Trang 13 / 28 Đầu tiênĐầu tiên ... 3111213141523 ... LastLast
Bài 121 đến 130/271

Chủ đề: Nỗi lòng của nhỏ!

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    90

Default Ðề: Nỗi lòng của nhỏ!

Trích dẫn Trích dẫn của 2mẹconGà Xem bài viết
    Ùi, bé ở Tây Ninh à, giờ chị mới để ý đó. Hihi, hình như tầm này ở đâu cũng nóng và nắng thì phải. Cố lên bé ná.
    Hì, chuyện học thơ thì chị phải nói là tệ lắm, Bé còn khá hơn chị nhiều đó, khi nào bé post thơ vô blog bé đi, chị đọc với
    Chị ơi, chị biết hôn...em vốn là nhỏ thơ thẩn mà...Bởi vậy thơ em làm nhiều ơi là nhiều vậy đó. Nhưng từ khi vào đây...em lại có cảm giác là ...đứng trước núi Thái Sơn mình sao nhỏ bé quá, nên tự dưng hổng dám múa rìu qua mắt thợ chị à...Bởi lẽ ...thơ em làm dở ẹt hà!
    Tôi hoài nghi để rồi tin chắc chắn!!!
    Tôi không muốn vội tin để rồi đi đến hoài nghi!!!

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Nhudadauyeu's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.542 Times in 492 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của hamy Xem bài viết
    Chị ơi, chị biết hôn...em vốn là nhỏ thơ thẩn mà...Bởi vậy thơ em làm nhiều ơi là nhiều vậy đó. Nhưng từ khi vào đây...em lại có cảm giác là ...đứng trước núi Thái Sơn mình sao nhỏ bé quá, nên tự dưng hổng dám múa rìu qua mắt thợ chị à...Bởi lẽ ...thơ em làm dở ẹt hà!
    Bé à, trăm hay ko bằng tay quen, chị nghĩ bé cứ làm đi, dần dần sẽ oki mà phải ko?? Bé còn khá hơn chị đó, chị còn ko có bít làm bài nào nữa cơ. Cứ để tâm hồn mình thư thái, đừng gượng ép là sẽ ổn đó
    ------------------------------------------------------------------------
    Trong đôi mắt em, anh là tất cả ...!!!

3. Thành viên cám ơn bài của Nhudadauyeu:

hamy (10-08-2010)

Thanks
    90

Trích dẫn Trích dẫn của Như Đã Dấu Yêu Xem bài viết
    Bé à, trăm hay ko bằng tay quen, chị nghĩ bé cứ làm đi, dần dần sẽ oki mà phải ko?? Bé còn khá hơn chị đó, chị còn ko có bít làm bài nào nữa cơ. Cứ để tâm hồn mình thư thái, đừng gượng ép là sẽ ổn đó
    Cho em cảm ơn chị nha, em thấy cả nhà ai cũng giúp đỡ, động viên em làm thơ hết nhưng hổng biết tại sao cứ mỗi lần làm thơ ...em hay bị...ám ảnh mình đang làm trò cười cho các bậc tiền bối chị à...Bởi vậy thơ cứ như chạy trốn khỏi em luôn!

Thanks
    90

Đôi lúc nhỏ nhiều chuyện tự cười mình vì mỗi lần cứ thấy cái tên nick của ai đó nhỏ hay suy diễn....Chợt nhớ lại lúc trước vào NR thấy cái tên nick của anh Nhím con nhỏ chợt nghĩ...cái ông kẹ này chắc nhím thấy ghê luôn nên lấy tên là nhím. Đã vậy còn sợ người ta hổng biết mình nhím nên còn nhấn mạnh nữa chứ. Thế rồi hôm nọ đọc chỗ nào đó quên mất rồi thấy anh Nhím con tài trợ cho người tham dự một vé khứ hồi , nhỏ lại nghĩ...ủa sao ông này hổng nhím vậy ta??? Giờ hiểu rõ ổng lấy tên vậy là có lí do chính đáng cũng như chú Cá Chuồn, vì thích xơi cá chuồn nên lấy tên là vậy luôn...kì ghê hén. Mình thích ăn kem vậy mà mình hổng nghĩ tới lấy tên nick là cà rem hén...Mà lạ nha, tên nhím vậy chứ đi đâu cũng đụng hàng ở bên tinhiu.com mình cũng gặp tên nhím nhưng hổng phải nhím nhỏ mà là nhím đực cơ...
    Last edited by hamy; 15-05-2010 at 06:39 AM.

