Trang 17 / 23 Đầu tiênĐầu tiên ... 71516171819 ... LastLast
Bài 161 đến 170/228

Chủ đề: Tạp văn

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Phu sinh's Avatar
    Thanks
    10.473
    Thanked 3.852 Times in 1.190 Posts

Default Re: Tạp văn

Hi... Hi... Phải công nhận bác TT viết hay đấy chứ, em thì em cứ là im như thóc thôi!
    Hì... Hì... Chắc là do vụ chuyển nghề nên biến mất tăm dăm bữa trước phải không bác TT?

2. Có 2 thành viên cám ơn bài của Phu sinh:

Boulevard (06-08-2010),hahaha (06-08-2010)

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Tường Thụy's Avatar
    Thanks
    1.155
    Thanked 1.531 Times in 370 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của hahaha Xem bài viết
    Thông tin nóng sốt cho Bác đây, anh dân tộc đang thể hiện nài

[/url]
    Cảm ơn chú Ha. Có thế chứ, lờ đi làm sao được với công luận. Chứ nói như ông phó chủ tịch Hà Giang thì ai nghe được. Tuy nhiên đến giờ mới chỉ có 3 website đăng tin thôi (đêm qua thì mới có 1 trang), Báo chí chính thức thì chưa thấy nói gì.
    Niềm riêng nhưng vẫn thắm tình chung
    Mỗi lúc online thấy ấm nồng
    Tình em trong mái nhà chung ấy
    Vẫn giấu riêng anh một tấm lòng.

http://nguyentuongthuy2012.wordpress.com/

4. Thành viên cám ơn bài của Tường Thụy:

Boulevard (06-08-2010)

Thanks
    1.155

Trích dẫn Trích dẫn của Phu sinh Xem bài viết
    Hi... Hi... Phải công nhận bác TT viết hay đấy chứ, em thì em cứ là im như thóc thôi!
    Hì... Hì... Chắc là do vụ chuyển nghề nên biến mất tăm dăm bữa trước phải không bác TT?
    Đúng vậy Phu sinh ạ. Mỗi lần chuyển đổi lối viết thì cũng băn khoăn nghĩ ngợi đắn đo một chút. Nhưng bây giờ thì TT thấy rằng nên tiếp tục. Hi hi.
    Khi nào TT gặp khó khăn thì anh em Niềm Riêng lên tiếng ủng hộ nhé. Viết kiểu này cũng nguy hiểm lắm

6. Có 2 thành viên cám ơn bài của Tường Thụy:

hahaha (06-08-2010),Phu sinh (07-08-2010)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.121
    Thanked 1.240 Times in 316 Posts

Tình cờ nhớ bài hát ngày xưa hay quá post tặng bác, hơi dài bác ráng xem hết nhé!

8. Có 3 thành viên cám ơn bài của hahaha:

Boulevard (06-08-2010),Sheiran (06-08-2010),Tường Thụy (06-08-2010)

Thanks
    1.155

Trích dẫn Trích dẫn của hahaha Xem bài viết
    Tình cờ nhớ bài hát ngày xưa hay quá post tặng bác, hơi dài bác ráng xem hết nhé!

Bài hát quen thuộc nhưng không bao giờ cũ. Hình ảnh rất xúc động. Xem mà lòng rưng rưng. Dài nhưng không cảm thấy lâu, anh xem đi xem lại. Cảm ơn em.
    Hãy vượt qua mọi sợ hãi để sống cho ra con người.

10. Thành viên cám ơn bài của Tường Thụy:

hahaha (06-08-2010)

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Phu sinh's Avatar
    Thanks
    10.473
    Thanked 3.852 Times in 1.190 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của Tường Thụy Xem bài viết
    Đúng vậy Phu sinh ạ. Mỗi lần chuyển đổi lối viết thì cũng băn khoăn nghĩ ngợi đắn đo một chút. Nhưng bây giờ thì TT thấy rằng nên tiếp tục. Hi hi.
    Khi nào TT gặp khó khăn thì anh em Niềm Riêng lên tiếng ủng hộ nhé. Viết kiểu này cũng nguy hiểm lắm
    Vâng! Kiểu viết này nguy cơ trùng trùng! Bác cũng cẩn thận nhá!

