lên 4r nói về căn bệnh của OTC để mọi người hiểu và đưa ra địa chỉ để những ai quan tâm và thực sự thương cậu ấy và có đủ uy tín với cậu ấy nữa (Triplec nhớ là đã nhắc tên chị ML) giúp đưa cậu ấy đến đó để được được tư vấn, điều trị. Khi viết, Triplec đã rất chân thành và thực sự là thấy thương cho OTC nhưng vì hoàn cảnh khi ấy ở quá xa không thể giúp cậu ấy được. Vậy mà Tigon, do có mâu thuẫn với N4 từ trước, thấy N4 quan tâm tới Triplec thì ghét lây Triplec (cái này thì Triplec oan hoàn toàn vì cho tới lúc đó Triplec và N4 chưa một lần PM qua lại với nhau) nhân cơ hội này nhẩy ra cho Triplec một trận. Trời ơi, cô ấy mắng Triplec xối xả, làm Triplec ngồi trước bàn phím nước mắt lã chã tuôn rơi . Nhưng vì tính Triplec chẳng thích đôi co với ai bao giờ nên vào viết đúng mấy câu giải thích lý do vì sao Triplec viết comment về OTC rồi lui ra luôn. Sau đó thì N4 và cả DL nữa (lúc ấy vẫn tưởng TL là ML) xông vào bênh, chiến tranh lại nổ ra...

Thật lạ là những "trận chiến" trên Mx mà Triplec có dính dáng tới thì toàn do vô tình mà Triplec lại là ngòi nổ hay chất xúc tác. Đôi khi "châm ngòi" xong mình đi ra và vì công việc bận bịu lại không biết thiên hạ lại đang đánh nhau ầm ầm (như cái topic Phở mà chị ON nhắc ở trên). Phần lớn thì không phải để bảo vệ Triplec mà là để bảo vệ quan điểm của mỗi bên. Triplec, nếu có quay lại thấy chiến tranh lại lẳng lặng quay ra thôi . Sao thiên hạ không nhịn nhau một chút, bình tĩnh hơn một chút, hiểu hơn về nhau một chút nhỉ, sẽ chẳng bao giờ có chiến tranh.

Thôi, đến giờ ăn trưa rồi, Triplec tạm dừng dòng hồi ức về Mx ở đây. Sáng nay conf. kết thúc sớm nên Triplec mới có thời gian vào mạng giữa trưa thế này. Giờ đi ăn lát còn về đi lang thang phố phường. Hi vọng sẽ có nhiều điều thú vị ở thị trấn này cho mình khám phá.

-----------

Ps: Post này lẽ ra Triplec phải để ở Blog của chị ON nhưng gợi lại nhiều kỷ niệm của mình hồi mới chập chững vào Mx nên mang về quán nhỏ của mình vậy .

@ Hahaha, Sheiran: Cảm ơn hai bạn. Theo link 3h đưa thì đúng con "cá thần" của Triplec là cá sặc bướm rồi. Trên mạng nói là nó chỉ sống ở lưu vực sông Mekong làm sao mà nó lại lưu lạc tới tận HN cơ chứ!
    Last edited by Triplec; 28-07-2010 at 02:02 PM.

13. Có 6 thành viên cám ơn bài của Triplec:

Boulevard (28-07-2010),Lão K (29-07-2010),NHAT NGUYET (02-08-2010),OA _ NỮ (28-07-2010),Phu sinh (31-07-2010),Sheiran (28-07-2010)

Yêu cái đẹp Ghét cái xấu! PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Boulevard's Avatar
    Thanks
    5.803
    Thanked 12.551 Times in 2.470 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của Triplec Xem bài viết
    Đây là hình "cá thần" của Triplec đây. Mọi người có ai biết đây là cá gì cho Triplec biết với. Ảnh chụp bằng cellphone nên hơi mờ. Ảnh chụp đã gần 2 tuần nay mà hôm nay mới có thời gian upload ảnh lên để hỏi mọi người

