Trang 16 / 23 Đầu tiênĐầu tiên ... 61415161718 ... LastLast
Bài 151 đến 160/228

Chủ đề: Tạp văn

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Default Ðề: Tạp văn

Trích dẫn Trích dẫn của Boulevard Xem bài viết
    Hi, em không bị bồ đá, không bị chồng chê... Nhưng không hiểu sao cũng tụt cả hứng viết. Anh Yeu100 nói đúng: Sống thật với mình thật khó..... "Có lẽ dần rồi sẽ chẳng ai viết gì nữa . Và cái 4 rum cũng sẽ chìm vào quên lãng ....", nhiều khi lòng thấy buồn buồn tí, muốn giãi bày tí cho nhẹ, nhưng rồi nói lại sợ có người nghĩ thế lọ thế chai... Mệt. Đành ẩn mình post ảnh, post thơ vào NR cho biết là mình vẫn chưa quên NR
    Chị vẫn ko hiểu ý em nói gì? ở cái chữ chị in đậm đó.

Em thấy chị vẫn viết đó chứ, rất thật, và đôi khi cũng rất dữ dội...Chị ko sợ bất cứ ai cả. Ở NR này cũng thế, và ở bất 4r nào. Miễn là mình đừng giả dối, đừng hoang tưởng. mình hãy cứ là chính mình. Dù mình có khuyết tật, hay khuyết điểm...Ở đời này, ko có ai hoàn toàn cả.

Chị đôi khi cất nhưng bài viết của chị đi vì ko hợp với tiêu chỉ của diễn đàn, chứ ko ngại miệng tiếng ai đâu em ạ.

Em cứ viết những gì em muốn viết...thế thôi. mình ko viết để chiều lòng thiên hạ, mình viết để trải lòng cho nhẹ nhõm. Đó cũng là một liệu pháp để trị liệu tâm lý.

Sống ở đời mà cứ phải ngó trước, ngó sau, gó lên gó xuống, ngó ngang ngó dọc để mà sống cho vừa lòng mọi người, mà mình quên đi điều trước tiên là mình phải ngó mình mà sống cho tốt trước đã.
    Last edited by OA _ NỮ; 19-07-2010 at 08:43 AM.
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

2. Có 2 thành viên cám ơn bài của OA _ NỮ:

Lão K (05-08-2010),Tường Thụy (04-08-2010)

Yêu cái đẹp Ghét cái xấu! PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Boulevard's Avatar
    Thanks
    5.803
    Thanked 12.551 Times in 2.470 Posts

Default Ðề: Tạp văn

Trích dẫn Trích dẫn của OA _ NỮ Xem bài viết
    Chị vẫn ko hiểu ý em nói gì? ở cái chữ chị in đậm đó.

Em thấy chị vẫn viết đó chứ, rất thật, và đôi khi cũng rất dữ dội...Chị ko sợ bất cứ ai cả. Ở NR này cũng thế, và ở bất 4r nào. Miễn là mình đừng giả dối, đừng hoang tưởng. mình hãy cứ là chính mình. Dù mình có khuyết tật, hay khuyết điểm...Ở đời này, ko có ai hoàn toàn cả.

Chị đôi khi cất nhưng bài viết của chị đi vì ko hợp với tiêu chỉ của diễn đàn, chứ ko ngại miệng tiếng ai đâu em ạ.

Em cứ viết những gì em muốn viết...thế thôi. mình ko viết để chiều lòng thiên hạ, mình viết để trải lòng cho nhẹ nhõm. Đó cũng là một liệu pháp để trị liệu tâm lý.

