Trang 20 / 27 Đầu tiênĐầu tiên ... 101819202122 ... LastLast
Bài 191 đến 200/262

Chủ đề: Tản mạn riêng mình

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket Sầu lãng tử's Avatar
    Thanks
    45

Default Ðề: Tản mạn riêng mình

Trích dẫn Trích dẫn của phale Xem bài viết
    Nói không đúng sự thật

Điều tưởng đơn giản, mà hóa ra không đơn giản là nói đúng sự thật.
    Người ta bảo, nếu nhìn vào mắt người đang nói cũng có thể cảm nhận những điều người ấy nói có bao nhiêu phần trăm sự thật. Nhưng phương pháp này có lẽ lạc hậu rồi. Con người càng ngày càng biết giấu giếm tinh vi.

Nghe họ nói trơn tru thế, hùng hồn thế mới hay họ có khả năng bóp méo sự thật... bẩm sinh. Rất tỉnh, rất chuyên nghiệp.

Thấy thương cho những người không biết tiếng. Họ nói gì làm sao những người thấp cổ, bé miệng biết được?

Chẳng trách đã có người ngậm ngùi ra đi chỉ vì những cái lưỡi không xương, chỉ nghĩ cho mình mà không nghĩ cho người ...

Nói đúng sự thật lại khó đến thế sao?
    Việc nói ra sự thật thì không khó đâu tỷ ơi, cái khó là người nói có đủ dũng cảm và sự chân thành để nói hay không thôi, và quan trọng nữa là người nghe muốn thế nào nữa, vì sự thật đôi khi mất lòng mà. Và lại đâu phải lúc nào sự thật cũng đáng để nói, nhiều khi cái sự thật đó nên để quên đi có khi lại hay hơn. Còn những kẻ bóp méo sự thật thì bỏ đi, những người đó ko đáng để mình bận tâm làm gì.
    Đâu có gì đáng nói
    Chỉ là bình thường thôi
    Bình thường như hơi thở
    Thoảng qua nhau trong đời.

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    3.084
    Thanked 2.095 Times in 433 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của Mưa Trên Cuộc Tình Xem bài viết
    Hi hi hi hi .... Anh đưa cái ví dụ hay quá hà.

Chuyện của Adi và Nik sau này được đưa vào sách dạy MBA đó, trở thành một ví dụ điển hình của cái gọi là ...... TÌNH BÁO KINH TẾ
    Theo anh khâu Tình báo kinh tế rất quan trọng! Nhưng đề một sản phẩm có vị trí thì còn cần nhiều thứ khác cũng quan trọng không kém! Cho dù hai sản phẩm có chất lượng tương đương thì để chiến thắng các vị ấy cũng phải nghĩ ra lắm trò!
    Ta già chưa nhỉ em ơi?
    Để thơ hon hỏn vay đời nỗi đau.

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    301
    Thanked 3.169 Times in 588 Posts

Bỗng dưng thèm khoác ba lô đi bụi.
    Một mình thôi đến những nơi chưa từng đến. Gặp những người xa lạ. Ăn những món chưa nghe.
    Không biết lúc ấy có vì lạc lõng trong điều mới mẻ mà muốn quay về lập tức với chốn thân quen không?

Có lần ngồi quan sát chú ốc sên bò trên hòn non bộ.
    Ban đầu là thập thò đôi râu, rồi đưa cái đầu qua lại rụt rè (chắc là muốn quan sát con đường định đi), rồi mới chậm chạp bò. Mà công nhận ốc sên bò chậm thiệt. Thời gian cứ bị trì kéo, cái vỏ ốc tựa như biến thành tảng đá đè nặng lên tấm thân nhớt nhát, mềm mềm của chú ốc.
    Không cần biết có người đang theo dõi sốt ruột, nó cứ từ từ, từng chút, từng chút, leo lên.

Lúc đấy, nghĩ nghĩ, chú Ốc sên trông yếu ớt kia, lấy ra đâu nhiều kiên nhẫn đến thế. Chắc hẳn lúc bò đi, nó chỉ nhìn thấy cái đỉnh đang muốn leo lên chứ không bị phân tán bởi những điều xung quanh.

Không biết nó có như mình... đôi khi nửa chừng đường cảm thấy mệt mỏi và muốn buông... hay không?

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.121
    Thanked 1.240 Times in 316 Posts

Nói không đúng sự thật
    .............................

