Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Bài 21 đến 24/24

Chủ đề: Sống Trên Đời Cần Lắm Một Tấm Lòng

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Default Ðề: Sống Trên Đời Cần Lắm Một Tấm Lòng

Cần lắm một tấm lòng, dù để gió cuốn đi. Oa nữ cũng như tất cả mọi người thật tâm đắc với câu nói để đời này của nhạc sĩ TCS.

Ở bên Oa Nữ, có những khi đi làm từ thiện, quyên tiền về VN cho các trẻ mồ côi, và để dựng lên những ngôi nhà tình thương. Khi gom được số tiền lớn, thường đưa cho các tổ chức từ thiện có uy tín trên thế giởi để gửi về VN...
    Trong tận nơi sâu thẳm của mọi người, ai cũng băn khoăn, liệu số tiền này có đến tận tay của những người cần giup đỡ ko, hay lại rơi vãi do tệ nạn tham nhũng...
    Oa Nữ hay lặp lại câu nói của NS TCS để an ủi mọi người.
    Chỉ cần có tấm lòng...Và khi tấm lòng được thể hiện, thì mình cũng cảm thấy vui rồi, dù gió có cuốn trôi, dù có rơi vãi 5, 6 phần, thì cũng đến được nơi cần đến 4, 5 phần cũng đã được an ủi rồi....

Oa Nữ làm qua nghề salesman, thất mình thật thất bại vì ko đủ kiên nhẫn...Xong từ ngày đi làm thiện nguyện, quyên góp tiền thấy lòng kiên nhẫn của mình thật vô bờ bến. Vì đã có mục đích, và cũng vì câu nói...Chỉ cần tấm lòng nên đã thành công ko bất ngờ...

Có những khi ngồi tâm sự với bạn bè, có ai hỏi tiêu chuẩn khi trọn người bạn đời của mình phải như thế nào...Oa Nữ hay nói đùa, ko có tiêu chuẩn nào hết, khi đã vập vào rồi thì mọi tiêu chuẩn đều trở thành vô nghĩa....
    Nhưng nói thế thôi...Đối với Oa Nữ, lòng trắc ẩn của con người là quan trọng nhất, nhất là đối với người bạn của mình.
    Thật là thất vọng khi đi ngoài đường cùng với bạn của mình, gặp ai đó cần giúp đỡ, bạn mình dửng dưng, còn mình thì đang băn khoăn sao làm sao có thể giúp đây...
    Nói thật, dù khi đó tình cảm đang phát triển tốt đẹp đến mấy, mình cũng cần suy nghĩ lại về con người này.

Chắc mọi người cũng cùng suy nghĩ giống Oa Nữ phải không.
    Last edited by OA _ NỮ; 30-09-2009 at 06:32 AM.
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket chuột con's Avatar
    Thanks
    0

Ở Saigon còn nhiều người cũng có 'bề ngoài' tương tự vậy. Đêm trên cầu Ông Lãnh, chỗ Hàng Xanh ... cũng có mấy cụ ngồi dọc dọc, xin tiền, trời mưa cũng ngồi nguyên vậy, trùm áo mưa... Chẳng biết là thật hay giả. Âu đó cũng là nghiệp của họ. Nhưng nếu đã được giúp mà còn không chịu thì không xứng đáng được giúp đỡ nữa.

Member PhotobucketPhotobucket
    Thanks
    0

Topic hay quá!

Minh kể 1 câu chuyện mà sau này khi có vướng bận gì trong tư tưởng khi làm thiện nguyện nghỉ tới nó là Minh thấy nhẹ nhàng.

Ngày trước lúc mới ra trường, Minh làm ở khoa khám bệnh của 1 bệnh viện tỉnh. Sáng hôm đó sau khi khám 1 loạt bệnh thì có 1 bà cụ trong rất phúc hậu tay cầm cuốn sổ khám bệnh vào xin tiền Minh: Bác sỹ ơi! tôi khám bệnh xong nhưng hết tiền đi xe ôm về nhà rồi. Minh cầm cuốn sổ khám bệnh đúng là sổ khám bệnh của bệnh viện và chữ ký của đồng nghiệp ở phòng khám bên cạnh vừa ký xong. Minh cho bà cụ 5000 (cách đây 10 năm số tiền này cũng tương đối), bà cụ chần chừ rồi nói 10.000 mới đủ bác sỹ ơi! thế là Minh đưa bà cụ đủ số tiền mà không cần đắn đo.
    Ngày hôm sau công việc cũng như thường lệ, đang ngồi khám bệnh bỗng nghe giọng cô điều dưỡng giúp việc ngồi kế bên la lên: Á ông bác Minh bị lừa rồi kìa, bà cụ hôm qua đi ăn xin tiếp kìa.
    Vừa mệt mỏi vì công việc, vừa cảm giác bực bội bị người khác lừa dối, trưa đó về nhà dùng cơm với gia đình, Minh đem câu chuyện kể cho cả nhà nghe mà khônng kém phần bục tức, ba Minh nghe xong ông chỉ nói 1 câu nhẹ nhàng: có gì mà con khó chịu, con cứ nghỉ số tiền đó con dành cho ba lúc tuổi già thôi mà, số tiền đó dành cho ba lúc cơ nhở mà không có con bên cạnh thôi.
    Chỉ cần ông cụ nói nhiêu đó mà Minh thấy nhẹ nhàng và sau này có làm gì trong công việc thiện nguyện Minh cũng hy vọng nó có tác dụng thật tốt.
    Trên đôi vai ta đôi vầng nhật nguyệt

Newbie Photobucket
    Thanks
    0

nghe giống AQ của Lỗ Tấn suy nghĩ quá.

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123