Sống ở đời mà cứ phải ngó trước, ngó sau, gó lên gó xuống, ngó ngang ngó dọc để mà sống cho vừa lòng mọi người, mà mình quên đi điều trước tiên là mình phải ngó mình mà sống cho tốt trước đã.
    Chị à, cái câu trong ngoặc kép đó là của bác Yeu100 có vào nói trong Những khoảnh khắc... mà B thấy đồng cảm đó là: Đôi khi sự phản ứng của ai đó về 1 cái rất riêng tư của mình, chỉ là 1 - 2 người thôi nhưng cách nói thiếu tế nhị cũng làm mình thấy không vui. Có thể điều đó làm cho mọi người ngại khi chia sẻ những suy nghĩ, tình cảm của mình trên forum.
    Còn B vẫn rất yêu quý NR vẫn muốn vào đọc những bài viết, bài thơ của bạn bè... Nhưng bản thân B thì mất hết cả hứng thú khi chia sẻ về những suy nghĩ "thật" đôi khi có thể là "dở" của mình. Chẳng ai là không hoàn thiện cả, có những người yêu quá, ghét quá hoặc đau khổ quá... đôi khi khiến họ cũng trở nên có những ngôn từ thái quá không giống là họ... Hôm rồi có vào blog của 1 người bạn trời ạ, B thấy sởn da gà vì những ngôn từ nanh nọc, chửi bới... Nó khác xa với cái cách người bạn đó vẫn thể hiện ra trước bàn dân thiên hạ.Không 1 ai comment vào cả, không 1 ai hưởng ứng bạn ấy. Phải chăng đó cũng là 1 cách tế nhị của sự dồng tình hay không dồng tình? Có những lúc mình ngó đi ngó lại vẫn không thể nào nhận được hết những nhược điểm từ con người mình cơ mà. Là người có ai là hoàn hảo đâu. Những lời chia sẻ này cũng chỉ là của cá nhân em thôi. Giống như mình đang hào hứng thì có 1 gáo nước lạnh nó làm mình trở nên nguội lạnh... Mà có lẽ để hâm nó chắc phải có thời gian... Và những lời của Oa và bạn bè cũng đã từng giúp B hâm nóng được chút... nhưng để có cảm hứng thì lại phải chờ câu chữ nó hiện lên ...
    Last edited by Boulevard; 19-07-2010 at 09:56 AM.
    "Cuộc đời là một sân khấu lớn và mỗi người đều có một vai quan trọng" (Shakespeare)

4. Thành viên cám ơn bài của Boulevard:

Tường Thụy (04-08-2010)

Yêu cái đẹp Ghét cái xấu! PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Boulevard's Avatar
    Thanks
    5.803

Default Re: Tạp văn

Trích dẫn Trích dẫn của Tường Thụy Xem bài viết
    [I]
    Dừng làm thơ đi viết truyện. Rồi dừng viết truyện đi viết báo. Nguyễn Tường Thụy
    http://boxitvn.wordpress.com/2010/07...%B0%E1%BB%A3c/
    [/B]
    Kinh kinh, đại ca viết báo hơi bị đanh đá đấy ạ! Nhà em thì hiền lành hơn nhiều, k dám động vào mấy bác công an, nhưng mà phải có những người dám nói và dám viết sắc sảo như đại ca thì mới có chuyện để dân tình bàn luận.

Last edited by Boulevard; 06-08-2010 at 08:47 AM.
    "Cuộc đời là một sân khấu lớn và mỗi người đều có một vai quan trọng" (Shakespeare)

6. Thành viên cám ơn bài của Boulevard:

Tường Thụy (04-08-2010)

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    4.832
    Thanked 2.769 Times in 576 Posts

Dừng làm thơ đi viết truyện. Rồi dừng viết truyện đi viết báo. Vừa rồi có một bài đăng ở Bauxite Việt Nam. Đăng xong thấy chục người nhắn tin và gọi điện bày tỏ sự ủng hộ, đồng tình. Một loạt thư gửi vào emai (vì mình công khai cả địa chỉ cư trú, điện thoại, emai vào dưới bài). Một số trang web hải ngoại đăng lại. Bà xã hãi qua, sợ an ninh nó bắt. Bà ấy bảo thà anh cứ làm thơ tình, tán tỉnh lăng nhăng cho lành chứ đừng dính vào chính trị. Ơ hay, mình nêu ý kiến, phản ảnh thực trạng xã hội sao gọi là làm chính trị được. Nếu người ta bắt được thì họ đã bắt giáo sư Nguyễn Huệ Chi từ lâu rồi. Nhưng bà xã lại bảo: dù họ không làm gì nhưng họ thiếu gì cách thù. Khổ thế đấy, sự sợ hãi nó đã ăn vào máu rồi. Bà ấy nói cũng có phần đúng nhưng mình muốn sống cho ra con người. Sống mà cứ sợ đủ thứ thì nhục lắm.

