Trang 10 / 53 Đầu tiênĐầu tiên ... 8910111220 ... LastLast
Bài 91 đến 100/526

Chủ đề: Vân thi quán

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Triplec's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.799 Times in 418 Posts

Default Re: Ðề: Vân thi quán

Trích dẫn Trích dẫn của MocXinh_MumMim Xem bài viết
    Em chào chị yêu, lâu quá rồi em mới onl lại NR, thỉnh thỏang em cũng có dạo vài vòng đọc những tâm sự của mọi người, để khỏi lạc lõng, hiểu thêm chút ít về tâm tư tình cảm của mọi người. Em không lập blog ở NR, vì thực tình cũng không còn thời gian để chăm chút được nữa, bị cuốn theo công việc mất rồi. Thế nên chỉ dzám ngó nghiêng vào nhà của mọi người thui.

Nghe mọi người tám với nhau chuyện từ thời MX, em lại thấy biết bao cảm xúc trào lên. Tuy ở đây so với các anh các chị, em là người gia nhập MX muộn hơn cả, nhưng cũng được hưởng chút ít dư vị của cái thời hào hùng ấy. Biết bao vui, buồn, tình cảm của mọi người dành cho nhau từ ảo cho đến đời thật, đáng quý nhường nào.
    Hi em, Mocxinh. Mấy hôm trước chị cũng chợt nghĩ, không biết Mocxinh dạo này thế nào rồi. Em vẫn khỏe chứ. Chị vẫn nhớ tất cả những kỷ niệm của chị em mình ở Mx ngày nào. Nhớ nhất là "cuộc chiến hoa hồng"

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket MocXinh_MumMim's Avatar
    Thanks
    24

Trích dẫn Trích dẫn của Triplec Xem bài viết
    Hi em, Mocxinh. Mấy hôm trước chị cũng chợt nghĩ, không biết Mocxinh dạo này thế nào rồi. Em vẫn khỏe chứ. Chị vẫn nhớ tất cả những kỷ niệm của chị em mình ở Mx ngày nào. Nhớ nhất là "cuộc chiến hoa hồng"
    Em khỏe như hùm chị ui. Em cũng vẫn còn nhớ, chị và chị Oa là 2 người chị đầu tiên trên MX của em. Hi hi. Mà cái vụ bún ốc, em mới trả nợ được cho chị Oa thui, còn chị nữa, không biết tới lúc nào mới có cơ hội đây.

Cuộc chiến hoa hồng ấy đôi khi nghĩ lại em vẫn thấy bồi hồi, có quá nhiều cảm xúc, vui buồn lẫn lộn. Có những lúc lên tới cao trào...căng thẳng và nghẹt thở... Nhắc lại thêm nhớ MX xưa...

Thanks
    1.803

Em khỏe như hùm chị ui. Em cũng vẫn còn nhớ, chị và chị Oa là 2 người chị đầu tiên trên MX của em. Hi hi. Mà cái vụ bún ốc, em mới trả nợ được cho chị Oa thui, còn chị nữa, không biết tới lúc nào mới có cơ hội đây.
    Em ơi, khi nào Bún ốc Triệu Việt Vương nhé

Cuộc chiến hoa hồng ấy .... Có những lúc lên tới cao trào...căng thẳng và nghẹt thở...
    Hihi, nghe em tả cứ như trận chiến thật ấy nhỉ. Người không biết chuyện chắc sẽ rất tò mò

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Sheiran's Avatar
    Thanks
    4.867
    Thanked 2.923 Times in 850 Posts

... Em không lập blog ở NR, vì thực tình cũng không còn thời gian để chăm chút được nữa, bị cuốn theo công việc mất rồi. Thế nên chỉ dzám ngó nghiêng vào nhà của mọi người thui.
    Mĩm viện cớ đấy chị, do mãi chơi game đấy
    Welcome visit to: My company, My forum, My Blog Thanks all!

5. Thành viên cám ơn bài của Sheiran:

Triplec (21-07-2010)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket MocXinh_MumMim's Avatar
    Thanks
    24

Em ơi, khi nào Bún ốc Triệu Việt Vương nhé

Hihi, nghe em tả cứ như trận chiến thật ấy nhỉ. Người không biết chuyện chắc sẽ rất tò mò [/COLOR]
    Chị ui, bún ốc Triệu Việt Vương là chỗ nào nhỉ, chị có lầm lẫn với Phù Đổng Thiên Vương không ạ...

Trích dẫn Trích dẫn của Sheiran Xem bài viết
    Mĩm viện cớ đấy chị, do mãi chơi game đấy

Ặc ặc, tui mở tiệm game, vừa coi tiệm vừa chơi mà... Mải chơi bao giờ . Tui làm việc đấy chứ.

