Bài 1 đến 10/52

Chủ đề: Thế nào là một bài thơ hay

Threaded View

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Sheiran's Avatar
    Thanks
    4.867
    Thanked 2.923 Times in 850 Posts

Default Ðề: Thế nào là một bài thơ hay

"Văn vô đệ nhất, võ vô đệ nhị", theo SR nghĩ nếu đem ra bàn, thì 1 bài thơ hay nếu nói về mặt lý thuyết là 1 bài thơ ai đọc cũng "cảm" được ý nghĩa bài thơ đó, đúng luật, cách dùng từ chọn lọc, ngoài nghĩa đen còn có nghĩa bóng... Tính tương đối là thế. Cũng như HN nói, 1 bài thơ nếu đúng tâm trạng của ai đó, ngta sẽ thấy rất hay... Vì vậy 1 bài thơ hay còn phân loại là so với tiểu số hay là đa số... Ấy là chưa tính đến tính đại chúng, tính thời đại, tính xã hội, góc độ văn chương...v.v...và v.v....

Vì sao có một số tập thơ ta cảm nhận khách quan rằng nó không hay nhưng lại được nhà xuất bản danh tiếng ấn hành?

Những vấn đề thuộc về "chuẩn" thường nặng về "lý" và nhạt về "tình"...

Có lẽ vì vậy mà một số người yêu văn, thích viết văn, lại ko thích làm nhà văn, nhà báo...

Vì trong tất cả mọi vấn đề đều có nhiều mặt để chúng ta hướng đến, 1 đôi chân ko thể cùng đi trên hai con đường khác nhau cùng 1 lúc...

Muốn đạt được 1 giá trị nào đó, dù muốn dù không đều phải có sự hi sinh trong đó...

Ta sẽ là chính mình nếu không quan tâm nhiều đến thứ gọi là "giá trị"...

Vấn đề là có mấy ai dám thật sự là chính mình...

P/s: Hơi say nên em mới dám bàn luận, có gì sáng tỉnh lại edit sau
    Welcome visit to: My company, My forum, My Blog Thanks all!

2. Thành viên cám ơn bài của Sheiran:

NCĐ.2009 (19-09-2010)