Mình post lại bài ấy cho mọi người xem nhé và cho ý kiến xem mình có nên tiếp tục viết báo kiểu này không.

LK bái phục cái tiết tháo "uy vũ bất năng khuất" của sĩ phu Bắc Hà Tường Thụy.

LK đọc tất cả các "Tạp văn" của bác nhưng chỉ tâm phục thôi chứ không dám có ý kiến. Các bài bác viết đều để lại những dư âm buồn cho người đọc. Viết mà sau khi người đọc xong phải mang chuyện của mình vào giấc ngủ là thành công lớn của người viết. Bác gọi những bài viết này là "tạp văn" thì thật là oan ức cho nó.

Cám ơn bác thật nhiều đã cống hiến cho NR những "tạp văn" thật hay.
    Last edited by Lão K; 05-08-2010 at 07:08 AM.

8. Có 3 thành viên cám ơn bài của Lão K:

Boulevard (05-08-2010),Tường Thụy (05-08-2010),Triplec (05-08-2010)

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762
    Thanked 7.876 Times in 1.850 Posts

.
    KHÔNG THỂ TIN ĐƯỢC của bạn viết rất thẳng thắn và... dũng cảm
    Mình mà là cô ấy mình cũng rất lo lắng vì ngại đụng độ với công an nhưng dẫu sao thì cũng phải có những người dám nói thẳng chứ

Sẽ còn có ngày mai

10. Có 2 thành viên cám ơn bài của thuphong:

Boulevard (05-08-2010),Tường Thụy (05-08-2010)

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Tường Thụy's Avatar
    Thanks
    1.155
    Thanked 1.531 Times in 370 Posts

Kinh kinh, đại ca viết báo hơi bị đanh đá đấy ạ! Nhà em thì hiền lành hơn nhiều, k dám động vào mấy bác công an, nhưng mà phải có những người dám nói và dám viết sắc sảo như đại ca thì mới có chuyện để dân tình bàn luận.

Trích dẫn Trích dẫn của Lão K Xem bài viết

LK bái phục cái tiết tháo "uy vũ bất năng khuất" của sĩ phu Bắc Hà Tường Thụy.

LK đọc tất cả các "Tạp văn" của bác nhưng chỉ tâm phục thôi chứ không dám có ý kiến. Các bài bác viết đều để lại những dư âm buồn cho người đọc. Viết mà sau khi người đọc xong phải mang chuyện của mình vào giấc ngủ là thành công lớn của người viết. Bác gọi những bài viết này là "tạp văn" thì thật là oan ức cho nó.

Cám ơn bác thật nhiều đã cống hiến cho NR những "tạp văn" thật hay.

Trích dẫn Trích dẫn của thuphong Xem bài viết
    .
    KHÔNG THỂ TIN ĐƯỢC của bạn viết rất thẳng thắn và... dũng cảm
    Mình mà là cô ấy mình cũng rất lo lắng vì ngại đụng độ với công an nhưng dẫu sao thì cũng phải có những người dám nói thẳng chứ

TT hiểu các comment của các bạn đã dành tình cảm tốt đẹp cho mình. Nhưng thực ra, với một nước có nền dân chủ đầy đủ thì những bài viết như thế là quá bình thường. Chỉ tiếc rằng đây là ở VN. Theo thống lê của Liên hợp quốc thì trong gần 200 nước được chia ra thành 3 loại, có 46 nước dân chủ đầy đủ, hơn một trăm nước dân chủ bộ phận còn Việt Nam ta nằm trong 33 nước còn lại. Chính vì vậy mà bài báo của TT mới được coi là khác thường, như là một việc làm dũng cảm.
    Niềm riêng nhưng vẫn thắm tình chung
    Mỗi lúc online thấy ấm nồng
    Tình em trong mái nhà chung ấy
    Vẫn giấu riêng anh một tấm lòng.