12. Thành viên cám ơn bài của Phu sinh:

Boulevard (07-08-2010)

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762
    Thanked 7.876 Times in 1.850 Posts

.
    Về vấn đề HNV thực chất TP không quan tâm nhưng tối qua có cậu bé gọi hỏi:" chị ơi, em muốn viết về chuyện đang ì xèo về Đại hội Hội nhà văn. sao mọi người xấu tính thế nhỉ những người viết văn thơ họ cũng trăn trở trước mỗi tác phẩm đó là tâm huyết, họ cũng cần phải sống. 20 tỷ một năm nói thì to nhưng chia ra cả nước chẳng đáng là bao "
    Thế là mình mới đọc lại xem nó là vấn đề gì. Câu chuyện bao cấp hay không nó thực sự động chạm đến cuộc sống của các nhà văn, mình băn khoăn k hiểu nhà văn sống bằng gì nhỉ? và đồng ý với những suy nghĩ của Boulevard.
    Ở VN hình như chưa có thói quen tôn trọng lao động trí óc.

.
    Sẽ còn có ngày mai

14. Có 2 thành viên cám ơn bài của thuphong:

Boulevard (07-08-2010),Tường Thụy (07-08-2010)

Thanks
    1.155

Trích dẫn Trích dẫn của thuphong Xem bài viết
    .
    Về vấn đề HNV thực chất TP không quan tâm nhưng tối qua có cậu bé gọi hỏi:" chị ơi, em muốn viết về chuyện đang ì xèo về Đại hội Hội nhà văn. sao mọi người xấu tính thế nhỉ những người viết văn thơ họ cũng trăn trở trước mỗi tác phẩm đó là tâm huyết, họ cũng cần phải sống. 20 tỷ một năm nói thì to nhưng chia ra cả nước chẳng đáng là bao "
    Thế là mình mới đọc lại xem nó là vấn đề gì. Câu chuyện bao cấp hay không nó thực sự động chạm đến cuộc sống của các nhà văn, mình băn khoăn k hiểu nhà văn sống bằng gì nhỉ? và đồng ý với những suy nghĩ của Boulevard.
    Ở VN hình như chưa có thói quen tôn trọng lao động trí óc.

.
    Nếu bạn tưởng tượng rằng bạn là hội viên Hội nhà văn thì bạn sẽ hiểu bạn sống như thế nào. Về cơ bản vẫn là như bây giờ. Nhà văn (hay nhà thơ v.v...) họ đều đảm nhận một vị trí với công việc nào đó trong biên chế nhà nước, họ hưởng lương nhà nước (hoặc lương hưu). Số viết tự do mà ăn nhờ gia đình rất ít. Ngân sách nhà nước cấp cho Hội nhà văn thưc ra nó tới trực tiếp tay nhà văn một phần rất nhỏ đó là trợ cấp sáng tác (cũng có những nhà không nhận), hoặc bao cho cái khoản chi phí giới thiệu sách chẳng hạn. Kinh phí chủ yếu chi vào những việc chung. Cho nên nếu Nhà nước cắt kinh phí thì họ gần như chẳng ảnh hưởng. Mình cũng đồng ý rằng chẳng đâu chữ nghĩa bị rẻ rúng như ở nước ta.
    Đây là con số trên báo SGGP:
    “Những con số thống kê cho thấy, từ năm 2005-2010, Hội Nhà văn đã được Nhà nước cấp 86,6 tỷ đồng, trong đó có 14,7 tỷ đồng tài trợ sáng tác, hơn 5 tỷ đồng tài trợ tác phẩm chất lượng cao cho 235 nhà văn, hơn 4,2 tỷ đồng tài trợ công bố tác phẩm cho 802 lượt nhà văn.”
    Hiện nay Hội NVVN có 922 hội viên.
    Làm một con tính nhỏ sẽ thấy trung bình mỗi năm Hội được cấp trên 17 tỉ, trong đó chi trực tiếp cho nhà văn chừng 24%, nếu tính trung bình mỗi hội viên được khoảng 4 triệu rưỡi, tất nhiên có những bác nhiều hơn và nhiều bác chẳng được cái gì, nếu đi họp hành chắc được bữa ăn không phải căm pu chia. Hi hi
    Last edited by Tường Thụy; 07-08-2010 at 10:34 PM.