7. Có 2 thành viên cám ơn bài của MocXinh_MumMim:

Sheiran (23-07-2010),Triplec (23-07-2010)

Thanks
    1.803

Chị ui, bún ốc Triệu Việt Vương là chỗ nào nhỉ, chị có lầm lẫn với Phù Đổng Thiên Vương không ạ...
    Em ui chị nhầm, không phải Triệu Việt Vương mà cũng không phải Phù Đổng Thiên Vương. Quán bà già ở Mai Hắc Đế mà chỉ bán từ sáng đến qua giờ trưa thôi ấy. Quán bé, có mỗi hai bàn nhỏ ngồi được 8 người là hết chỗ. Đến lúc nào cũng phải xếp hàng đợi. Bún ốc ở đấy ngon lắm, ốc thì rất mềm và ngọt (nói đến đây là đã thèm rồi ) Chị không nhớ địa chỉ quán. Chỉ biết đi đến đấy thôi

9. Thành viên cám ơn bài của Triplec:

Boulevard (23-07-2010)

Yêu cái đẹp Ghét cái xấu! PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Boulevard's Avatar
    Thanks
    5.803
    Thanked 12.551 Times in 2.470 Posts

Default Re: Vân thi quán

Nghe chị Triplec tả thì hình như là quán ốc bà Sáu ở 72 hay 73 Mai Hắc Đế thì phải. B cũng hay ăn ở đó, nếu đi từ mạn Trần Nhân Tông rẽ vào thì nó ở bên trái.

Bún ốc bà Sáu
    Chủ nhật, 19/04/2009 16:34 pm

Vào buổi trưa Hà Nội, nếu không lựa chọn món bún đậu mắm tôm thì bạn có thể nghĩ ra chọn lựa là đi ăn bún ốc.

Cũng lạ, món bún ốc cũng chỉ ăn vào buổi sáng hay buổi trưa mới ngon. Ăn vào buổi tối thì nặng bụng và kém phần thú vị.

Thương hiệu bún ốc thì có nhiều: bún ốc Phủ Tây Hồ, bún ốc chuối đậu trong ngõ đường Trường Chinh, bún ốc nguội Ô Quan Chưởng, bún ốc Phù Đổng Thiên Vương, bún ốc bà Sáu ở Mai Hắc Đế, bún ốc phố Hòe Nhai…

Có ăn rồi mới biết, thực ra bún ốc Phủ Tây Hồ chỉ được cái tiếng lâu đời thế thôi, chứ món bún ốc ở đây không được “tinh xảo” cho lắm. Đôi khi thương hiệu nằm ở cái địa danh chứ không phải vì bản thân món ăn. Bún ốc Phù Đổng Thiên Vương ăn nhạt nhẽo, màu sắc không có gì hấp dẫn, sở dĩ nổi tiếng vì nhờ có món nem ốc, chả ốc ăn lạ miệng. Bún ốc Trường Chinh có biến tấu để đỡ nhàm chán, vì có thêm chuối xanh hầm nhừ, đậu rán, mắm tôm, ăn vào cũng phải gật gù. Người sành ăn đánh giá cao bún ốc nguội của cô Xuân ở gần Ô Quan Chưởng và bún ốc nóng của bà Sáu phố Mai Hắc Đế, là thứ bún ốc Khương Thượng nổi tiếng một thời.

Thật lạ kỳ cho quán xá Hà Nội, quán nổi tiếng thường bé tí, người ăn cứ phải chờ đợi, xếp hàng mới tìm được một chỗ ngồi khiêm tốn trong cái quán mà hình thức không có gì đẹp mắt.

Nếu đúng trưa thì thực khách phải chờ đợi khá lâu thì mới len chân được vào quán bà Sáu mà thưởng thức một tô bún ốc…trong vội vã.

Nhưng trong lúc chờ đợi bát bún được bưng ra, người ta có thể ngắm nhìn cách bà Sáu làm bún ốc. Mặc khách chờ, bà cứ nhẩn nha làm từng khâu một cách chu đáo.

Ốc được luộc ngay ngoài vỉa hè, luộc xong chuyển vào cho bà nhể ốc. Ốc luộc và khêu sẵn thì không bao giờ ngon. Bà dùng cái xiên bằng sắt đập đít ốc rồi khêu, bỏ cái đuôi và diềm ốc ở bên cạnh, thả vào bát chừng 5-6 con. Đôi bàn tay điệu nghệ nhúm một nhúm hành hoa cắt dài, chẻ mỏng và nhón mấy cái lá tía tô xếp gọn gàng vào tô bún. Xong rồi bà cầm muôi nhỏ múc dấm bỗng, một thứ nước hỗn hợp gì đó rất cay và một thìa mỳ chính bỏ vào. Sau cùng, bà múc nước dùng từ nồi nước trong rất ít váng mỡ, đỏ au màu cà chua và thơm nức mùi dấm bỗng chan vào bát.