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Nhím con's Avatar
    Thanks
    3.633

Đôi lúc nhỏ nhiều chuyện tự cười mình vì mỗi lần cứ thấy cái tên nick của ai đó nhỏ hay suy diễn....Chợt nhớ lại lúc trước vào NR thấy cái tên nick của anh Nhím con nhỏ chợt nghĩ...cái ông kẹ này chắc nhím thấy ghê luôn nên lấy tên là nhím. Đã vậy còn sợ người ta hổng biết mình nhím nên còn nhấn mạnh nữa chứ. Thế rồi hôm nọ đọc chỗ nào đó quên mất rồi thấy anh Nhím con tài trợ cho người tham dự một vé khứ hồi , nhỏ lại nghĩ...ủa sao ông này hổng nhím vậy ta??? Giờ hiểu rõ ổng lấy tên vậy là có lí do chính đáng cũng như chú Cá Chuồn, vì thích xơi cá chuồn nên lấy tên là vậy luôn...kì ghê hén. Mình thích ăn kem vậy mà mình hổng nghĩ tới lấy tên nick là cà rem hén...Mà lạ nha, tên nhím vậy chứ đi đâu cũng đụng hàng ở bên tinhiu.com mình cũng gặp tên nhím nhưng hổng phải nhím nhỏ mà là nhím đực cơ...
    NC lấy nick nhím hổng phải là vì thích xơi thịt nhím đâu nha !...

Giờ thì HM có còn thấy nick NC khó ưa nữa hôn !?!...

7. Thành viên cám ơn bài của Nhím con:

hamy (10-08-2010)

Thanks
    90

Trích dẫn Trích dẫn của Nhím con Xem bài viết
    NC lấy nick nhím hổng phải là vì thích xơi thịt nhím đâu nha !...

Giờ thì HM có còn thấy nick NC khó ưa nữa hôn !?!...
    Em chỉ hay suy diễn và tự cười một mình thôi hà, chứ hổng ghét ai bao giờ...Bởi vì em nghe thiên hạ nói..."Thêm một người bạn, ta bớt đi một kẻ thù" mà. Nếu em ghét anh Nhím thì hóa ra em có thêm một kẻ thù ư???

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Nhudadauyeu's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.542 Times in 492 Posts

Em chỉ hay suy diễn và tự cười một mình thôi hà, chứ hổng ghét ai bao giờ...Bởi vì em nghe thiên hạ nói..."Thêm một người bạn, ta bớt đi một kẻ thù" mà. Nếu em ghét anh Nhím thì hóa ra em có thêm một kẻ thù ư???
    Đúng vậy bé à, tội gì mình cứ chuốc lấy hận thù làm gì, cs cứ đơn jan đi sẽ nhẹ nhàng biết bao...Cs đã đủ mệt mỏi rồi, sao cứ làm khổ nhau để được gì, cs vốn thế, bình yên ơi, khó đến thế sao....
    Bé cố gắng nhìu nhá, mong mọi điều sẽ tốt đẹp đến với bé
    ------------------------------------------------------------------------
    Trong đôi mắt em, anh là tất cả ...!!!

Thanks
    90

Trích dẫn Trích dẫn của Như Đã Dấu Yêu Xem bài viết
    Đúng vậy bé à, tội gì mình cứ chuốc lấy hận thù làm gì, cs cứ đơn jan đi sẽ nhẹ nhàng biết bao...Cs đã đủ mệt mỏi rồi, sao cứ làm khổ nhau để được gì, cs vốn thế, bình yên ơi, khó đến thế sao....
    Bé cố gắng nhìu nhá, mong mọi điều sẽ tốt đẹp đến với bé
    Cảm ơn chị nha chị Yêu Dấu ơi!