16. Có 3 thành viên cám ơn bài của Tường Thụy:

Boulevard (07-08-2010),Phu sinh (08-08-2010),thuphong (07-08-2010)

Thanks
    1.155

Trích dẫn Trích dẫn của Boulevard Xem bài viết

Hihi, bác ơi, em vừa ở Đại hội Hội nhà văn về, theo tin mới nhất thì bản kiến nghị đó không ổn. Vì Hội làm gì có kinh phí để tổ chức hội họp, để tổ chức các chuyến đi sáng tác... Nhà văn, nhà thơ thì vốn dĩ đã nghèo lắm rồi... Nếu để tự lo kinh phí thì mọi người sẽ phải phụ thuộc vào các "mạnh thường quân" thì lúc đó lại chạy theo phục vụ lợi ích của các "mạnh thường quân", quan điểm này của "sư phụ" em cũng giống như em nghĩ... Vẫn biết bản kiến nghĩ là thể hiện lòng tự trọng của các nhà văn, nhà thơ và là 1 ý tưởng đầy táo bạo... Nhà nước sẽ vô cùng sung sướng nếu các nhà văn nhà thơ tự kiếm tiền lo cho mình... Và bản thân em là người dân thường thì cũng vỗ tay ủng hộ 2 tay. Có điều là thu nhập của đọi ngũ văn nghệ sĩ ngày hôm nay quá hẻo, sẽ rất khổ sở nếu phó mặc cho họ tự lo mọi kinh phí của từng hội...

Điều này trước đó anh đã viết:

Nhưng dù sao thì tớ vẫn nghĩ bản kiến nghị này chắc chẳng được được thảo luận thông qua vì không phải ai cứ làm nghề viết cũng đều có chất kẻ sĩ, ngoài ra khó mà thoát được sức ép của bề trên. Đó chỉ là một cách bày tỏ thái độ mà thôi. Để đợi xem.
    Kết cục là vì thì giờ quá eo hẹp nên nhóm 27 anh em khởi xướng Kiến nghị Hội Nhà văn bỏ chế độ xin tiền Nhà nước chuyển sang tự lực cánh sinh tuy đã đăng ký từ sớm vẫn bị Chủ tịch đoàn bỏ qua vì không làm sao “sắp xếp được lịch”.
    Last edited by Tường Thụy; 07-08-2010 at 10:35 PM.

18. Thành viên cám ơn bài của Tường Thụy:

Boulevard (08-08-2010)

Yêu cái đẹp Ghét cái xấu! PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Boulevard's Avatar
    Thanks
    5.803
    Thanked 12.551 Times in 2.470 Posts

Điều này trước đó anh đã viết:

Kết cục là vì thì giờ quá eo hẹp nên nhóm 27 anh em khởi xướng Kiến nghị Hội Nhà văn bỏ chế độ xin tiền Nhà nước chuyển sang tự lực cánh sinh tuy đã đăng ký từ sớm vẫn bị Chủ tịch đoàn bỏ qua vì không làm sao “sắp xếp được lịch”.
    Hóa ra là mình đúng! Thực ra Boulevard thường xuyên tiếp cận và gần gũi với giới văn nghệ sĩ. Bou biết rằng về tình yêu nghề, niềm say mê sáng tạo của họ thì vô bờ bến, nhưng về thu nhập của họ thì có khi chẳng bằng 1 công chức đi làm bình thường. Bou đã viết rất nhiều bài kêu tài trợ cho giới văn nghệ sĩ rùi nhưng giờ mới chỉ là đang nhúc nhích, chưa có gì biến chuyển lớn cả... "Có thực mới vực được đạo" mà các bác nhà văn, nhà thơ của ta lại chưa có thực mà đã phải vực đạo, lãnh trách nhiệm hướng dẫn tư tưởng...
    "Cuộc đời là một sân khấu lớn và mỗi người đều có một vai quan trọng" (Shakespeare)

20. Thành viên cám ơn bài của Boulevard:

Tường Thụy (10-08-2010)

Trang 17 / 23 Đầu tiênĐầu tiên ... 71516171819 ... LastLast