Bài 1 đến 10/18

Chủ đề: Nhờ sửa tên chủ đề

Hybrid View

Newbie Photobucket
    Thanks
    0

Default Ðề: Nhờ sửa tên chủ đề

Ai cũng có cái lý của mình cả, anh PS cũng đúng, MT cũng không sai. Chỉ có sai ở 1 điểm là cái tôi của 2 người quá lớn nên nhìn thấy cái sai của người khác nhiều hơn. Vậy để em rút từ kinh nghiệm bản thân để nói lại 1 lần nữa cách đổi title của 1 topic cho mình tạo ra ạ:

- Sau khi tạo topic, nếu trong topic chỉ có duy nhất chủ topic post bài, không có bất cứ 1 member nào khác comment thì chủ của topic có thể tự đổi title của topic đó.
    - Ngược lại nếu có thêm dù chỉ 1 comment của member khác trong topic đó thì chủ topic sẽ phải nhờ tới sự can thiệp của Mod box.

*Em cũng xin có vài lời nho nhỏ nói với "chị" hay "anh" MT.Ở điều đáng buồn thứ hai, phải chăng MT không đọc hết comment của anh PS mà đã vội vàng comment lại phản bác như vậy. Tóm lại, nếu như không thể hướng dẫn tự làm đầy đủ đến nơi đến chốn, tôi chọn cách hướng dẫn an toàn nhất, đơn giản nhất mặc dù chưa chính xác nhưng đạt yêu cầu tối đa là dược rồi!. Hướng dẫn tự làm ở đây là hướng dẫn để member có thể thực hiện được điều mà họ đang mong muốn, không nhờ tới sự giúp đỡ của Mod. Còn cách hướng dẫn an toàn, đơn giản là có thể hỏi Mod. MT có hiểu sai ý của anh PS không? Có lẽ không đáng buồn cho lắm phải không ạ.

*Về điều đáng buồn thứ 3 của MT, em thấy thật khó hiểu ạ. Em đưa ra một số thắc mắc thế này ạ:

- Em tạo ra một topic hay em sở hữu một topic, 2 khái niệm này thật sự rất mong manh khi sinh họat trên diễn đàn. Giả sử, topic em tạo ra là 1 đề tài để các member có thể khai thác, thì topic đó cũng không phải sở hữu của bất cứ member nào cả, mà đó là tài sản của box nơi mà topic ấy được post hay nói 1 cách chính xác, topic đó là tài sản của NR, do NR sở hữu.
    - Lại có thêm 1 ví dụ khác: em tạo topic trong box Blog Niềm Riêng, trong topic là những bài viết, cảm nhận, suy nghĩ của em, nhưng cũng có rất nhiều các member khác vào comment, và càng không thể khẳng định rằng topic của em tạo ra sẽ không phải là 1 topic lớn với sự đóng góp từ nhiều member khác. Có thể lắm chứ. Vậy thì ở trường hợp này đây có phải là sở hữu của riêng em?

Tất cả chỉ là những khái niệm đều mang tính quy ước. Đúng hay sai cũng chỉ là 1 quy ước.

Newbie Photobucket
    Thanks
    7

Default Ðề: Nhờ sửa tên chủ đề

Xin chân thành cảm ơn ý kiến của bạn Tên Là Yêu,
    Như tôi đã nói: "Đào sâu, tranh luận là để học hỏi thêm" cho nên tôi không hề ngại nói thẳng ra ý nghĩ của mình. Nếu sai, sẽ có nhiều người góp ý cho mình sửa, nếu đúng thì ý kiến của mình sẽ giúp được cho người khác. Tranh luận thì phải "tận gốc, tận ngọn", không e dè, không ngại đụng chạm. Sẽ không có chuyện "cái tôi" hơn thua gì ở đây. Riêng phần mình, nếu tôi nhận thấy tranh luận không còn có ích lợi gì cho ai nữa hoặc đi quá đà sang nội dung khác, chính tôi sẽ chủ động xin lỗi Phu Sinh cùng tất cả mọi người và chấm dứt ngay lập tức. Lời nói danh dự !