Thanks
    90

[COLOR="Magenta"][B][B]Mấy hôm nay lớp của nhỏ nhiều chuyện vào lớp hổng có học toàn là buôn dưa lê không hà. Bởi vậy những chuyện trên trời dưới biển được tụi nó đưa ra để trêu học nhau, buồn cười nhất là cái vụ bài viết làm văn ở HKI được tụi nó mang ra đọc lại để cười nhóm cửu cô nương...nhiều chuyện cả chùm luôn. Hổng hiểu sao cái vụ này tụi nó cứ nhắc lại hoài nhỉ? Làm mình cũng thấy vui vui...
    Bài viết như vầy....
    Đề: Hãy tưởng tượng hai mươi năm sau vào một ngày hè em về thăm lại trường cũ. Viết thư cho người bạn học hồi ấy kể lại buổi thăm trường đầy xúc động đó.
    Tây Ninh… ngày … tháng… năm 2009
    T.Q xa nhớ!
    Chẳng biết đây là lá thư bao nhiêu mình viết cho bạn nhỉ? Không gặp được nhau khổ vậy đó, mà viết thư thì kể mãi cũng không hết chuỵện, còn điện thoại thì hai đứa tụi mình cứ “đốt” mãi nhưng cũng không đâu vào đâu Q. nhỉ? Đúng là già rồi mà tật “nhiều chuyện” vẫn còn…Nhớ hôm nào mình còn ngồi bên nhau trong lớp học cấp II, để rồi hồn nhiên đặt biệt hiệu cho nhau …bạn là gì nhỉ? À, “nhỏ thơ thẩn” còn mình là “nhỏ nhiều chuyện” … mà giờ đây mỗi đứa một phương trời…Thời gian trôi qua nhanh quá, mới đó mà đã hai mươi năm. Hai mươi năm, khoảng thời gian không hề ngắn nhưng với mình vẫn còn như mới đó. Và hôm nay, trong một buổi chiều hè nhạt nắng, mình trở về thăm trường cũ sau bao năm trời xa cách, lòng chợt dâng lên bao nỗi xúc động bồi hồi… nên mình vội viết kể cho bạn, dù rằng tụi mình vừa mới “tám” với nhau trên điện thoại tuần trước.
    Vẫn như mọi khi, đầu thư cho mình gởi lời thăm sức khoẻ đến bạn và “người ấy” cũng như bé Ty của bạn nha, mong cháu hay ăn chóng lớn. Còn về phần mình, lúc này công việc cũng tạm ổn, và mình sắp giã từ “hội độc thân” rồi nè… không thôi, bạn lại đổ thừa tại “nhiều chuyện” quá nên thiên hạ sợ chạy trốn hết.
    Q. thân yêu!
    Bạn là “nhỏ thơ thẩn”, lúc nào cũng giàu trí tưởng tượng nhưng mình tin chắc rằng bạn không thể nào hình dung được sự thay đổi đến không ngờ ngôi trường THCS ... của tụi mình đâu. Cổng trường giờ không còn như xưa, mà thay vào đó cánh cửa hộp kim sơn màu xanh dịu, sân trường lát đá hoa sạch sẽ không còn cảnh lội bùn những khi mưa nữa. Những bồn cây vẫn còn đó nhưng đã lớn, xoè bóng rợp mát hơn. Trường được mở rộng với dãy phòng ba tầng hiện đại. Ngoài ra còn có cả thư viện, phòng đọc và căng tin riêng biệt. Nhưng điều làm mình xúc động hơn cả là khi gặp lại các thầy cô cũ đang dạy bồi dưỡng học sinh trong hè. Mình hỏi thăm và được biết, cô Tươi dạy Toán và chủ nhiệm chúng mình hồi lớp chín cũng đã nghỉ hưu rồi. Có cô về hưu, có cô vẫn tiếp tục sự nghiệp đào tạo nhân tài cho đất nước. Các thầy cô trông già đi rất nhiều. Có lẽ tại bụi phấn, và có lẽ điều kiện giảng dạy trước đây chưa thật đảm bảo. Nhưng bây giờ thì khác, các thầy cô không phải viết bằng phấn nữa. Các lớp học đều có máy chiếu, máy vi tính thay cho tập và bút. Bạn biết không, mình còn gặp cô Thanh dạy Văn nữa, suýt chút nữa cô không nhận ra mình, còn mình thì cũng ngỡ ngàng khi nhận ra cô, vì mình thấy các thầy cô hình như già đi còn cô Thanh thì vẫn như ngày nào, cô vẫn giữ được dáng vóc mảnh mai của hai mươi năm về trước, hiện nay cô đã có gia đình và có hai cháu trai cũng như gái, và chồng cô là bác sĩ làm việc ở bệnh viện gần nhà. Cô đến trường dạy bồi dưỡng học sinh giỏi môn Văn. Sau giây phút xúc động bồi hồi, mình đã cùng cô ôn lại những kỉ niệm trước kia, khi chúng mình còn là học sinh của cô. Cô kể về công việc dạy học bây giờ, công cuộc thay đổi giáo dục và những thăng trầm của trường. Mình vừa nghe vừa quan sát học sinh ra về…Chúng hồn nhiên, nghịch ngợm đùa giỡn như tụi mình ngày xưa, lòng mình chợt thấy nao nao …
