Bài 1 đến 10/52

Chủ đề: Thế nào là một bài thơ hay

Hybrid View

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    3.084
    Thanked 2.095 Times in 433 Posts

Default Ðề: Thế nào là một bài thơ hay

Theo KHT thì thơ hay là thơ phải có độ rung. Không cần lời lẽ thâm thúy cao xa, không cần dùng mỹ từ trau chuốt. Miễn đọc mà cảm thấy con tim như phản hồi theo từng nốt thăng trầm. Cảm thấy sống lưng như có cái gì chạy suốt lên tận đỉnh đầu tê buốt và cảm thấy mắt bỗng nhòe đi thì đó là thơ hay. Bởi vì nó không chỉ có cái xác mà còn có cả cái hồn!
    Ta già chưa nhỉ em ơi?
    Để thơ hon hỏn vay đời nỗi đau.

2. Thành viên cám ơn bài của kehotro:

NCĐ.2009 (19-09-2010)

Member PhotobucketPhotobucket Hoa Nắng's Avatar
    Thanks
    0

Default Ðề: Thế nào là một bài thơ hay

Trích dẫn Trích dẫn của kehotro Xem bài viết
    Theo KHT thì thơ hay là thơ phải có độ rung. Không cần lời lẽ thâm thúy cao xa, không cần dùng mỹ từ trau chuốt. Miễn đọc mà cảm thấy con tim như phản hồi theo từng nốt thăng trầm. Cảm thấy sống lưng như có cái gì chạy suốt lên tận đỉnh đầu tê buốt và cảm thấy mắt bỗng nhòe đi thì đó là thơ hay. Bởi vì nó không chỉ có cái xác mà còn có cả cái hồn!
    Em rất đồng tình với quan điểm của kehotro, với riêng cá nhân em thì với một bài thơ hay chính là tự nó toát lên cái hồn thơ, nó đi vào lòng ngươi sự cảm nhận được khiến người ta đồng cảm, rung động theo cung bậc tình cảm của bài thơ cho dù bài thơ đó ở thể loại nào.

Với thể loại thơ đường thì đó ko phải là sở trường, sở đoản của em, nhưng theo em góp ý thơ, văn là một việc làm rất khó & rất tế nhị, người góp ý cần phải đặt mình ở vị trí của người nhận góp ý ấy sẽ cảm nhận ra sao trước lời góp ý của mình, là sự chân thành, tôn trọng và tế nhị.

Last edited by Hoa Nắng; 20-04-2010 at 09:23 PM.
    Em Nắng Quái! em làm ta cháy mất
    Và điều ấy ta tin là có thật
    Em một mình... đốt cháy cả mùa thu!

4. Thành viên cám ơn bài của Hoa Nắng:

NCĐ.2009 (19-09-2010)