http://nguyentuongthuy2012.wordpress.com/

12. Có 4 thành viên cám ơn bài của Tường Thụy:

Boulevard (05-08-2010),Candy (05-08-2010),thuphong (05-08-2010),Triplec (05-08-2010)

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Tường Thụy's Avatar
    Thanks
    1.155
    Thanked 1.531 Times in 370 Posts

ĐẠI HỘI NHÀ VĂN LẦN THỨ VIII

Đại hội Nhà văn Việt Nam lần thứ VIII đã khai mạc hôm qua 4/8, nghe đâu còn ngày mai 6/8 nữa thì kết thúc. Lần nay tại hội trường Ba Đình người ta phá mất nên phải tổ chức ở Hội trường Học viện Chính trị Hành chính Quốc gia Hồ Chí Minh - 135 Nguyễn Phong Sắc, Hà Nội. Phóng viên niemrieng.com túc trực ở mấy quán bia Nghĩa Tân hóng hớt được nhiều chuyện vui đáo để. Thì ra đại hội nhà văn không khí cũng na ná như họp đội sản xuất hồi còn hợp tác xã ngày xưa, chỉ khác là hợp tác xã thì sản xuất ra lúa gạo còn hội nhà văn thì sản xuất ra những tác phẩm văn học nghệ thuật.
    Đây là đại hội toàn thể chứ không phải là đại hội đại biểu như những lần trước phải qua tiết mục bầu đại biểu ở cơ sở. Nghĩa là trong 922 hội viên, ai muốn đi thì đi, anh nào không thích có thể bỏ đi chơi hay nằm ở nhà theo dõi qua ti vi hay trên mạng. Tuy nhiên số hội viên đi dự cũng được 722 người (ấy là tớ căn cứ vào số phiếu bầu phát ra trong cuộc bầu cử chiều nay).
    Vui nhất có lẽ là chuyện bầu bán. Những tranh cãi xung quanh tiêu chí bầu BCH, số lượng thành viên BCH mới, tiêu chuẩn được bầu làm hội trường muốn vỡ tung ra. Nhà thơ nhạc sĩ Nguyễn Trọng Tạo rất hách, tuyên bố: Chỉ bầu những ai biết hầu hội viên; còn ai bắt hội viên hầu thì ứ bầu. Các hội viên tranh nhau nói. Có nhiều người do giơ tay mãi mà không được đã tự đi lấy mic để... phát biểu. Có hội viên nữ khi đã giành được mic rồi, chỉ kịp nói: "Tôi xin có ý kiến" đã bị một hội viên khác cắt ngang: "Đang nói, ý kiến cái gì", đành phải ngồi xuống. Có người nói chưa xong đã bị đại hội vỗ tay bắt đi xuống. Nhà văn Phạm Thị Minh Thư kêu toáng lên: "Tại sao cứ hết anh nọ đến anh kia phát biểu, yêu cầu các anh chú ý đến tôi đi chứ ạ". Thậm chí, có hội viên còn phi thẳng lên sân khấu nói vung lên mà chẳng cần... mic, ai muốn nghe thì nghe.
    Không khí náo nhiệt đến mức nhà văn Trần Mạnh Hảo lên thẳng sân khấu nói (dù chưa được mời) rằng đại hội nhà văn thì phải nói về chuyện văn chương, đằng này chỉ chăm chăm vào chuyện bầu bán...
    Nhà văn Trần Mạnh Hảo đùng đùng muốn xông vào cướp lấy diễn đàn.
    Nhà văn Nguyễn Xuân Diện kể:
    Và kìa, Tướng quân họ Trần (Mạnh Hảo) đã đăng đàn. "Micro bỗng đâu tắt lặng! Có biến chăng? Hảo đi đi lại lại như thi hào Puskin đọc thơ: "Hãy mời Hữu Ước xuống! Không biết viết văn".