Đến lúc đó thực khách mới được đón lấy bát bún nóng hôi hổi với đủ màu sắc sau khi dài cổ chờ đợi.

Nếu để ý kỹ, người ta có thể thấy bát nào bà cũng chăm chú từng động tác, như thể người mẹ hiền đang chăm chút đứa con cưng.

Nước dùng không có xương mà chỉ toàn nước ốc. Cứ mẻ ốc nào vừa luộc xong là nước ốc lại được châm thêm vào nồi nước dùng. Hóa ra, quả cà chua bà bổ đôi, bổ tư cho vào nồi là thứ cà chua gốc; người sành ăn chọn cà chua gốc vì màu đỏ au rất đẹp, nước từ quả cà chua tiết ra làm ngọt lừ, ngọt mát nồi nước dùng. Không hiểu sao, cà chua bổ to lại ngọt nước hơn là cà chua bổ nhỏ; tinh tế là ở chỗ đó, và bà Sáu quả đúng là “bậc thầy” trong những chi tiết nhỏ như thế.

Có lần nghe thấy một thực khách dặn đi dặn lại bún ốc đừng cho mắm tôm, bà Sáu nổi quạu: ở đây không bao giờ bán bún ốc có mắm tôm. Giữa một trào lưu bún ốc thường cho mắm tôm, món bún của bà Sáu không có thứ mắm này, vì theo bà, mắm tôm cho vào át mất mùi bỗng và mùi ốc, làm nước ốc thô đi, kém độ thanh. Quả vậy, ăn tô bún ốc bà Sáu, bên cạnh vị cay làm xộc lên mũi đã đời là cái thanh thoát, duyên dáng của nước bún ốc không có quán nào làm được.
    http://blog.yume.vn/xem-blog/bun-oc-....35B33379.html
    "Cuộc đời là một sân khấu lớn và mỗi người đều có một vai quan trọng" (Shakespeare)

Thanks
    24

Em ui chị nhầm, không phải Triệu Việt Vương mà cũng không phải Phù Đổng Thiên Vương. Quán bà già ở Mai Hắc Đế mà chỉ bán từ sáng đến qua giờ trưa thôi ấy. Quán bé, có mỗi hai bàn nhỏ ngồi được 8 người là hết chỗ. Đến lúc nào cũng phải xếp hàng đợi. Bún ốc ở đấy ngon lắm, ốc thì rất mềm và ngọt (nói đến đây là đã thèm rồi ) Chị không nhớ địa chỉ quán. Chỉ biết đi đến đấy thôi

Chị nói là bún ốc Mai Hắc Đế thì em biết là hàng bún ốc Bà Sáu. Nhưng em lại không khoái lắm cái vị bún ốc ở đây. Vẫn cảm giác được có sự lai tạp. Tính em cũng có vẻ khắt khe quá trong việc ăn uống thì phải, phải đúng nơi đúng chỗ, đúng vị thì mới ăn, không thì thôi thà rằng nhịn. Hi hi.

Ốc ở Phù Đổng Thiên Vương cũng có vị ngọt, giòn chứ không bị dai, nước dùng trong, ngọt, thanh mát (vì nó là bún ốc nguội mà). Trước ở đây nem ốc và chả ốc ngon, giờ thì đông khách nên làm ngày càng dở, em chỉ còn thích mỗi món bún ốc ở đây thui..... Lại hẹn chị nhé... Lúc nào...!!!

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Tazang's Avatar
    Thanks
    1.108
    Thanked 2.452 Times in 528 Posts

Chào Chị Triplec, rất vui vì Chị lại là hàng xóm với Tazang..........Chúc nhà của Chị luôn vui vẻ và ấm áp
    "Người vá trời lấp bể - Kẻ đắp lũy xây thành
    Ta chỉ là chiếc lá - Việc của mình là xanh
    "

13. Thành viên cám ơn bài của Tazang:

Triplec (25-07-2010)

Thanks
    1.803

Đúng rồi, quán bún ốc bà Sáu ở Mai Hắc Đế, Boulevard và Mocxinh ạ. Chị thích ăn bún ốc ở đấy. Hihi, chị em mình khẩu vị hơn lệch pha nhau rồi Mocxinh nhỉ. Chị không thích bún ốc nguội lắm (nhưng mà hôm nào em Mocxinh trả nợ thì vẫn ok!). Hẹn em nhé.

Trang 10 / 53 Đầu tiênĐầu tiên ... 8910111220 ... LastLast