Trích dẫn Trích dẫn của phale Xem bài viết
Ảo và thật

Ảo và thật khác nhau nhiều đến thế ư? Những gì mình đang làm trên thế giới ảo này cũng khiến ai đó phật lòng ư?
Mình muốn gì và được gì khi lui cui post bài, vất vả offline?
Muốn thể hiện? Muốn chứng tỏ mình? Muốn nổi tiếng? Háo danh?...Hẳn là người ta đã nói thế về mình...
Trong khi thật lòng mình chỉ muốn bạn bè vui vẻ, nên dù vất vả một chút, thiệt thòi một chút cũng không sao.

Chợt muốn quay về với cuộc sống thường nhật, tránh xa thế giới hai mặt này.
Con người ta chẳng lẽ bản chất là không thật lòng?
Chị đừng suy nghĩ nhiều, cứ làm những gì mình cảm thấy vui vẻ, ai nghĩ sao mặc họ. Ai nghĩ nhiều thì họ mệt, họ lẩn quẩn với chính họ thôi, mình cứ vô tư như bản chất của mình là thoải mái rồi. Hơi đâu bâng khuâng vì những người thích "nghĩ dùm người khác" những điều mà "người khác cũng chẳng nghĩ đến", chị nhỉ!

Ảo và thật, sao phải phân biệt như thế? Chỉ là khác cách tiếp cận nhau thôi. Khối người gặp nhau hàng ngày mà vẫn "ảo", và cũng khối người chẳng gặp nhau bao giờ mà luôn rất "thật". Ảo hay thật là do con người, không phải do phương tiện, không phải do hoàn cảnh, đừng đổ thừa do môi trường và đừng biện hộ bằng những lý do.

Cuộc sống là không bao giờ đổ thừa cho hoàn cảnh, không quan tâm quá trình, quan trọng là kết quả