Trang 5 / 27 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... LastLast
Bài 41 đến 50/262

Chủ đề: Tản mạn riêng mình

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    301
    Thanked 3.169 Times in 588 Posts

Default Ðề: Tản mạn riêng mình

Trở về!

Rảnh rỗi, ngồi lục lọi suy nghĩ của mình...
    Phải chăng mình đang ngồi trên một chuyến xe không có bến ghé.
    Chuyến xe ấy đã chở mình đi vòng vo những quãng đường vô định. Từng bến đỗ loang lóang qua gương... "Những bến sau sẽ an bình hơn chăng?"

Cho đến một ngày, chợt nhận ra mình ảo tưởng, đi tìm thứ không có thật.
    Mình đã tự vẽ vời giấc mơ để tự ve vuốt những mẻ khuyết trong lòng.
    Miệt mài tô trát giấc mơ với những màu sắc do mình nghĩ ra, đến một ngày mỏi mệt... cọ vẽ không buồn cầm... màu sắc cứ thế phai đi... giấc mơ cũng không còn.

Còn nuôi mộng chi nữa?
    Bước xuống bến đỗ gần nhất đi thôi!
    Đóng lại hộp màu đi thôi!
    Và...về thôi!

Về thôi, đừng tiếc những cọ màu, đừng tiếc những ngày tháng hòai công với giấc mơ bong bóng xà phòng.
    Về đóng lại cửa, khép lại rào.
    Trái tim mỏng manh này đang đập những nhịp đập chán chường.

Tất cả là bong bóng xà phòng thôi ư?

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    368
    Thanked 1.221 Times in 314 Posts

Ảo thì mãi mãi vẫn là ảo. Có lẽ đừng bao giờ trộn lẫn thật và ảo. Trong thế giới ảo mọi thứ đều rất thật, thật đến rợn người nhưng cuối cùng vẫn là ảo. Cứ nhớ một câu nói của một mem đã nói.
    "Em từ ảo mộng bước ra, ta ôm lấy mặt xót xa bàng hoàng". Xin hãy hiểu nó theo nghĩa đen lẫn nghĩa bóng.
    Người ta thường sống thật trong thế giới ảo và sống ảo trong thế giới thật.
    Trong thế giới thật, con người ta thường trốn vào thế giới ảo ... để rồi ... một ngày trở lại ... ta vẫn là ta ... đời vẫn là đời ... thật và ảo không bao giờ nhập một được ... thế cho nên người ta mới nói "mộng ảo" và ảo luôn luôn đẹp hơn đời thật như nàng tiên trong bức tranh "giáng kiều" hay Từ Thức lạc vào động tiên... Vấn đề là không ai cấm ta bước vào ảo nhưng phải chuẩn bị tinh thần để trở về thế giới thật mà không phải xót xa bàng hoàng. Thử tưởng tượng xem sự hoang mang, đau khổ của chàng Từ khi nhận ra rằng không còn gì là thân quen của vài trăm năm trước khi đặt chân lại thế giới "nhân gian".
    Bầu thơ, túi rượu, câu ca
    Lang thang quậy phá, buông ra tiếng khà

Thanks
    301

Trích dẫn Trích dẫn của langthang Xem bài viết
    Ảo thì mãi mãi vẫn là ảo. Có lẽ đừng bao giờ trộn lẫn thật và ảo. Trong thế giới ảo mọi thứ đều rất thật, thật đến rợn người nhưng cuối cùng vẫn là ảo. Cứ nhớ một câu nói của một mem đã nói.
    "Em từ ảo mộng bước ra, ta ôm lấy mặt xót xa bàng hoàng". Xin hãy hiểu nó theo nghĩa đen lẫn nghĩa bóng.
    Người ta thường sống thật trong thế giới ảo và sống ảo trong thế giới thật.
    Trong thế giới thật, con người ta thường trốn vào thế giới ảo ... để rồi ... một ngày trở lại ... ta vẫn là ta ... đời vẫn là đời ... thật và ảo không bao giờ nhập một được ... thế cho nên người ta mới nói "mộng ảo" và ảo luôn luôn đẹp hơn đời thật như nàng tiên trong bức tranh "giáng kiều" hay Từ Thức lạc vào động tiên... Vấn đề là không ai cấm ta bước vào ảo nhưng phải chuẩn bị tinh thần để trở về thế giới thật mà không phải xót xa bàng hoàng. Thử tưởng tượng xem sự hoang mang, đau khổ của chàng Từ khi nhận ra rằng không còn gì là thân quen của vài trăm năm trước khi đặt chân lại thế giới "nhân gian".
    Ảo thì mãi vẫn là ảo. Người ta muốn biến nó thành thật nên cứ mãi líu víu với cái vòng khổ đau vô hình. Nhưng đôi khi đau khổ cũng là một cái thú! Ha anh

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    3.717
    Thanked 3.039 Times in 1.244 Posts

Ảo và thật? Tại sao ta cứ mãi tìm một lời giải đáp khi mình luôn muốn là chính mình? Sống thật với mình cả ngoài đời lẫn mạng ảo thì chắc chắn sẽ tìm được đáp số chung thôi!