    Tiếng vỗ tay rào rào. Hảo tướng quân vẫn nghễu nghện bước đi bước lại như đang thuyết pháp!
    Có tiếng Hữu Việt quát lớn: Không thể làm như thế với nhà văn!
    Cả hội trường như một lò lửa! Đại hội căng lên như một dây đàn.
    Và Tô Nhuận Vỹ đăng đàn. Trong chốc lát đã có người lên cướp diễn đàn của ông!
    Ôi ! Khủng khiếp!"
    Dư Thị Hoàn kêu lên thất thanh, giọng lạc đi: Ai cứu báo Văn nghệ bây giờ. Còn hôm qua Trần Đăng Khoa cũng kêu: Ai cứu Hội nhà văn bây giờ.
    Nhà thơ Vi Thùy Linh, đại biểu trẻ nhất đại hội thì đi phát tận tay các đại biểu bản photo bài viết của nàng cùng một mảnh giấy bằng nửa tờ A4 (tạm gọi là A8 hihi) ghi danh sách sách nhân sự cần chú ý để bầu vào Ban chấp hành khóa VIII Hội nhà văn Việt nam gồm 19 vị. Không biết danh sách này do Vi Thùy Linh lập ra hay do nhóm nào lập. Kể cũng lạ.
    Nhà văn Ngô Thảo thấy ban tổ chức yêu cầu đi dự đại hội phải sang trọng nên rất ngạc nhiên."Theo tôi, với nhà văn, không nên quan tâm đến hình thức là anh sang hay không sang mà phải quan tâm đến những tác phẩm, sự sáng tạo mà anh có" Mấy ngày nay, người cứ thẫn thờ bên tủ áo, vì không biết tiêu chuẩn sang trọng của Hội Nhà văn là thế nào, nên cứ băn khoăn mãi. Phóng viên niemrieng.com chợt nhớ đến ngày báo chí Việt Nam 21/6 tại một tòa báo nọ có thông báo qui định các nhà báo hôm đó phải "mang quần áo đẹp". Có một nhà báo ăn mặc rách rưới hơn cả ngày thường, sếp mới hỏi sao không chấp hành qui định, nhà báo này cãi: Các anh bắt "mang quần áo đẹp" thì tôi mang theo đây, chứ có bảo tôi phải mặc đẹp đâu. Nói rồi anh hé cái túi có đựng bộ comlé đẹp nhất của anh cho sếp xem. Mà comlé thì không mặc vào mùa hè được.
    Có một chuyện đáng chú ý nữa là hôm qua có 19 hội viên ký tên vào bản kiến nghị yêu cầu Đại hội VIII của Hội quyết định dứt khoát rời bỏ cơ chế bao cấp, chuyển từ hội xin tiền Nhà nước lâu nay thành hội tự nuôi tự quản nhằm giảm đóng góp của dân. Chắc là bản kiến nghị chưa lấy được đầy đủ chữ ký vì buổi sáng họp trưởng đoàn nhà văn các khu vực, các hội viên còn lại ngâm kiú tài liệu ở đâu tùy ý (mà có gì mới mà ngâm kiú). Buổi chiều thì hội nghị các nhà văn đảng viên, các nhà văn ngoài đảng không biết làm gì nên tản mạn mỗi nhóm một chỗ, chủ yếu là bia rượu hoặc thăm hỏi lẫn nhau. Nhưng dù sao thì tớ vẫn nghĩ bản kiến nghị này chắc chẳng được được thảo luận thông qua vì không phải ai cứ làm nghề viết cũng đều có chất kẻ sĩ, ngoài ra khó mà thoát được sức ép của bề trên. Đó chỉ là một cách bày tỏ thái độ mà thôi. Để đợi xem.
    Thôi tớ hóng hớt biết được mấy chuyện như thế kể lại cho mọi người nghe chơi. Mai nghe ngóng có gì hay thì lại vào huyên thuyên tiếp.