    Cô Thanh hỏi về công việc và gia đình của mình. Mình trả lời cho cô rõ ràng và nói thêm cho cô biết về mấy bạn khác nữa. Cô vẫn còn nhớ bạn đó Q. ơi! Nhỏ học sinh giỏi Văn, học trò yêu của cô năm nào, vậy mà chúng mình chẳng bao giờ về thăm thầy cô cũng như trường xưa Q. nhỉ, chúng mình tệ thật bạn nhá! Q. nè, bật mí tí với bạn nha… cô còn bảo mình bao giờ cưới thì cho cô hay với!
    Sau khi chia tay cô Thanh, mình đi lanh quanh trường. Hàng phượng vĩ ngày nào, giờ nở hoa đỏ rực như thắp sáng cả sân trường trong một buổi chiều hè dịu nắng. Mình chợt nhớ lại ngày đầu tiên khi đặt chân đến trường, tụi mình đã từng ngây ngất trước cái màu lá xanh non mượt mà ấy. Chúng mình đã ngạc nhiên và chia nhau nỗi thích thú với ý nghĩ khi được đứng dưới một “cây me khổng lồ”. Q. biết không, cái suy nghĩ ngây thơ ấy, mình vẫn giữ mãi trong lòng kể cả thời gian trôi đi và khi chúng mình phải xa mái trường thân yêu này.
    Bao kỉ niệm ùa về, mình bỗng nhớ lại ngày chia tay, những cơn gió mang từng chiếc lá ve vuốt, vương vấn trên mái tóc mình, mình đã khóc, buồn bã vô cùng vì phải xa bạn bè, thầy cô, xa những hình ảnh thân thương đã khắc sâu trong tâm hồn thơ dại. Để rồi khi trở về đây sau bao nhiêu năm dài xa cách, mình không khỏi xúc động bồi hồi. Nhớ những giờ ra chơi cùng chúng bạn nô đùa dưới gốc cây phượng. Nhớ những cơn mưa lá rụng trên những mái đầu nhỏ bé của chúng mình với vài hạt nắng mềm mại, tinh nghịch. Nhớ ngày khai trường rộn rã, phượng cười vui dưới ánh nắng trong trẻo của bầu trời bao la … Phượng gọi về bao hồi ức đẹp đẽ trong lòng mình.
    Q.thân! Dưới hàng phượng ngày xưa là dãy ghế đá, giờ đây thời gian đã làm mờ phai và nó đã được thay bằng hàng ghế khác, nhưng những vết khắc ngày nào chúng mình cùng ghi trên thân cây vẫn còn đó, như ghi dấu một thời hoa mộng của tuổi học trò với những giận hờn vu vơ, cùng những khi trêu đùa nhau. Mình chợt nhớ bài hát “Tình thơ” mà mỗi khi ra chơi tụi mình thường nghêu ngao hát… “Hàng ghế đá xanh tàng cây gốc sân trường. Hành lang ấy xa dần xa bước chân người, bạn thân hỡi ta khắc ghi trong lòng, những ước mơ hồng ngày tháng chờ mong…”. Lúc này, khi thơ thẩn dưới hàng phượng vĩ lòng mình nghe vương vấn, nhớ thương làm sao ấy! “Bao yêu thương trong ta tìm về, một thoáng trường xưa đã nghe thời gian thoi đưa, nghe bâng khuâng trong ta một thời…”.Vậy đó Q. à…giây phút này… lòng mình sao giống như lời bài hát đó - một mối tình thơ!
    Q. ơi! Bạn có biết không, cây phượng mùa nào cũng đẹp nhưng hình như nó chưa bao giờ đẹp như lúc này, khi bàn tay mình chạm vào thân cây xù xì của nó. Những vết sờn ấy đối với mình ẩn chứa vô vàn kỉ niệm. Chúng như nhắc nhở mình nhớ tới những hình ảnh thân thương nhất mà suốt đời mình trân trọng, mến yêu: bạn bè, thầy cô, mái trường, màu hoa tươi thắm… có chút gì đó để gợi nhớ… gợi thương…, lòng mình thấy man mác buồn…! Ôi phượng và kỉ niệm xưa thật tuyệt vời làm sao!!!!
    Q. thấy đó, mình đúng là “nhỏ nhiều chuyện” thật hén! Thôi thư đã dài rồi, mình xin dừng bút nha. Xin gởi đến bạn cùng gia đình lời chúc sức khoẻ. Mong rằng một ngày nào đó mình với bạn và cả lớp chúng ta cùng về thăm trường cũ. Cùng ôn lại những kỉ niệm ngày xưa khi cùng nhau học tập và chia sẻ bao niềm vui, nỗi buồn, Q. nhé! Giờ đây, lòng mình như muốn nói : “Trường xưa ơi! Chúng tôi hứa sẽ trở về!”