Thấy thương cho những người không biết tiếng. Họ nói gì làm sao những người thấp cổ, bé miệng biết được?

Chẳng trách đã có người ngậm ngùi ra đi chỉ vì những cái lưỡi không xương, chỉ nghĩ cho mình mà không nghĩ cho người ...

Nói đúng sự thật lại khó đến thế sao?
    Bởi thế cái nghề ấy đòi hỏi lương tâm rất chi lớn, nhất là trong những vụ việc nhậy cảm, mà cái vị trí ở giữa đó lắm lúc cũng khó khăn lắm, rất khó khăn, không phải về chuyên môn, mà là tình huống làm khó, nhất là trong một công ty lớn như vậy!
    Điều đó rồi cũng qua đi!

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket Mưa Trên Cuộc Tình's Avatar
    Thanks
    0

Những người lãnh tụ dùng từ đao to búa lớn, ví như LÝ TƯỞNG.

Tôi hiền hòa bình dị, nên dùng từ đơn giản, ví như MỤC ĐÍCH.

Tôi làm việc, suy nghỉ, sống cho Mục đích của tôi.

MỤC ĐÍCH thì có hai loại: Mục đích dài và Mục đích ngắn. Mục đích ngắn chính là phương cách, là con đường đưa tôi đến Mục đích dài.

Có 2 điều tôi luôn tâm niệm:

1/ Đã có mục đích, đã có con đường, hãy cứ đi, đừng nhìn ngắm xung quanh, đừng nghỉ ngợi lo lắng, đừng bận tâm đến những tác động, đừng bao giờ nhìn lại, đừng bao giờ hối hận. Cứ thẳng tiến mà bước.

2/ Không quan tâm đến những việc KHÔNG PHÙ HỢP với MỤC ĐÍCH của mình.

Trong quá trình phấn đấu cho MỤC ĐÍCH của mình, đôi lúc tôi gục ngã, đôi lúc tôi thất bại, lắm khi tôi bế tắc. Nhưng tôi không trách móc hay ân hận gì cả. Đơn giản : Vì đây là MỤC ĐÍCH do chính bản thân tôi lựa chọn, tôi phải chịu trách nhiệm về quyết định của bản thân mình.
    Last edited by Mưa Trên Cuộc Tình; 08-01-2010 at 01:15 PM.
    Ai cũng có Kỷ niệm, và ai cũng có Nỗi đau ...

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Phu sinh's Avatar
    Thanks
    10.473
    Thanked 3.852 Times in 1.190 Posts

PL cảm thấy băn khoăn về reply này của anh PS.
    Tạo sao bản lĩnh quá thừa, năng lực quá dư mà cam lòng 30 năm trong bóng tối? Thế không phải phí hoài lắm ư?
    Không phải cam lòng trong bóng tối mà là suốt từng ấy năm phải bước trên chông, gai, bẫy....., lắm lúc còn bị người kéo lùi, đạp cho ngã tơi bời! Trong khi nhiều người chẳng cần làm như em nói lại cứ tiến vù vù như chạy trên xa lộ vậy, mà lại không hiếm mới kỳ!

Thanks
    301

Trích dẫn Trích dẫn của Phu sinh Xem bài viết
    Không phải cam lòng trong bóng tối mà là suốt từng ấy năm phải bước trên chông, gai, bẫy....., lắm lúc còn bị người kéo lùi, đạp cho ngã tơi bời! Trong khi nhiều người chẳng cần làm như em nói lại cứ tiến vù vù như chạy trên xa lộ vậy, mà lại không hiếm mới kỳ!
    Em chưa thấy ai chẳng cần làm mà tiến vù vù cả...
    Có hiểu sai ý em không vậy anh PS?

30 năm trong gai bẫy, cam chịu cho người dưng đạp thì cũng nể người đó thật.

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Phu sinh's Avatar
    Thanks
    10.473
    Thanked 3.852 Times in 1.190 Posts

Em chưa thấy ai chẳng cần làm mà tiến vù vù cả...
    Có hiểu sai ý em không vậy anh PS?

30 năm trong gai bẫy, cam chịu cho người dưng đạp thì cũng nể người đó thật.

Hì em dường như hiểu chưa đúng ý anh!