Phóng viên niemrieng.com tại Đại hội nhà văn lần thứ 8
    Last edited by Tường Thụy; 05-08-2010 at 10:46 PM.
    Niềm riêng nhưng vẫn thắm tình chung
    Mỗi lúc online thấy ấm nồng
    Tình em trong mái nhà chung ấy
    Vẫn giấu riêng anh một tấm lòng.

http://nguyentuongthuy2012.wordpress.com/

14. Có 3 thành viên cám ơn bài của Tường Thụy:

Boulevard (05-08-2010),hahaha (05-08-2010),Phu sinh (06-08-2010)

Thanks
    5.803

[SIZE="3"]
    Có một chuyện đáng chú ý nữa là hôm qua có 19 hội viên ký tên vào bản kiến nghị yêu cầu Đại hội VIII của Hội quyết định dứt khoát rời bỏ cơ chế bao cấp, chuyển từ hội xin tiền Nhà nước lâu nay thành hội tự nuôi tự quản nhằm giảm đóng góp của dân. Chắc là bản kiến nghị chưa lấy được đầy đủ chữ ký vì buổi sáng họp trưởng đoàn nhà văn các khu vực, các hội viên còn lại ngâm kiú tài liệu ở đâu tùy ý (mà có gì mới mà ngâm kiú)
    Hihi, sao các nhà văn dại thế, sao lại từ chối việc nhà nước tài trợ... Đầu tư cho chất xám là rất cần có sự hỗ trợ của nhà nước. Kinh phí đó để các nhà tổ chức các hoạt động chứ. Mình từ chối thì để kẻ khác nó nẫng mất hầu bao à? Để cho các "mạnh thường quân" đóng góp thì Hội nhà văn sẽ lại biến thiên hình vạn trạng theo kiểu kinh doanh mất. Hihi, đọc thông tin về đại hội hội nhà văn trên các báo, thấy ứ hay bằng thông tin của phóng viên Niềm riêng thật. Mai lại thông tin tiếp nhá "đại ca"!
    Last edited by Boulevard; 06-08-2010 at 08:51 AM.

16. Thành viên cám ơn bài của Boulevard:

Tường Thụy (06-08-2010)

Thanks
    1.121
    Thanked 1.240 Times in 316 Posts

"Không thể tin được"-Có lẽ lão K biết rồi, còn anh em NR ta phần lớn ít quan tâm nên chưa cập nhật, bài báo của Bác TT nhà ta sau khi lên mạng, rất nhiều trang ở VN không vào được, đã đăng lại nguyên văn bài này, chúc mừng Bác TT và luôn mong bác khoẻ mạnh.
    Một trang xã hội bán chính thức cũng khá quan tâm các vấn đề này, khi rảnh rỗi mời Bác xem qua!
    http://hoangsa.org/forum/forumdisplay.php?f=44

18. Thành viên cám ơn bài của hahaha:

Tường Thụy (05-08-2010)

Thanks
    1.121
    Thanked 1.240 Times in 316 Posts

Hihi, sao các nhà văn dại thế, sao lại từ chối việc nhà nước tài trợ... Đầu tư cho chất xám là rất cần có sự hỗ trợ của nhà nước. Kinh phí đó để các nhà tổ chức các hoạt động chứ. Mình từ chối thì để kẻ khác nó nẫng mất hầu bao à? Để cho các "mạnh thường quân" đóng góp thì Hội nhà văn sẽ lại biến thiên hình vạn trạng theo kiểu kinh doanh mất. Hihi, đọc thông tin về đại hội hội nhà văn trên các báo, thấy ứ hay bằng thông tin của phóng viên Niềm riêng thật. Mai lại thông tin tiếp nhá "đại ca"!
    Sáng tác, là bổn phận nghĩa vụ của nhà văn hoá, nhưng trước đó nó là sở thích và đam mê của họ, nên để phục vụ cho ý thích cá nhân của mình mà lại lấy từ tiền bạc của nhân dân thì cũng hợp lý....một nửa, nhưng các tác giả tự nguyện không nhận để thể hiện tấm lòng với nhân dân thì còn gì bằng, iem ủng hộ quyết định này của một số tác giả!

20. Thành viên cám ơn bài của hahaha:

Tường Thụy (05-08-2010)

Trang 16 / 23 Đầu tiênĐầu tiên ... 61415161718 ... LastLast