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket sơn_nữ83's Avatar
    Thanks
    26

Bữa trước lúc định comment vào topic này của chị thì chị lại "close" mất. Rất rui vì hôm nay chị lại mở cửa, để em có chỗ nói ra tâm tư của mình.
    Em bắt đầu gia nhập vào thế giới ảo gần một năm nay. Gần một năm với không ít niềm vui, nỗi buồn đến với mình từ đó. Đau khổ buồn vui chung quy tại mình hết. Những cơn đau mà thế giới ảo này mang tới cho em đến bây giờ vẫn dai dẳng, không dễ gì mà quên đi được. Cũng nhờ đó, em chai sạn hơn, tỉnh táo hơn, bình tĩnh hơn với những chuyện xảy đến với mình.
    Dù thế nào thì hiện tại em vẫn không rời bỏ thế giới ảo này, vì ở đây em có niềm vui thật, có sự chia sẻ thật, là nơi để em có thể trút tâm tư của mình mà không phải sợ bất cứ điều gì.
    Em đồng ý với ý kiến của chị " Đôi khi đau khổ cũng là một thú vui"
    Chúc chị luôn vui, luôn tìm thấy bình yên trong thế giới ảo này, và một thế giới thật hạnh phúc!
    Đến giọt nắng cũng lạnh

Thanks
    301

Học ngọai ngữ chui

Có một thời mình là chuyên gia học ngọai ngữ chui hoặc là nhảy lớp...
    Thời ấy là sinh viên
    Hồi đó, ba phải nuôi 6 anh chị em ăn học, tiền núi cũng lở nữa là. Tiền ba mẹ chắt chiu dành dụm gởi về chẳng dám xài gì ngòai để ăn uống, mua sách vở, nên việc học ngọai ngữ là xa xỉ.
    Tiền kiếm được từ việc nhận dạy kèm các em từ lớp 1-12 cũng không dư dả để đường hòang vào ngồi ở các lớp ngoại ngữ.
    Mà không học thì làm sao mai mốt ra trường đi làm. Thế là có cách của riêng mình!
    Cắn răng đóng tiền học lớp đầu tiên cho có căn bản, rồi... năn nỉ thầy cô cho ngồi tiếp lớp tiếp theo...
    Thầy cô thì cũng tùy, thầy cô dễ không nói làm chi, gặp thầy cô khó, việc năn nỉ đôi khi khó thành, thế là nhảy lớp để tiết kiệm chi phí!
    Học hết lớp 1, đăng ký lên lớp 3 chẳng hạn...chương trình lớp 2 xem như là phải tự học...

Cứ thế, ra trường lận lưng cái bằng B tiếng Anh đi xin việc. Ông trời chơi khăm mình... vào làm công ty Nhật, cho đến bây giờ cũng chỉ xài tiếng Nhật...
    Cái bằng B cực nhọc lấy từ thời sinh viên ấy đang meo mốc theo thời gian...

Thương một thời đi học mà chui!

Thanks
    301

Trích dẫn Trích dẫn của TeacherABC Xem bài viết
    Ảo và thật? Tại sao ta cứ mãi tìm một lời giải đáp khi mình luôn muốn là chính mình? Sống thật với mình cả ngoài đời lẫn mạng ảo thì chắc chắn sẽ tìm được đáp số chung thôi!
    Trích dẫn Trích dẫn của sơn_nữ83 Xem bài viết
    Bữa trước lúc định comment vào topic này của chị thì chị lại "close" mất. Rất rui vì hôm nay chị lại mở cửa, để em có chỗ nói ra tâm tư của mình.
    Em bắt đầu gia nhập vào thế giới ảo gần một năm nay. Gần một năm với không ít niềm vui, nỗi buồn đến với mình từ đó. Đau khổ buồn vui chung quy tại mình hết. Những cơn đau mà thế giới ảo này mang tới cho em đến bây giờ vẫn dai dẳng, không dễ gì mà quên đi được. Cũng nhờ đó, em chai sạn hơn, tỉnh táo hơn, bình tĩnh hơn với những chuyện xảy đến với mình.
    Dù thế nào thì hiện tại em vẫn không rời bỏ thế giới ảo này, vì ở đây em có niềm vui thật, có sự chia sẻ thật, là nơi để em có thể trút tâm tư của mình mà không phải sợ bất cứ điều gì.
    Em đồng ý với ý kiến của chị " Đôi khi đau khổ cũng là một thú vui"
    Chúc chị luôn vui, luôn tìm thấy bình yên trong thế giới ảo này, và một thế giới thật hạnh phúc!
    Vâng, cứ là chính mình thì ảo hay là thật đâu có khác nhau mấy anh TABC
    nhỉ?

PL cũng đồng ý với SN, thế giới này dù ảo nhưng buồn vui là thật. Thôi thì, cứ xem như đó cũng là một phần của cuộc sống.

PL cảm ơn mọi người đã chia sẻ với PL nhé!

Thanks
    3.717

Trích dẫn Trích dẫn của phale Xem bài viết
    Vâng, cứ là chính mình thì ảo hay là thật đâu có khác nhau mấy anh TABC
    nhỉ?

PL cũng đồng ý với SN, thế giới này dù ảo nhưng buồn vui là thật. Thôi thì, cứ xem như đó cũng là một phần của cuộc sống.

PL cảm ơn mọi người đã chia sẻ với PL nhé!

Hàng ngày gặp nhau trên ảo---> VUI!
    Thỉnh thoảng gặp nhau cà phê, lai rai ngoài đời ---> VUI!

Thế thì VUI + VUI ---> HAI NIỀM VUI (SONG HỈ)!

Thanks
    301

Trích dẫn Trích dẫn của TeacherABC Xem bài viết
    Hàng ngày gặp nhau trên ảo---> VUI!
    Thỉnh thoảng gặp nhau cà phê, lai rai ngoài đời ---> VUI!

Thế thì VUI + VUI ---> HAI NIỀM VUI (SONG HỈ)!

Vậy là song hỉ hòai ha anh TABC?

Thanks
    3.717

Trích dẫn Trích dẫn của phale Xem bài viết

Vậy là song hỉ hòai ha anh TABC?
    Hy vọng luôn đuợc như thế PL nhỉ?

Trang 5 / 27 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... LastLast