Em xin nhắc lại câu kết của em: "Tất cả đều chỉ là quy ước". Mà quy ước thì là do con người tạo ra phải không ạ. MT hiểu cách "nhờ MOD" của anh PS không thể đc cho là hướng dẫn, nhưng với những member chưa từng tham gia vào diễn đàn nào thì đấy cũng là cách chỉ cho member 1 hướng thực hiện. Cũng không có gì là quá đáng nếu như 1 member mù tin học, thậm chí post bài còn không biết cách (như em trước đây chẳng hạn ) được sự giúp đỡ của MOD, thay vì hì hục hí hoáy...mà mãi vẫn chưa thể làm được (mà đôi khi là không thể tự làm được). Em chỉ nghĩ theo 1 chiều hướng tốt rằng Super MOD PS đang cố để làm hài lòng member, muốn giúp đỡ member thôi ạ. MT có ý rất tốt khi nói "Đào sâu, tranh luận là để học hỏi thêm". Nhưng em lại thấy rằng MT hình như đang đào hơi sâu vào những câu chữ của SMod PS. Từ ngữ Việt Nam vô cùng phong phú, cùng 1 ngữ cảnh, cùng 1 nội dung, nhưng cũng không tránh khỏi việc mỗi người sẽ hiểu theo cách của riêng mình.

Lại nhắc về vấn đề Sở hữu topic: Em cũng xin được nói rằng em cũng phân biệt khá rạch ròi giữa 2 giới hạn Sở Hữu Bài Viết và Sở Hữu Topic.BÀI CỦA BẠN trong topic - nếu thật sự nó là của bạn:Vâng, nếu như đó thật sự là bài của em trong topic thì dù chỉ là một cm "hôm nay trời nắng to" hay "chiều nay chưa ăn cơm" thì nó cũng thật sự là của em. Nhưng những cm ngắn gọn và mang tính chất spam như vậy thì ai cũng có thể sở hữu. Sở hữu topic ở đây theo cách hiểu nông cạn của em là một topic chứa những bài viết,hay thậm chí trong topic chỉ tồn tại duy nhất 1 bài viết của chủ topic nhưng phải thực sự là một bài viết chất lượng. Cũng với cách suy nghĩ của em nhưng hiểu theo 1 hướng xấu hơn là nếu như 1 member nào đó copy lại 1 hay nhiều bài viết ở trên mạng và "vô tình" quên không để lại "nguồn" ở phía dưới bài viết (mà không ai biết) thì có phải nghiễm nhiên đó cũng được coi là 1 sở hữu??? Vậy thì với cái "thật sự" ở đây sẽ lấy gì để xác định??? Sẽ chỉ còn xét đến việc bài viết có vị phạm nội quy của diễn đàn hay không mà thôi. Vậy thì việc sở hữu topic hay sở hữu bài viết có gì là quan trọng nữa nếu như không thể xác định được bản quyền các bài viết của member. Việc 1 topic chỉ tòan spam xả stres thì đó sẽ được hiểu theo khái niệm nào giữa Sở Hữu Bài Viết và Sở Hữu Topic?

Em cũng chỉ nêu 1 số quan điểm theo cách hiểu của riêng em, chứ không nhằm mục đích tranh luận đâu ạ. Nếu em nói có gì không phải mong MT và mọi người bỏ qua nhé!