Về ý thứ nhất của bạn, tôi xác định là tôi đọc và hiểu câu trả lời của Phụ Sinh rất rõ, chỉ có điều tôi không muốn nói hết ý của mình, bởi Phu Sinh là một SuperMod chứ không phải là một mem bình thường. Những mem bình thường chỉ vào diễn đàn để thư giản và chia sẻ, chuyện quản lý diễn đàn là chuyện của BQT, họ không biết đến. Nhưng ở vị trí quản lý diễn đàn, những điều tôi chưa nói, Phụ Sinh dư hiểu (và rất nhiều mem khác cũng dư hiểu bởi tôi biết nhiều người trong số họ đã và đang là thành viên trong BQT ở nhiều site khác).
    Tôi đồng ý với ý kiến của bạn: Trường hợp đã có người tham gia vào topic thì phải nhờ Mod sửa tiêu đề nếu cần, nhưng nếu chưa có ai tham gia thì xin bạn đọc lại từ đầu topic xem "...cách hướng dẫn an toàn nhất, đơn giản nhất mặc dù chưa chính xác nhưng đạt yêu cầu tối đa..." của Phụ Sinh có gì khác ngoài chuyện nhờ Mod ?
    NHỜ MOD, theo bạn, đó có đáng gọi là một "hướng dẫn" không , bởi chuyện trên diễn đàn mình làm không được thì nhờ Mod, chuyện đó ai không biết mà phải cần hướng dẫn ? Trong khi đó, bất cứ BQT điễn đàn nào cũng đều có một quan điểm rất rõ ràng: "Những chuyện mem tự làm được thì phải hướng dẫn cụ thể để cho mem tự làm - nếu người này hướng dẫn kém (như hướng dẫn của tôi chẳng hạn ) thì sẽ có người khác hướng dẫn - Chỉ có những việc mà mem bị giới hạn chức năng, không thể tự làm thì Mod mới nhúng tay vào" . Bạn cứ xem ngay tại Box Hổ Trợ Thành Viên này với các topic hướng dẫn cài đặt phần mềm, đăng tải video, tạo nhạc... phức tạp, rắc rối thế mà vẫn hướng dẫn được, không lẽ cái chuyện đơn giản này lại không thể hướng dẫn tốt hơn được để phải chọn cái cách "...an toàn nhất, đơn giản nhất ...nhưng đạt yêu cầu tối đa..." là nhờ MOD ?
    Cũng có thể tôi sai vì quá lạc hậu, và như thế thì phương án đó của Phu Sinh phù hợp với xu thế mới hơn. Tôi cũng phải công nhận như Phu Sinh đã nói, là không có một hướng dẫn nào đơn giản, dễ hiểu, dễ làm- ngay cả với người mù vi tính, khỏe cho mem và thành công đến 100% hơn cái hướng dẫn: " Nếu bạn không làm được, hãy đưa cho Mod làm!" thay vì cũ rích như trước đây là: "Nếu bạn chưa làm được, hãy học cách làm!"
    Bạn có thể yên tâm, nếu phương án đó thật sự tối ưu, nó sẽ không bị bỏ phí đâu mà ngược lại chắc chắn sẽ được mọi người hoan nghênh, nhân rộng ra tức thời. Các topic hướng dẫn post hình, phim, nhạc hiện nay sẽ không còn mà thay vào đó chỉ một câu :" Hãy đưa cho Mod làm !" và với tốc độ lan truyền trên net hiện nay, nó sẽ còn được các site khác bắt chước hàng loạt nữa !

Về ý thứ hai của bạn, tôi chỉ dám nêu ý kiến của cá nhân mình thôi : Có thể vì bạn chưa phân biệt rạch ròi chuyện SỞ HỮU BÀI VIẾTSỞ HỮU TOPIC (là nơi chứa bài viết của bạn và có thể của nhiều thành viên khác trong đó).
    BÀI CỦA BẠN trong topic - nếu thật sự nó là của bạn (xin lỗi bạn, vì nói tới chuyện này thì phải thật rõ để tránh hiểu sai lệch chứ tôi không có ý xúc phạm) , không vi phạm nội qui diễn đàn - thì nó vẫn luôn luôn là của bạn trong bất cứ trường hợp nào. Không ai được đổi tên tác giả, sửa chửa, di chuyển hay xóa nội dung mà không có sự đồng ý của bạn. Bạn vẫn trọn quyền xóa trắng nội dung nếu bạn không thích nó tồn tại trên diễn đàn nữa. Chỉ có TOPIC cùng với TIÊU ĐỀ của nó, một khi đã có người khác gởi bài tham gia vào đó thì bạn không còn quyền sở hữu riêng nó nữa, bởi topic lúc đó đã chứa bài viết của người khác và ý nghĩa tiêu đề đã được các bài viết trong topic đó sử dụng chung. Nếu bạn xóa topic, các bài viết của người khác sẽ bị xóa theo và nếu bạn sửa tiêu đề thì nó sẽ không còn phù hợp với nội dung các bài viết của mem tham gia trong topic nữa.
    Tôi trình bày hơi vụng về, nhưng mong rằng nếu không thỏa mãn được cho bạn thì cũng sẽ không làm bạn rối thêm.

Một lần nữa xin rất cảm ơn ý kiến của bạn.