- Người này làm việc thứ nhất "bước ra khỏi hàng và tiến về phía trước" thì được những nhân viên xung quanh gọi là "anh hùng cô đơn chuyên làm những việc đội đá vá trời...." và bị cô lập .

- Việc thứ 2 về phía sếp, người này được coi là hiểm họa cho cái ghế của mình nên đì tối đa ấy mà.

- Về nghị lực thì khỏi nói rồi, là một tấm gương cho nhiều người trong đó có cả anh nhưng anh cũng chịu theo kg nỗi. (Người này khá nổi tiếng, nhiều người biết, có khi em cũng biết tên tuổi người này đấy, hiện đang là đại biểu quốc hội).

Không biết nói vầy thì em đã hiểu ý anh chưa hay là tại anh chưa hiểu đúng ý em!!!!

Thanks
    301

Trích dẫn Trích dẫn của Phu sinh Xem bài viết

Hì em dường như hiểu chưa đúng ý anh!

- Người này làm việc thứ nhất "bước ra khỏi hàng và tiến về phía trước" thì được những nhân viên xung quanh gọi là "anh hùng cô đơn chuyên làm những việc đội đá vá trời...." và bị cô lập .

- Việc thứ 2 về phía sếp, người này được coi là hiểm họa cho cái ghế của mình nên đì tối đa ấy mà.

- Về nghị lực thì khỏi nói rồi, là một tấm gương cho nhiều người trong đó có cả anh nhưng anh cũng chịu theo kg nỗi. (Người này khá nổi tiếng, nhiều người biết, có khi em cũng biết tên tuổi người này đấy, hiện đang là đại biểu quốc hội).

Không biết nói vầy thì em đã hiểu ý anh chưa hay là tại anh chưa hiểu đúng ý em!!!!
    Thế à? Bị cô lập nhưng vẫn dám làm thì rõ là có tố chất rồi. Chỉ bấy nhiêu cũng đủ cho người khác học hỏi anh ạ.

Em thật ra không quan tâm đến gì ngoài gia đình, công việc và thơ nên không biết người anh nói là ai.

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Nhudadauyeu's Avatar
    Thanks
    1.803
    Thanked 1.542 Times in 492 Posts

Bỗng dưng thèm khoác ba lô đi bụi.
    Một mình thôi đến những nơi chưa từng đến. Gặp những người xa lạ. Ăn những món chưa nghe.
    Không biết lúc ấy có vì lạc lõng trong điều mới mẻ mà muốn quay về lập tức với chốn thân quen không?

Có lần ngồi quan sát chú ốc sên bò trên hòn non bộ.
    Ban đầu là thập thò đôi râu, rồi đưa cái đầu qua lại rụt rè (chắc là muốn quan sát con đường định đi), rồi mới chậm chạp bò. Mà công nhận ốc sên bò chậm thiệt. Thời gian cứ bị trì kéo, cái vỏ ốc tựa như biến thành tảng đá đè nặng lên tấm thân nhớt nhát, mềm mềm của chú ốc.
    Không cần biết có người đang theo dõi sốt ruột, nó cứ từ từ, từng chút, từng chút, leo lên.

Lúc đấy, nghĩ nghĩ, chú Ốc sên trông yếu ớt kia, lấy ra đâu nhiều kiên nhẫn đến thế. Chắc hẳn lúc bò đi, nó chỉ nhìn thấy cái đỉnh đang muốn leo lên chứ không bị phân tán bởi những điều xung quanh.

Không biết nó có như mình... đôi khi nửa chừng đường cảm thấy mệt mỏi và muốn buông... hay không?
    chị ơi, chị thử đi dlịch bụi đi xem sao, em cũng từng mơ và rồi em đã làm đc. Cảm giác đó lạ lắm, hay có thể gọi là fê í, sẽ thấy mình trẻ trung,vui vẻ hơn rất nhiều.
    Cs đôi lúc làm mình chán nản nhưng ko vì thế mà mình dừng bước, tặng chị câu này mà em luôn quan niệm trong cs : cứ đi rồi sẽ đến, mệt thì nghỉ, rồi cũng sẽ đến đích. Chắc chắn là thế đấy chị, mình sống cho mình chứ ko fải sống cho ai khác!
    ------------------------------------------------------------------------
    Trong đôi mắt em, anh là tất cả ...!!!

Trang 20 / 27 Đầu tiênĐầu tiên ... 101819202122 ... LastLast