Không biết có phải "cá thần" nhưng quả thật từ hôm mình mang con cá này về thấy có nhiều niềm vui đến với gia đình mình. Trước hết là bệnh tình của em gái và cháu gái con anh trai mình đã đỡ rất nhiều. Rồi thì niềm vui của ba hai nhí nữa, làm mình cứ ngất ngây mãi. Cái này thì không chỉ mình vui mà cả nhà nội, cả nhà ngoại, cả họ hàng hai bên đều thấy vui và hãnh diện. Hôm thứ Bẩy mình và ba hai nhí đi viếng mộ các cụ để "báo cáo" và tạ ơn các cụ đã phù hộ độ trì cho con cháu. Rong ruổi từ 6 giờ sáng tới 6 giờ tối mình và anh đã đi viếng 6 mộ tất cả. Đầu tiên là đi viếng mộ ông nội, bà nội và ông ngoại anh ở Đoan Hùng - Phú Thọ, rồi về Đông Ngạc viếng mộ bà ngoại anh và ông nội hai nhí, cuối cùng là về viếng mộ ông ngoại hai nhí ở nghĩa trang trong khu đô thị VT. Chắc bà nội và bà ngoại anh vui lắm nên hai bó hương cắm trước mộ các cụ đều hoá, lửa cháy rất đẹp. Bà nội hai nhí mấy hôm nay, lúc thỉ vui lắm, gọi điện khoe khắp họ hàng, lúc lại ngồi khóc nhớ ông nội hai nhí và tiếc là ông không còn sống để chứng kiến sự thành đạt của con trai...
    [B]Chị à, chia vui với chị nhé! Không có gì các cụ thích hơn bằng việc chứng kiến sự thành đạt của con cháu mình. Mấy ngày qua và sắp tới, BLV chắc cũng phải giãn thời gian vào với NR để tập trung ôn thi nghiên cứu sinh làm luận án tiến sĩ (cứ tưởng đi học cao học ai dè em lại có đủ tiêu chuẩn để làm nghiên cứu sinh, thế là lại bước vào 1 cuộc chạy đua mới trong học hành, mệt nhưng vui chị ạ). Vào đọc những chia sẻ của chị em cũng vui mặc dù chưa biết cụ thể là anh xã đã đạt được thành tích gì ... [/B]
    "Cuộc đời là một sân khấu lớn và mỗi người đều có một vai quan trọng" (Shakespeare)

15. Thành viên cám ơn bài của Boulevard:

Triplec (29-07-2010)

Thanks
    1.803

Trích dẫn Trích dẫn của Boulevard Xem bài viết
    Chị à, chia vui với chị nhé! Không có gì các cụ thích hơn bằng việc chứng kiến sự thành đạt của con cháu mình. Mấy ngày qua và sắp tới, BLV chắc cũng phải giãn thời gian vào với NR để tập trung ôn thi nghiên cứu sinh làm luận án tiến sĩ (cứ tưởng đi học cao học ai dè em lại có đủ tiêu chuẩn để làm nghiên cứu sinh, thế là lại bước vào 1 cuộc chạy đua mới trong học hành, mệt nhưng vui chị ạ). Vào đọc những chia sẻ của chị em cũng vui mặc dù chưa biết cụ thể là anh xã đã đạt được thành tích gì ...
    Chúc mừng em bên kia rồi nhưng gặp em ở đây lại chúc nữa. Chúc em đã có những bước khởi đầu thuận lợi. Cố gắng lên em nhé.

Thành tích của ông xã chị, hihi.... không nói được nhưng chị và cả gia đình hai bên nội, ngoại tự hào lắm lắm.
    Last edited by Triplec; 29-07-2010 at 02:32 AM.

17. Thành viên cám ơn bài của Triplec:

Boulevard (29-07-2010)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của Triplec Xem bài viết
    Chị ơi, cái đồng hồ của chị cũng lại đưa Triplec về Mx thủa ấy rồi.

, làm Triplec ngồi trước bàn phím nước mắt lã chã tuôn rơi . Nhưng vì tính Triplec chẳng thích đôi co với ai bao giờ nên vào viết đúng mấy câu giải Ps: Post này lẽ ra Triplec phải để ở Blog của chị ON nhưng gợi lại nhiều kỷ niệm của mình hồi mới chập chững vào Mx nên mang về quán nhỏ của mình vậy .

!
    Em làm chị lại bồi hồi nhớ về lại một thời xa lắm...
    Em, ML, chị, là 3 người nữ đầu tiên có mặt trong giai đoạn sơ khai của MX,. khi mà xã hội VN nói chung vẫn còn thành kiến nặng nề về những web xxx, và Mem MX nói riêng, họ ngạc nhiên , ngỡ ngàng thế nào khi thấy bóng dáng 3 người nữ thấp thoáng trong chốn bụi bặm đó.
    Em thì chỉ lấp ló khi ẩn khi hiện, đứng ngoài mọi thị phi...( Khôn thế) Còn chị và ML thì nông nổi dấn thân ...Nên đôi khi vô ý để bụi bặm vấy mình. Vì thế ko tránh khỏi đôi lúc những hạt bụi sa vào mắt làm cay xè ...
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

19. Có 2 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Lão K (31-07-2010),Triplec (30-07-2010)

Trang 11 / 53 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011121321 ... LastLast