TB: Nhớ nha Q., dù bận thế nào cũng
    cố gắng liên lạc với các bạn để về thăm trường nhá!
    “Nhỏ nhiều chuyện”- bạn thân của Q.
    H.M.
    Chuyện chỉ có vậy thôi mà mấy nhỏ gian hổng ngoan, toàn là nhiều chuyện cả chùm 9 đứa luôn hà...
    Last edited by hamy; 16-05-2010 at 09:21 PM.

Thanks
    90

Đôi khi mình nghĩ cũng thật buồn cười…niềm riêng là một cái gì đó rất riêng nhưng với mình nó cứ như là của chung vì hay bị ông anh nhỏ phát hiện. Hằng ngày mình vào NR để ghi lại chút cảm xúc của mình và điều mình vui nhất là mẹ hổng biết nhưng mình sợ cái ông wỉ anh nhỏ hay đọc, hổng biết có nhiều chuyện với mẹ hôn nữa. Hi vọng là ổng cũng giống mình chuyên vào trang nhạc không ... Và hình như ổng hổng biết trang này…
    Tự dưng nhỏ nhiều chuyện chợt nghĩ …ủa sao mà mình giàu ghê đi. Giờ mình đã có riêng cho mình một căn nhà. ở nơi ấy nhỏ ghi lại những vui buồn của cuộc sống …mà hổng sợ người lớn la…Bởi vì ở cuộc đời thật nhỏ nhiều chuyện hay bị la …làm gì cũng bị sai hết…Nhắc đến cái vụ làm sai của mình nhỏ chợt nhớ lại….
    Hôm ấy, về nhà sớm mà mẹ và ba chưa về nhỏ hăng hái vào giúp mẹ nấu nồi cơm, nói nấu cho sang chứ thật ra là điện nấu chứ hổng phải nhỏ. Thế rồi khi nhỏ giao nồi cơm cho “ông táo điện” lên phòng nằm nhiều chuyện với Bụt thì bị ổng hù coi chừng cơm sống. Nhỏ còn la ổng làm sao mà sống được khi điện hổng cúp. Thế rồi một chút nữa khi cả nhà mang cơm ra ăn thì hỡi ơi! Cơm bị sống và nhão nhẹt đến nổi gà cũng hổng thèm ăn... làm cả nhà ai cũng la mình quá chừng và đi nấu cơm khác…Đúng là ông wỉ Bụt này trù mình sao linh quá và mình chợt nghĩ hay ổng hô biến nên nồi cơm mới sống, chứ từ nào giờ mẹ hay ba nấu đâu có sao tự dưng mình nấu lại bị vậy ??? Đã thế mà ổng còn cười khoái chí khi mình bị la nữa chứ! Làm mình giận Bụt hết mấy tiếng đồng hồ luôn! Giờ nhớ lại mình thấy ghét ông wỉ Bụt quá hà!
    Last edited by hamy; 15-05-2010 at 02:02 PM.

Trang 13 / 28 Đầu tiênĐầu tiên ... 3111213141523 ... LastLast